ผู้เขียน หัวข้อ: รัฐเตรียมขึ้นภาษีสรรพสามิตรถยนต์ รถเก๋งอาจโดนถึง 80% กระบะ 40%  (อ่าน 8235 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ทำแบบนี้เรทติ้งกระฉูดครับ

ช่วงนี้ไม่เห็นมีโพลสำรวจความนิยมของนายกเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
พวกที่บอกว่าอ่านแต่พาดหัวหรือเปล่า นี่ผมงงจริงๆ นะครับ ฮ่าๆๆ คือ งง ว่า ถ้าปรับภาษีขึ้นแล้วมันจะไม่กระทบกับราคาขายปลีกได้ไง นอกจากผู้ผลิตจะยอมลดกำไรของตัวเองลง ซึ่งก็เป็นไปได้ยาก หรือถ้าเป็นไปเช่นนั้น ก็ต้องมีการตัดลดสเปคต่างๆ ลงไปอีก จากปัจจุบันที่ตัดซะจะเหลือแต่โครงอยู่แล้ว... ในขณะที่รุ่นฟูลอ๊อพชั่น(ถ้ายังมีนะครับ เพราะฟูลอ๊อฟบ้านเรายังถูกตัดกระจาย ไม่งั้นทำราคาขายไม่ได้) หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะแพงขึ้นไปอีก เพราะต้นทุนจากภาษีที่สูงขึ้น

เวลาอ่านอะไร อ่านแล้วต้องคิดตามด้วยครับ ไม่ใช่อ่านแบบท่องจำ ไปว่าคนที่เขาอ่านแล้วคิดตามว่าไม่ได้อ่านอีก สมมติในข่าวเขียนว่า จะขึ้นอัตราการเก็บภาษีนะ แต่ราคาขายจะลดลงเหลือ 50% ของราคาปัจจุบัน แบบนี้ ผมต้องเชื่อปะครับ จะมีใครมาทำตัวเหลืองให้อ่านมั้ยครับ ผมถามจริงๆ (ถามมั่งๆ) พวกที่หลับหูหลับตาเชียร์กันอยู่ นี่คิดอะไรอยู่ครับ หรือว่าได้คิดอะไรกันมั่งมั้ยครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 09:08:41 โดย kreaninw »

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
ถ้ามีการปรับภาษี ส่วนใหญ่จะกระทบกับผู้บริโภคอยู่ดีครับ ผู้ผลิตไม่มีทางยอมขาดทุนกำไรเขาหลอกนะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

เขาคงหาเงินคืนคลัง หลังจากรัฐบาลชุดที่แล้วก่อหนี้สินไว้เยอะ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขนาด ภาษีเดิมก็ เยอะอยู่แล้วนะครับ ยังจะเพิ่มอีกหรือ ? :P

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
ผู้นำเขาเป็นคนดี เขาทำ อะไรๆ ก็ดีทั้ง นั้น คนดีนะเธอ คนดีต้องสนับสนุน ปัดโธ่!!!! อย่าเถียง ไม่รักชาติกันเหรอไง ภาษีมาพัฒนาชาติ ( ตรงไหน )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 21:01:59 โดย locomotive »