ผู้เขียน หัวข้อ: Update แก้ไขปัญหา Bmw F30 320D Lci Iconic เสียงรบกวนภายในห้องโดยสาร และประตูปิดยาก  (อ่าน 6731 ครั้ง)

ออฟไลน์ deglory

• Jr. Member
  • **
ต่อจากกระทู้นี้นะครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=57518.msg1008464#msg1008464

เพิ่งออกรถ Bmw 320d iconic ช่วงต้นปี 17 พบปัญหาเสียงภายในห้องโดยสาร ก้อกแก้ก จากด้านหลัง

อัพเดทล่าสุดครับ หลังจากที่เอารถไปเข้าศูนย์ที่ German Auto แจ้งวัฒนะ ศูนย์นี้บริการดีมากกกกครับ วิธีการแก้ขอเรียงลำดับตามนี้นะครับ

1. หัวหน้าช่างจะนั่งรถไปกับเรา เพื่อฟังเสียงว่า เกิดจากจุดไหน เพื่อหาทางแก้ร่วมกันครับ โดยเสียงเกิดจาก ขอบยางประตูสีกันทางด้านหลัง และไฟเบรคดวงที่สามไม่แน่น และปัญหาอีกอย่างคือ ประตูหลังฝั่งซ้ายปิดลำบาก ตัองออกแรงมากกว่าปกติ (คาดว่าเป็นหลายคันครับ)

2. แก้ไขโดยการ ติดเทปขุ่นตามขอบประตู ทั้งหน้า-หลัง ส่วนเรื่องประตูปิดลำบาก ช่างจะทำการตั้งประตูให้ใหม่ครับ ตอนนี้ปกติ

ผลที่ได้ทุกอย่างหายปกติครับ ทึ่งมากนึกว่าเล่นกล เพราะปกติปัญหาเรื่องเสียง แก้จบยากมากครับ แถมตอนไปเอารถมีบริการล้างรถให้ด้วย ศูนย์ที่นี่สุดยอดมากกกครับ

เพื่อนๆพี่ๆ คนไหน ออก F30 Lci เจอปัญหาแบบนี้ ลองดูครับ เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ขอบคุณคับ ^^ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยครับ

***อ่อ ลืมบอกนะครับ หลายท่านอาจไม่ทราบ เรื่องเสียงศูนย์รับประกันแค่ 1 ปีนะครับ หลังจากนี้ ค่าเทปติดแก้เสียงรบกวน 2,xxx กว่าบาทต้องออกเองครับ ตอนแรกคิดว่า BSI cover ทั้ง 5 ปี เพราะฉะนั้นควรรีบแก้ให้จบภายใน 1 ปีครับ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2017, 22:12:35 โดย deglory »

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ของผม 320d ก่อน lci เอาไปแก้หลัง 1 ปี เค้าก้อไม่ได้เกี่ยงอะไรนะคับ ทำแล้วเงียบเหมือนกัน

การบริการศูนย์นี้ และ barcelona ที่ใช้อยุ่ถือว่าดีมากคับ มีการตามงาน และแจ้งตลอด รู้ปัญหา และแก้ไขตรงจุด

สวนทางกับ MB เลย ไม่มีการตามงานอะไรทั้งนั้น ไม่รู้เป็นเฉพาะศูนย์หรือป่าว ดูไม่มืออาชีพเอามากๆ

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-\

สวนทางกับ MB เลย ไม่มีการตามงานอะไรทั้งนั้น ไม่รู้เป็นเฉพาะศูนย์หรือป่าว ดูไม่มืออาชีพเอามากๆ

------ >> ตอบให้ครับ
เป็นที่ศูนย์ (ก็คือ "เจ้าของ" นั่นเอง) ฮะ

ศูนย์ MB บางที่ ที่เจ้าของเป็นมืออาชีพคือจำความได้ก็เห็นบ้านตัวเองเป็นอู่รถเลย จะดูแลลูกน้องและใส่ใจงานมากๆ
จำได้ว่าปล่อยรถคันไหน เมื่อไรได้หมดด้วยซำ้ไป (รวมไปถึงรู้ว่าลูกค้าคนไหนเอาเรื่องมากๆด้วย)

ในทางกลับกัน ค่ายมิวนิคน่ะละ เอาเวลาไปปั๊มยอดขาย โดยที่ไม่ใส่ใจหลายๆจุด เช่นงานประกอบ แบบที่ท่านโดนน่ะละ
จึงออกความเห็นมาเพื่อทราบ จะได้ไม่เข้าใจผิดต่อๆกันไปครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ arte

ประตูหลังซ้าย ปิดยาก ของผมก็เป็น แต่ทนๆใช้ไป ปกติไม่ค่อยมีนัางหบัง กะว่าเข้า เช็คระยะค่อยแก้ทีเดียวเลย

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
ศูนย์ที่ฝากสุขภาพรถบีเอ็มไว้ได้คือ German Auto ครับ
อธิบายอาการดีๆ พูดให้ชัดเจน และคุณสงสัยว่าอาการมาจากจุดไหน บอกช่างเขาไป จบง่ายครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Stp

คุณ Dr.Jones ก็เอาความจริงมาพูดแบบนี้ เดี๋ยว User บางคนเขาจะทนไม่ได้นะครับ  ;D ;D ;D

เป็นที่ศูนย์ (ก็คือ "เจ้าของ" นั่นเอง) ฮะ

ศูนย์ MB บางที่ ที่เจ้าของเป็นมืออาชีพคือจำความได้ก็เห็นบ้านตัวเองเป็นอู่รถเลย จะดูแลลูกน้องและใส่ใจงานมากๆ
จำได้ว่าปล่อยรถคันไหน เมื่อไรได้หมดด้วยซำ้ไป (รวมไปถึงรู้ว่าลูกค้าคนไหนเอาเรื่องมากๆด้วย)

ในทางกลับกัน ค่ายมิวนิคน่ะละ เอาเวลาไปปั๊มยอดขาย โดยที่ไม่ใส่ใจหลายๆจุด เช่นงานประกอบ แบบที่ท่านโดนน่ะละ
จึงออกความเห็นมาเพื่อทราบ จะได้ไม่เข้าใจผิดต่อๆกันไปครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

จริงครับ เรื่องศูนย์บริการ อยู่ที่เจ้าของดีลเลอร์เป็นหลักเลย ไม่เกี่ยวที่ ยี่ห้อ หรอกครับ

ออฟไลน์ arya

แต่เท่าที่ผมสัมผัสมา ผมว่า mb ตอนนี้ จุกจิกพอสมควรนะ

เรื่องเสียงกรอบแกรบ ไม่ต้องพูดถึง มีแน่นอน

ผมไม่ใช่ติ่ง bm หรือ mb ทั้งนั้นครับ

ผมพูดตามที่ประสบมาครับ  bmw ดูมีระบบกว่า mb ครับ

ยิ่งคุณบอกว่าเจ้าของศูนย์ต้องมาดูแลเองทั้งหมด ยิ่งบอกว่า ไม่มีระบบจัดการที่ดีพอครับ เพราะผมไม่เชื่อว่าคนๆเดียว จะจัดการทุกอย่างได้ดีกว่าการเซ็ตอัพระบบ ที่ดีขึ้นมา

และถ้ายิ่งเทียบกับโตโยต้า ผมว่า โตโยต้า มีระบบการจัดการที่ดีกว่า 2 ยี่ห้อนั้น แบบเทียบไม่ติด ไม่นับความหรูหรา ของโชว์รูมนะครับ

ออฟไลน์ ARJUN

• Newbie
  • *
Re: Update
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 06:38:05 »
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับการแก้ปัญหา รถที่บ้านผมประตูหลังซ้ายปิดยากเช่นเดียวกัน เดี๋ยวต้องลองเอาเข้าศูนย์บ้างแล้ว :-*
Mazda3 skyactiv 2.0s 2014
Bmw 3series 320d LCI F30 2016

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ต้นเดือนนี้ก็จะไปแก้ไขเหมือนกันครับ แต่สงสัยต้องเสียตังค์เอง เพราะเกิน 1 ปีละ แต่ก็พอดีเอาเข้าไปเซอร์วิสด้วยเลย

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
แต่เท่าที่ผมสัมผัสมา ผมว่า mb ตอนนี้ จุกจิกพอสมควรนะ

เรื่องเสียงกรอบแกรบ ไม่ต้องพูดถึง มีแน่นอน

ผมไม่ใช่ติ่ง bm หรือ mb ทั้งนั้นครับ

ผมพูดตามที่ประสบมาครับ  bmw ดูมีระบบกว่า mb ครับ

ยิ่งคุณบอกว่าเจ้าของศูนย์ต้องมาดูแลเองทั้งหมด ยิ่งบอกว่า ไม่มีระบบจัดการที่ดีพอครับ

เพราะผมไม่เชื่อว่าคนๆเดียว จะจัดการทุกอย่างได้ดีกว่าการเซ็ตอัพระบบ ที่ดีขึ้นมา

ต้นเดือนนี้ก็จะไปแก้ไขเหมือนกันครับ แต่สงสัยต้องเสียตังค์เอง เพราะเกิน 1 ปีละ แต่ก็พอดีเอาเข้าไปเซอร์วิสด้วยเลย

เกิน1ปี ก็น่าจะรับผิดชอบนะครับ เพราะ รถไม่สมประกอบตั้งแต่ต้น

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?