ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยเทียบช่วงล่าง Ecosport กับ CX-3 ไหมครับ  (อ่าน 5151 ครั้ง)

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
พอดีมีคนรู้จักกำลังสนใจจะซื้อรถ Segment นี้ เขาเห็นว่าที่บ้านผมมี Ecosport อยู่ ก็เลยมาถามเกี่ยวกับการใช้งาน ถามช่วงล่างเทียบกับ CX-3 ซึ่งผมเองก็ตอบไม่ได้เพราะว่าตอนไปลอง CX-3 ได้ลองแค่ระยะสั้นๆ ใช้ความเร็วไม่มาก เลยไม่รู้จะเทียบยังไง พอลองหาข้อมูลดูก็ไม่เคยเห็นมีใครเทียบ 2 รุ่นนี้เลย มีแต่เทียบกับ Juke กับ HR-V ซึ่งดูเหมือนว่า ช่วงล่าง Ecosport จะดีสุดหรือเปล่า (ไม่แน่ใจกับ Juke) แต่ว่าดีกว่า HR-V แน่นอน

ที่เคยเห็นเทียบ Juke - HR-V - CX-3 ---> CX-3 ช่วงล่างดีสุด
                    Ecosport - Juke - HR-V ---> Ecosport ช่วงล่างดีสุด
แต่บางแหล่งก็บอกว่า Juke ช่วงล่างดีสุด

ไม่ทราบว่ามีท่านใดในนี้เคยเทียบช่วงล่าง Ecosport กับ CX-3 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: มีใครเคยเทียบช่วงล่าง Ecosport กับ CX-3 ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 23:07:06 »
ผมไม่เคยขับ นะครับ ecosport แต่ผมเคยเจอคันนึงขับไล่ผมในโค้งแถวบางนา 150+ น่าจะพอได้นะ ไม่ใช่โค้งเบาๆด้วย โค้งเยอะอยู่ครับ

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: มีใครเคยเทียบช่วงล่าง Ecosport กับ CX-3 ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 23:08:48 »
Ecosport  ถ้านั่งคนเดียวมันจะไม่ดีเลยครับ มุดไม่มั่นใจเลย ซึ่งนั่งคนเดียวเมื่อเทียบกับ HRV    HRVจะมุดมันส์กว่า 
แต่ถ้านั่ง 2 หรือมีคนนั่งหลังด้วย  ECOSPORT จะดีกว่ามากขึ้นมาทันที อาจจะเป็นเพราะด้านหลังของ ECOSPORT ดูโด่งๆด้วยมั้งครับ

แต่วิ่งในทางตรง พวงมาลัย  ช่วงล่าง จะดีกว่า HRV พอสมควร  ยิ่งนั่ง2ขึ้นไป  จะยิ่งต่าง 

โดยเส้นที่ใช้คือ  จากพระราม 4  วิ่งมาลงดินแดงตรงโค้งขวา ก่อนลงดินแดงเลนที่  2  ตรงนั้นถนนจะเป็นลอน   ถ้า HRV  มาซัก 110  นั่งกัน 2 คน  รับรองอาการสยิวมาเยือน 

แต่ถ้าเป็น ECOSPORT นั่ง 2 จะผ่านฉลุย   

กับ  JUKE คงไม่เทียบเพราะไม่มีประสบการณ์ 

ถ้า  CX-3   ดีกว่าทั้ง  ECOSPORT และ  HRV 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 08:04:32 »
ผมไม่เคยขับ นะครับ ecosport แต่ผมเคยเจอคันนึงขับไล่ผมในโค้งแถวบางนา 150+ น่าจะพอได้นะ ไม่ใช่โค้งเบาๆด้วย โค้งเยอะอยู่ครับ
เคยเจอเช่นกันแต่ที่ความเร็ว 140 - 150 ครับ  :P

เอาเป็นว่าเคยลอง hrv ไม่ประทับใจถ้าขับเร็ว ๆ
เหมือนเครื่องมันแรงไป ช่วงล่างเอาไม่อยู่อ่ะครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 09:21:52 »
Juke ถ้าไม่ซีเรียส เรื่องตกรุ่น
ช่วงหลังนี่ลดราคาเร้าใจพอสมควร
แต่เป็นผมคงไป CX3

ออฟไลน์ beston

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 09:30:29 »
Moose test Juke 2014 ครับ เพื่อเป็นข้อมูล

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 19:31:01 »
CX3 ไปเลยครับผม

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 22:09:03 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ พอดีคนที่มาถามเดิมเขามีรถ CR-V Gen 2 อยู่ครับ แล้วต้องการเปลี่ยนรถใหม่ แต่ไม่อยากได้ CR-V ตัวใหม่เพราะใหญ่เกินความจำเป็น แล้วที่บ้านเขาก็มี Mazda Tribute อยู่แล้ว เลยมองหารถกลุ่ม Crossover SUV เขาไม่ชอบ HR-V ตรงการขับขี่ครับ Juke ก็ไม่ชอบรูปทรง เลยมอง CX-3 ไว้ครับ แต่ดันนึกได้มี Ecosport อยู่ด้วย ประกอบกับลักษณะคล้ายกับ CR-V Gen 2 ของเขา มียางอะไหล่ห้อยท้าย

แต่ผมแนะนำ CX-3 เขาไปหละครับ เพราะดูจากลักษณะการใช้งานน่าจะตอบโจทย์เขามากกว่า แล้ว Ecosport ไม่แน่ใจว่าในอนาคตจะเผชิญชะตากรรมเดียวกับ Fiesta รวมทั้งบริการหลังการขาย มาสด้ายังไงก็ดีกว่าเยอะครับ

เคยเจอเช่นกันแต่ที่ความเร็ว 140 - 150 ครับ  :P

เอาเป็นว่าเคยลอง hrv ไม่ประทับใจถ้าขับเร็ว ๆ
เหมือนเครื่องมันแรงไป ช่วงล่างเอาไม่อยู่อ่ะครับ

Ecosport  ถ้านั่งคนเดียวมันจะไม่ดีเลยครับ มุดไม่มั่นใจเลย ซึ่งนั่งคนเดียวเมื่อเทียบกับ HRV    HRVจะมุดมันส์กว่า 
แต่ถ้านั่ง 2 หรือมีคนนั่งหลังด้วย  ECOSPORT จะดีกว่ามากขึ้นมาทันที อาจจะเป็นเพราะด้านหลังของ ECOSPORT ดูโด่งๆด้วยมั้งครับ

แต่วิ่งในทางตรง พวงมาลัย  ช่วงล่าง จะดีกว่า HRV พอสมควร  ยิ่งนั่ง2ขึ้นไป  จะยิ่งต่าง 

โดยเส้นที่ใช้คือ  จากพระราม 4  วิ่งมาลงดินแดงตรงโค้งขวา ก่อนลงดินแดงเลนที่  2  ตรงนั้นถนนจะเป็นลอน   ถ้า HRV  มาซัก 110  นั่งกัน 2 คน  รับรองอาการสยิวมาเยือน 

แต่ถ้าเป็น ECOSPORT นั่ง 2 จะผ่านฉลุย   

กับ  JUKE คงไม่เทียบเพราะไม่มีประสบการณ์ 

ถ้า  CX-3   ดีกว่าทั้ง  ECOSPORT และ  HRV 

HR-V เคยลองแล้วครับ คุณพ่อไม่ประทับใจเลยจริงๆ ส่วน Juke นี่แคบมาก CX-3 ก็เตี้ยและแคบไปหน่อย เลยตัดสินใจออก Ecosport มา คันนี้เคยวิ่งถึง 160 ที่มอเตอร์เวย์ไปชลบุรี กับบูรพาวิถี ยอมรับว่าตัวรถยังนิ่งมากถ้าวิ่งทางตรงเหมือนขับรถ SUV คันใหญ่ แต่ตอนเข้าโค้งมีเสียวอยู่บ้างแต่ก็เอาอยู่
 อาจจะเป็นเพราะรถมีลักษณะเป็นทรงกล่องค่อนข้างสูง ไม่ได้ท้ายลาดลงมาเหมือนรุ่นอื่น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 07:19:29 »
ถ้าคนนั่งไม่เยอะ ของไม่มาก เลือก CX-3 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 11:47:51 »
เคยลอง Ecosport ก็โอเคนะครับแต่มันไม่ค่อยได้อารมณ์ Ford เท่าไหรคือ พวงมาลัยไวน้อยไปหน่อยสำหรับผม เกียร์ไม่ฉลาดอาจจะเป็นเพราะตัวที่ผมทดน่าจะเป็นรถล๊อตตแรกๆป่าวไม่รู้ Kick Down ช้ามากกเกือบ 2 วิคือถ้าจะแซงเพื่อเวลาไว้ด้วยไม่รู้ล็อตหลังๆแก้รึยังเพราะมันเกียร์ตัวเดียวกับเจ้า Fiesta เจ้าปัญหาแนะนำว่าวิ่งทางไกลบ่อยๆน่าจะช่วยให้ไม่กระตุกได้ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 12:30:39 »
เคยลอง Ecosport ก็โอเคนะครับแต่มันไม่ค่อยได้อารมณ์ Ford เท่าไหรคือ พวงมาลัยไวน้อยไปหน่อยสำหรับผม เกียร์ไม่ฉลาดอาจจะเป็นเพราะตัวที่ผมทดน่าจะเป็นรถล๊อตตแรกๆป่าวไม่รู้ Kick Down ช้ามากกเกือบ 2 วิคือถ้าจะแซงเพื่อเวลาไว้ด้วยไม่รู้ล็อตหลังๆแก้รึยังเพราะมันเกียร์ตัวเดียวกับเจ้า Fiesta เจ้าปัญหาแนะนำว่าวิ่งทางไกลบ่อยๆน่าจะช่วยให้ไม่กระตุกได้ครับ

สำหรับFiesta ของท่านใด มีอาการกระตุก ให้เข้าไปเปลี่ยนชุดคลัทช์ปรับปรุงใหม่ (ออกมาราวๆปลายปีที่แล้ว)

ฟรีตามการขยายเวลารับประกันครับ ที่ขยายเวลารับประกัน ชุดคลัทช์เป็น 7ปี 160,000 กม.

จะมีหนังสือส่งถึงบ้านตามที่อยู่ตอนซื้อ
 (ผมใช้Focus เพิ่งได้รับหนังสือ แต่ยังใช้งานปกติดี คงไปตอนใกล้หมดระยะประกันชุดคลัทช์ทีเดียวเลย)

แต่ต้องใช้เวลา อาจต้องรอคิวทยอยเปลี่ยนกัน ไปนัดหมายกับศูนย์ฯ

(บางศูนย์ฯคิวยาวไม่ทันจนไปกวนกับรถที่รับบริการหลังการขาบปกติ/เช็คระยะ อาจบอกต้องขอตรวจสอบอาการก่อน!!)

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 15:44:47 »
Ecosport ช่วงล่างยังสู้ Fiesta ไม่ได้เลย ถ้าชอบบิน หรือนั่งเรือ ก็แนะนำครับ
(ถ้าไม่เชื่อ แนะนำไปลอง Test Drive ได้)

โจทย์นี้  เลือก CX-3 แต่ถ้ากลัวแคบ ก็ Hrv + Tein Flex Z