ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นผู้ที่ใช้น้ำมันเครื่อง ZIC ครับ  (อ่าน 10311 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ดีเปล่าครับ ถ้าเทียบกับพวก Mobil 1 castrol shell Ptt Total
คุณภาพประมานไหนครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นผู้ที่ใช้น้ำมันเครื่อง ZIC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 02:29:06 »
ลองอ่านโพสนี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=33123.0

ถ้าว่ากันที่ความรู้สึกของแต่ล่ะคน คือไม่มีมาตรฐานชี้วัดสิ่งนี้ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็นผู้ที่ใช้น้ำมันเครื่อง ZIC ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 09:39:03 »
ลองอ่านตามลิ้งค์บนดูครับ จะเจอข้อสรุปว่าคุ้มเงินไหมกับเกรดน้ำมัน

ของเหลวยี่ห้อนี้เคยพยายามเข้าไปจับตลาดรถที่เคยมีประวัติเป็นขวัญใจรถยกยี่ห้อนึง ทุกวันนี้รถค่ายนั้นถอดใจจะเลิกทำตลาดรถเก๋งแล้ว

เมื่อก่อนขายดีในกลุ่มลูกค้าขวัญใจรถยก เพราะหลายคนคิดว่าจะเข้ามาว่าช่วยแก้ปัญหาการเป็นขวัญใจรถยกได้  จนกระทั่งคนกลุ่มนั้นเริ่มรู้จักกับเจ้า
OBD LEM327  กระแสความนิยมจึงค่อยๆลดน้อยลง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 12:58:46 »
^
เขาสัญชาติเดียวกัน เลยเหมือนจะคุยกันได้กระมังครับ SK ก็ของเกาหลี GM Daewoo ก็ใช่

ผมเคยใช้ 0W (ตอนนี้เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น X7 FE) ถ้าเป็นรถที่ขับทางไกลตลอดแต่ไม่ได้เร่งแซงหนัก ขับเรื่อยๆ ผมว่าดีและประหยัดน้ำมัน
แต่ถ้าเท้าหนักๆ ไม่เกิน 7,000 โล เสียงเครื่องเปลี่ยนแล้ว ยิ่งถ้าพวกห้องเครื่องร้อน ยิ่งไปไวกว่านั้น

GM ก็คงเจอปัญหาแบบนั้นมาแหละครับ เอาจริงๆ ควรจะมองตัว XQ 0W-40 เดิม น่าจะเอาอยู่
(ที่ตอนนี้ไม่มีขายในไทย เพราะ X9 ก็เป็นคนละตัว และ XQ 5W-40 เบสคนละเกรดกะ 0W-40)

ส่วนตัวดีเซล เคยใช้ครั้งเดียว มันมีตัวหลักๆ สังเคราะห์แท้ที่ทำตลาด เบอร์ 10W-30 ตัวนั้น ผมว่าแพงเกินคุณภาพไปนิด ควรไป ACDelco มากกว่า

ส่วนตัวคิดว่าประเด็นเรื่อง VHVI/XHVI นี่ควรจะจบละ สุดท้ายความเข้าใจคนระยะยาวเปลี่ยน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 13:39:59 »
สินค้ากึ่งโภคภัณฑ์ทุกชนิด ถ้ามียี่ห้อไหนค่าการตลาดต่อหน่วยสูงก็เลี่ยงๆมันเถอะครับ... อาจมีของดีนะแต่โอกาสเจออาจจะสัก 3-5 จาก 100 ผมชอบซื้ออะไร Downside น้อยๆ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2017, 18:54:40 »
ทำไมผมมองว่าแต่ละยี่ห้อมันไม่ได้ต่างกันเลย คงเหมือนๆเรากินกาแฟ 3in1 คือรสชาดอาจต่างแต่ก็ช่วยแก้ง่วงเหมือนกัน