ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเอาน้ำมันเครื่องไปเปี่ยนที่ศูนย์เอง  (อ่าน 5480 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
พอดีกระบะรีโว่ผมครบสามหมื่นโลแล้ว สองครั้งแรกใช้น้ำมันของศูนย์มาตลอด ครั้งนี้จึงมีแนวคิดจะเอาของเซลล์ ไปลองดูบ้างอยากทราบว่า

1. ปกติค่าแรงฟรีระยะห้าหมื่นโล ครั้งนี้ศูนย์จะต้องคิดค่าแรงเราไหม
2. มีผลต่อการรับประกันเครื่องยนต์ไหม
3. ระยะสองหมื่นห้าถึงสามหมื่นโลมานี้ เสียงเครื่องเวลาเปลี่ยนเกียร์ห้าไปหกที่รอบสูงจะได้ยินเสียสะท้านเหมือนลักษณะมีเหล็กสั่นโดนกันแกร็กกกก ด้วย ถ้ารอบนิ่งแ้วจะไม่ดัง
ตอนขึ้นเขาต้องเปลี่ยนมาเกียร์สาม ก็ดัเหมือนกันจนต้องเบาคันเร่ง

ใครเคยรบกวนแชร์หน่อยครับ :-X

ออฟไลน์ pongsakorn11

ข้อ1 และ 2
ต้องถามศูนย์ก่อนเลยครับว่าเค้าให้เอาของนอกไปเปลี่ยนได้มั้ย เพราะบางศูนย์ก็ไม่รับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
   น้ำมันเครื่อง TOYOTA  ตอนนี้ให้เชลล์ผลิตให้ครับ  การที่คุณจะหิ้วน้ำมันเชลล์เข้าไป   แทบจะไม่มีความหมายอะไรเลย
      ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์อยู่ด้วย  ไม่ควรหิ้วไปครับเพราะคุณยังต้องเคลมปัญหาเครื่องให้จบเรียบร้อยก่อนจะไม่มีข้ออ้างการรับประกัน

ออฟไลน์ Nouiii1

น้ำมันเครื่อง TOYOTA  ตอนนี้ให้เชลล์ผลิตให้ครับ  การที่คุณจะหิ้วน้ำมันเชลล์เข้าไป   แทบจะไม่มีความหมายอะไรเลย
      ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์อยู่ด้วย  ไม่ควรหิ้วไปครับเพราะคุณยังต้องเคลมปัญหาเครื่องให้จบเรียบร้อยก่อนจะไม่มีข้ออ้างการรับประกัน

สรุปประกันขาดใช่ไหมครับหรือแยกเป็นเคสๆ อีก :-[

ออฟไลน์ bravo

ผมก็หิ้ว นมค.ไปเองทุกครั้ง
ถ้าศูนย์ไหนไม่ให้หิ้วไป ผมก็ไม่เข้าศูนย์นั้น ไปศูนย์อื่นก็ได้ ไม่ง้อ

ถ้าเครื่องยนต์มีปัญหา ในชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องกับ นมค. ทางศูนย์จะปฏิเสธความรับผิดชอบหรือไม่ ผมก็ไม่ทราบ เพราะใช้รถมา 5 คัน ก็ไม่เคยเจอปัญหา

แต่ชิ้นส่วนอื่นๆ เช่น
- SCV Valve
- ไดร์ชาร์จ
ของผมก็เคลมได้ปกติครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ข้อ1,2  ขึ้นอยู่กับแต่ละศูนย์ฯหรือดีลเลอร์รายนั้น ว่ามีนโยบายอย่างไร ให้หิ้วน้ำมันเครื่องเองได้หรือไม่

ถ้ายอมให้ได้ อย่างอื่นๆก็คงเดิม ทั้งค่าแรงฟรี และ ยังอยู่ในการรับประกัน

(บริษัทรถยนต์มักไม่ได้ผลิตน้ำมันเครื่องเอง-ที่ต้องลงทุนเอง เพิ่มต้นทุนวิจัย/ผลิต แต่เลือกประมูลจากบริษัทผู้ผลิตน้ำมันเครื่องที่มีชื่อเสียงอยู่แล้ว

แล้วปะฉลากยี่ห้อบริษัทรถตัวเอง)

ออฟไลน์ Auto

สรุปประกันขาดใช่ไหมครับหรือแยกเป็นเคสๆ อีก :-[
  มันสามารถใช้เป็นข้ออ้างการไม่รับประกันได้ครับ    จะเรียกว่าประกันขาดก็ได้   เพราะถ้าไม่มีอะไรก็ดีไปแต่ถ้ามีอะไร  มันใช้เป็นข้ออ้างการไม่รับประกันได้ทันที              แล้วตอนนี้คุณกำลังมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ที่ต้องเคลมกับเขาอยู่ด้วย     ยิ่งไม่ควรหิ้วไปตอนนี้ครับ             
ศูนย์ toyota  เวลาเคลมเล็กน้อยไม่มีอะไรหรอก   แต่ถ้าเป็นเคสใหญ่ ๆ เริ่มมีกระบวนการที่มากขึ้นมาเกี่ยวข้องแล้ว   

ปล   รถผมก็หิ้วน้ำมันเข้าศูนย์ TOYOTA   แต่รถผมหมดประกันแล้ว    ใช้มาจะ 10 ปีแล้วก็ยังเข้าศูนย์ 

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ส่วนตัว ถ้าจะใช้น้ำมันเครื่องของข้างนอกผมเปลี่ยนร้านข้างนอก ถ้าจะเข้า 0 ก็ใช้ของเขา เพราะเสียเวลาคุย บางที่ได้บางที่ไม่ได้ ไหนจะรับประกันอีก ถึงเวลาคุยกันยาว ถ้าห่วงเรื่องประกันให้ 0 ดูแลดีกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ dt9

นโยบายแต่ละศูนย์ไม่เหมือนกัน
บางศูนย์เข้าได้เลย
บางศูนย์เข้าได้แต่เสียเงินค่านำเข้า
บางศูนย์ไม่ได้เลย
ลองโทรไปเช็คก่อนเข้าไป
แต่ที่ผ่านมา ถ้าเป็น toyota ผมยังไม่เจอปัญหาเรื่องรับประกัน

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบครับ ....  ถ้าผมเป็นศูนย์ฯ ผมก็คงโบ้ยว่าน้ำมันเครื่องของคุณมีปัญหาแน่นอน  ผมว่ารอให้หมดประกันก่อนเถอะ   ไปประหยัดเรื่องอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตามถามเป็นศูนย์ๆ ไปครับ เพราะขนาดยี่ห้อเดียวกัน บางศูนย์รับ บางศูนย์ไม่รับ

- บางศูนย์ไม่รับเลย
- บางศูนย์รับ ไม่มีปัญหากับ warranty
- บางศูนย์รับ ไม่มีปัญหากับ warranty(ศูนย์เขาไม่ได้ปฏิเสธตอนหิ้ว แต่ตอนเครื่องพัง อาจโบ้ยหรือปฏิเสธทีหลัง) แต่ไม่รับประกันงานซ่อม
- บางศูนย์รับ มีปัญหากับ warranty และไม่รับประกันงานซ่อม(ปกติรับประกันงานซ่อม 6 เดือน หรือ 1 ปี)

ปล.ผมหิ้วเข้าศูนย์เองตั้งแต่ ปีแรกๆ เลย และมาทุกวันนี้ก็หิ้วไปเองตลอด(เลือกเอง เอาตามที่ขอบ)

ออฟไลน์ Darkart

ถามเรื่องการรับประกันรับซ่อมกับศูนย์บริการก่อน เค้ารับหรือไม่รับ
รถอยู่ใน warranty เข้าเช็คศูนย์บริการเถอะ ปลอดภัยไว้ก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์