ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือก Mazda2 Hatchback หรือ Sedan ตัดสินใจเลือกจากอะไรบ้าง ผมชอบทั้งคู่  (อ่าน 10657 ครั้ง)

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเลือก Mazda2 Hatchback หรือ Sedan ตัดสินใจเลือกจากอะไรบ้าง ผมชอบทั้งคู่ครับ แต่เลือกซื้อเพียงคันหนึ่งคันใด
เนื่องจากผมเห็น review Mazda2 XD ส่วนใหญ่เป็น Hatchback ครับได้อ่านได้ลองขับก็เฉพาะแต่ Hatchback
แล้วประทับใจครับ ที่ศูนย์ 2 ศูนย์ใกล้ที่บ้านและที่ทำงาน มีแต่ Hatchback ให้ขับครับ เลยอยากถามว่า
  • Hatchback สูงกว่า สั้นกว่า น้ำหนักน้อยกว่า Sedan ทำให้คิดว่า การขับขี่น่าจะต่างกันจากตัวแปรทั้งสามนี้ครับ ขอความเห็นท่านที่เคยทดสอบทั้งสองแบบแล้วด้วยครับ
  • ความคล่องตัว ทัศนวิสัย และการขับขี่ต่างกันมากไหมครับ
  • ขอความเห็นว่า ปกติเลือกระหว่าง Sedan กับ Hatchback ในรถรุ่นเดียวกัน ตัวแปรใดบ้างที่ต้องคำนึงถึงครับ
  • ผมสูง 180 หนัก 94 กก. ผมได้ลองนั่งทั้งสองคันแล้ว(แต่ได้ลองขับเพียง Hatchback รู้สึกไม่แตกต่างกันครับ)
  • ปกติใช้รถนั่ง 2 คนเท่านั้นครับ ไม่บรรทุกอะไรครับ
  • ด้านความประหยัด ทั้ง 2 แบบต่างกันไหมครับ sedan ที่หนักกว่า ยาวกว่า จะสิ้นเปลืองน้ำมันกว่ามากไหมครับ และวงเลี้ยวต่างกันไหมครับ เห็นฐานล้อเท่ากันครับ
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
ส่วนตัวใช้ซีดานนะครับ แชร์ความเห็นให้ฟังเพราะตอนซื้อก็เลือกอยู่

1. ซีดาน ใส่ของโดยไม่พับเบาะ ใส่ได้เยอะกว่าห้าประตู ไม่พับเบาะเหมือนกัน
2. ห้าประตูจะสามารถใส่ของทรงสูงได้สูงกว่าซีดาน เช่น คาร์ซีทถ้าไม่ใช้ บางรุ่นยังใส่ท้ายซีดานไม่ได้
3. ทัศนวิสัย ห้าประตูดีกว่า เวลาถอยเข้าจอดครับ

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
เชียร์ hb ครับ เอนกประสงกว่า เอาแผ่นกั้นออกนัางหลังแล้วโล่งไม่อึดอัด

ออฟไลน์ TNP

ไม่เชี่ยวชาญรุ่นนี้นะ แต่จำได้อยู่อย่างนึง

หลังคารถช่วงเบาะแถว 2  รุ่น HB จะสูงกว่า
คนนั่งหลังตัวสูง จะสบายกว่า ไม่อึดอัดเหมือนนั่งเบาะหลังในรุ่น Sedan ครับ

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ผมขอขอบคุณท่านที่ตอบมากครับ
แล้วเรื่องอื่นๆอย่าง
  • ความประหยัดน้ำมัน
  • ความแตกต่างด้านความคล่องตัว
  • วัสดุที่ใช้ภายใน
  • ความยาว (เฉพาะความยาว) ของสิ่งของที่จะใส่หลังพับเบาะหลังครับต่างกันมากไหมครับ บางครั้งผมไป ikea ซื้อพวกโต๊ะเล็กที่เขาพับใส่กล่องบางๆยาวๆมาประกอบใช้เอง แบบ sedan ใส่ของได้ยาวกว่ามากไหมครับ
ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
  • ความยาว (เฉพาะความยาว) ของสิ่งของที่จะใส่หลังพับเบาะหลังครับต่างกันมากไหมครับ บางครั้งผมไป ikea ซื้อพวกโต๊ะเล็กที่เขาพับใส่กล่องบางๆยาวๆมาประกอบใช้เอง แบบ sedan ใส่ของได้ยาวกว่ามากไหมครับ

1. อยู่ที่การขับขี่ของแต่ละคนมากกว่า ใครเท้าหนัก ก้อซดเยอะหน่อย
2. hb น่าจะคล่องตัวกว่า เพราะท้ายสั้น
3. hb กับ sedan ใช้วัสดุเหมือนกันคับ ยอมรับมาสด้าสองเจนนี้ วัสดุภายในดูมีราคามากคับ ดีกว่าในระดับเดียวกัน คหสต.
4. ความยาวห้องสัมพาระ sedan จะได้เยอะกว่า hb เพราะว่ามีส่วนท้ายยื่นออกมาอีกนิดหน่อย แต่ถ้าในด้านความสูง hb กินขาดคับ

ออฟไลน์ TNP

ข้อ 1 กับ ข้อ 3  มันจะไปต่างอะไรกัน ?  ก็มันรถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ใช้อะไหล่ร่วมกันไม่รู้กี่พันชิ้น ?
ขนาดว่า ฐานล้อ (ระยะห่าง ล้อหน้า - ล้อหลัง) ยังเท่ากันเลย  วงเลี้ยวแคบสุด ก็เท่ากัน

มันต่างกันแค่ รุ่น 5 ประตู ประตูท้าย บานใหญ่กว่า ขนของชิ้นใหญ่ๆ สะดวกกว่า (แต่ก็ต้องกินเนื้อที่ เบาะแถว 2 ด้วย เพราะต้องพับพนักพิงลง)
ส่วนรุ่น 4 ประตู เก็บของชิ้นใหญ่ๆ ไม่ได้ แต่...ปริมาตรบรรทุกของโดยรวม ยังมากกว่า (โดยที่ไม่มาเบียดบังพื้นที่นั่งแถวหลัง)

ออฟไลน์ Jacob

ผมชอบซีดานนะท้ายสวยดี เก็บของได้เยอะดี เคยได้ยินว่าซีดานช่วงล่างนุ่มกว่าหน่อย แต่อย่างอื่นเรื่องอัตราเร่ง ประหยัดน้ำมัน ไม่ต่างกัน
ซีดานพับเบาะได้ ของชิ้นยาวก็ใส่ได้ แต่ถ้าของแนวตั้งก็คงแพ้ hb
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2017, 11:43:00 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Newhang

hatchback ไฟท้ายสวย เข้ม สมส่วน
ซีดาน ไฟท้ายไม่สวย ตูดโด่ง แต่ที่เก็บของเยอะมาก

สองรุ่นนี้ผมเลือก hatchback
เรื่องอื่นผมว่าไม่มีนัยยะสำคัญ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ผมชอบ HB มากกว่า SD มันออกแบบง่ายไปหน่อยเหมือนเอา 3 มาทุบๆๆย่อส่วน
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าเป็นผม ซีดานดูลงตัวกว่า แฮ็ทช์แบคมันสั้นไป

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ซีดานครับ เพราะใช้อยู่!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
แครืเรื่องการจ่ายตลาดมั้ยครับ คือซีดานมันป้องกันกลิ่นกับข้าวเข้ามาในห้องโดยสารได้ดีกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเรื่องหน้าตา ผมชอบตัว HB มากกว่านะครับ สำหรับเจ้า 2

แต่พอเป็นเจ้า 3 ผมกลับชอบ sedan มากกว่า

ออฟไลน์ poonshop

ตอบมั่ง....HBต้นทุนการผลิตมากกว่าซีดานคับ....(เกี่ยวปะ)5555

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
คุณ Poonshop ครับ
ผมไม่เคยนึกถึงเรื่องต้นทุนการผลิตเลยครับ และไม่ทราบว่าด้วยวัสดุการตกแต่งภายในที่เหมือนกัน (เข้าใจว่าเหมือนกัน) แล้วทำไม Hatchback ถึงต้นทุนการผลิตสูงกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ปกติชอบรถ Hatchback ครับ แต่สำหรับ 2 ผมเชียร์ Sedan ดูลงตัว ท้ายสวยมาก

คุณ Poonshop ครับ
ผมไม่เคยนึกถึงเรื่องต้นทุนการผลิตเลยครับ และไม่ทราบว่าด้วยวัสดุการตกแต่งภายในที่เหมือนกัน (เข้าใจว่าเหมือนกัน) แล้วทำไม Hatchback ถึงต้นทุนการผลิตสูงกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ

ตอบครับ ต้นทุนการผลิต แปรผันหลายอย่างครับ ทั้งอุปกรณ์ที่แตกต่างกัน (ใบปัดน้ำฝน มอเตอร์) หรือจำนวนการผลิต (ผลิตมากยิ่งตัวหารเยอะ ผลิตน้อย ตัวหารก็น้อย)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้าชอบทั้งคู่ ถามคนสำคัญของคุณเลยครับว่าชอบแบบไหน
เขามีความสุขเรายิ่งมีความสุข

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณ Dark loader สำหรับคำแนะนำครับ
คือว่า
ผู้เลือกต้องคอย defend หากสูงไม่พอ สั้นไป กินน้ำมันมาก หรือซ่อมบ่อย คุ้นๆไหมครับ
เลยต้องขอคำแนะนำก่อนเลือกซื้อไว้ให้ดีเลยครับ ผมจะได้ defend ได้ถูก
ปล.ล้อเล่นครับ เธอหน่ะใจดี แต่สอบถามประสบการณ์แลขอคำแนะนำ
เพื่อให้ใช้รถได้มีความสุขที่สุดครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ขอบคุณคุณ Dark loader สำหรับคำแนะนำครับ
คือว่า
ผู้เลือกต้องคอย defend หากสูงไม่พอ สั้นไป กินน้ำมันมาก หรือซ่อมบ่อย คุ้นๆไหมครับ
เลยต้องขอคำแนะนำก่อนเลือกซื้อไว้ให้ดีเลยครับ ผมจะได้ defend ได้ถูก
ปล.ล้อเล่นครับ เธอหน่ะใจดี แต่สอบถามประสบการณ์แลขอคำแนะนำ
เพื่อให้ใช้รถได้มีความสุขที่สุดครับ

อ่อครับ 555

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
ส่วนตัวผมชอบ hb ครับ ลงตัวทั้งคัน

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมว่า คุณตั้งคำถามแปลกๆ คุณจะมาถามคสามเห็นของคนอื่นทำไม เพราะมันเป็นเรื่องปัจเจก ความชอบส่วนบุคคล คำตอบอยู่ที่ตัวคุณเองคนเดียวเท่านั้นจบ ว่าคุณชอบแฮทช์หรือซีดาน ถามใจคุณดูสิคับว่าลึกๆแล้วชอบแบบไหน ไม่ต้องให้คนอื่นมาชี้นำหรอกว่าแต่ละอย่างมีดีมีเสียยังไง คุณต้องหาคำตอบให้ตัวเองให้ได้ เพียงคำตอบเดียว อย่างตัวผม บอกได้เลยว่า ผมเป็นคนชอบรถซีดาน ส่วนตัวผมไม่ชอบรถห้าประตูอยู่แล้วคับ เรื่องแบบนี้มันเปนเรื่องความชอบส่วนบุคคลคับ ให้คนอื่นมาตอบแทนไม่ได้หรอก คุณต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อน ถ้าชอบทั้งคู่ให้ตัดใจเอาอย่างเดียวให้ได้

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
ต้องดูที่ปัจจัยของคุณครับ
-ถ้าเลือกตัว hatchback คุณจะได้พื้นที่เหนือศีรษะของเบาะตอนหลังเพิ่มขึ้น (เล็กน้อย) เวลาพับเบาะใส่ของน่าจะใส่ของที่มีทรงสูงได้มากกว่า และดูเหมือนท้ายรถจะสั้นกว่า การกะระยะอาจจะง่ายกว่าเล็กน้อย (แต่ถ้ามันมีกล้องมองหลังคงไม่ต่างกันมากนัก)
-ในขณะเดียวกันถ้าคุณเลือกตัว sedan คุณจะได้พื้นที่ใส่ของด้านหลังแบบไม่พับเบาะมากกว่า ตัวรถจะดูผู้ใหญ่กว่าเล็กน้อย (แต่วัยรุ่นก็ใช้ได้นะ) ถ้าจำไม่ผิดอัตราเร่งจะดีกว่าเล็กน้อย (เพราะแอร์โรว์ไดนามิกดีกว่า) แต่พื้นที่เหนือศีรษะจะลดลงตามความเพรียวของตัวรถ

ทีนี้ก็ต้องดูว่าการใช้งานของคุณหนักไปในทิศทางไหนมากกว่ากัน เพราะถ้าคุณชอบทั้งสองตัวถัง การเลือกซื้อให้เหมาะกับการใช้งาน น่าจะสร้างความสุขในระยะยาวให้คุณมากกว่าครับ เพราะเราซื้อรถมาใช้งานด้วย ไม่ได้ซื้อมาโชว์อย่างเดียวครับ สุดท้ายนี้ผมก็ขอแสดงความยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าด้วยนะครับ :D

ออฟไลน์ PAN

Hatchback ครับ ขนของง่ายกว่าเยอะครับ และคล่องตัวกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

ได้อย่างก็เสี่ยอย่าง

sedan เวลาโดนชนท้ายมีระยะและเหล็กมากกว่า ขนของได้เยอะกว่าแต่จำกัดขนาดรูปทรง

HB ทรงสวยกว่า ไฟหน้าเหมาะกว่า ครียฉลามก็ได้เหมือนกันแล้ว

เรื่องอื่นก็เฉือนๆสูสีกัน ผมว่าเลือกที่ชอบดีที่สุด

ผมคงเลือกHBมั๊ง ตอนนี้ก็ใช้รถHBอยู่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันแทบจะต่างกันไม่เยอะครับ หัวก้อยเอาเลย
ถ้าแฮชจะยืดหยุ่นตรงเวลาจะขน จะทำได้ดีกว่า
ตอนแรกผมชอบแฮชมากกว่านะรุ่นนี้ แต่ช่วงหลังชอบซีดานมากกว่า

ออฟไลน์ lexus

hatchback หาที่จอดแบบจอดขนานฟุตบาทง่ายมากๆ ช่องนิดเดียวก็จอดได้แล้ว
ชอบตรงนี้

ผม174cm ลองนั่งเบาะหลังทั้งคู่ก็รู้สึกไม่ต่างกันเท่าไหร่ ไม่ได้รู้สึกว่าhbโปร่งกว่า หรือซีดานตีบกว่า

ปล.ผมว่า2ซีดานสวยลงตัวกว่าhb

ออฟไลน์ eaksuchart

โจทย์นั่งสองคน ไป HB ครับ สวยกว่า เอนกกว่าครับ

ออฟไลน์ CJ.

ส่วนตัวผมไม่ชอบรถ hatch เลย แต่คู่นี้ผมมองว่า hatch สวยลงตัวกว่าจริงๆครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ผมคงไปติดต่อศูนย์ตรง mbk ช่วยหา sedan ให้ลองสักคันครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ