ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ Captiva Ltz 2011 AWD ไฟ ABS,HDC, Vsc โชว์  (อ่าน 8651 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ปรึกษาครับ Captiva Ltz 2011 AWD ไฟ ABS,HDC, Vsc โชว์
« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 10:06:27 »
ปรึกษาครับ Captiva Ltz 2011 AWD ไฟ ABS,HDC, Vsc โชว์   

รถเป็นปี 2011  วิ่งไปแล้ว 17x,xxx กิโล  เพิ่งจะมามีปัญหา  ไฟ ABS,HDC, Vsc โชว์ขึ้นมา 
ไปเช็คกับ ตัวรถอยู่ทางภาคใต้ จังหวัดระนอง  ศูนย์แจ้งมาว่า  ปั๊ม Abs เสีย  ต้องเปลี่ยนราคาศูนย์  3หมื่นกว่าบาท ยังไม่รวมค่าแรง 

ส่วนตัวผมอยู่ กทม อยากทราบว่า พอจะมีอู่ หรือ ร้านอะไหล่ในกรุงเทพ หรือ ปริมณฑล แนะนำมั้ยครับ  หรือมีทางออกการซ่อม ที่ย่อมเยาว์กว่านี้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 10:16:26 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ CATM96

Re: ปรึกษาครับ Captiva Ltz 2011 AWD ไฟ ABS,HDC, Vsc โชว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 10:14:41 »
ไปหา อู่สิน ออร์โต้ ครับ  search google ดูครับ

อาการอาจแค่ abs sensor เสียครับ ประมาณ 2000 กว่าบาท ให้อู่เสียบcom 5 นาทีก็รู้แล้วมีอะไรเสีย ถ้าเป็นที่ sensor 15นาทีเสร็จครับ
ของผมก็เป็นครับเริ่มทยอยเสียจนครบสี่ล้อ เลย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 10:16:15 โดย CATM96 »

Re: ปรึกษาครับ Captiva Ltz 2011 AWD ไฟ ABS,HDC, Vsc โชว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 10:18:10 »
ไปหา อู่สิน ออร์โต้ ครับ  search google ดูครับ

อาการอาจแค่ abs sensor เสียครับ ประมาณ 2000 กว่าบาท ให้อู่เสียบcom 5 นาทีก็รู้แล้วมีอะไรเสีย ถ้าเป็นที่ sensor 15นาทีเสร็จครับ
ของผมก็เป็นครับเริ่มทยอยเสียจนครบสี่ล้อ เลย...

ขอบคุณครับ  ทาง Com ที่เสียบเพื่อเช็คโค้ด  อาการเสียนี่ สามารถเชื่อถือได้ 100% รึป่าวครับ  เห็นทางช่างศุนย์  เขาแจ้งมาว่าไม่ได้เป็นที่ตัว Senser เสีย แต่เป็นที่ตัว ปั๊ม Abs 

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 10:28:44 »

ขอบคุณครับ  ทาง Com ที่เสียบเพื่อเช็คโค้ด  อาการเสียนี่ สามารถเชื่อถือได้ 100% รึป่าวครับ  เห็นทางช่างศุนย์  เขาแจ้งมาว่าไม่ได้เป็นที่ตัว Senser เสีย แต่เป็นที่ตัว ปั๊ม Abs

เท่าที่มีประสบการณ์ผมว่า อู่นี้ พึ่งพาได้มากกว่าศูนย์ครับ  ::) ::)  ถ้าเปลี่ยนไม่หายเค้าจะมีลองให้ก่อน  แต่ผมไม่เคยเจอว่าต้องลอง เห็นถูกต้องทุกครั้ง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 10:29:30 »
อาการนี้พึ่งเป็น แล้วเป็นๆหายรึปล่าวครับ
ของผมคือเป็นอยู่สามสี่วันหาย แล้วกลับมาเป็นใหม่ บางทีเป็นทั้งอาทิตย์ก็หาย
ของผมลองสังเกตดูตอนที่มันไม่ขึ้น faultทุกอย่าง ปกติ แต่ พอหักพวงมาลัยซ้ายสุดหรือขวาสุดแล้วขับเป็นวงกลบไปรอบๆรถจะมีอาการกระตุกเหมือนเครื่องตัดกำลังเพราะsensor เพี้ยน แล้วไฟก็โชว์
ลองไปอู่นี้ดูก่อนครับผมไปซ่อม abs กับแอร์ที่นี่จบที่นี่หมด

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 10:59:13 »
อาการนี้พึ่งเป็น แล้วเป็นๆหายรึปล่าวครับ
ของผมคือเป็นอยู่สามสี่วันหาย แล้วกลับมาเป็นใหม่ บางทีเป็นทั้งอาทิตย์ก็หาย
ของผมลองสังเกตดูตอนที่มันไม่ขึ้น faultทุกอย่าง ปกติ แต่ พอหักพวงมาลัยซ้ายสุดหรือขวาสุดแล้วขับเป็นวงกลบไปรอบๆรถจะมีอาการกระตุกเหมือนเครื่องตัดกำลังเพราะsensor เพี้ยน แล้วไฟก็โชว์
ลองไปอู่นี้ดูก่อนครับผมไปซ่อม abs กับแอร์ที่นี่จบที่นี่หมด

ขอบคุณครับ  เพิ่งเป็นเมื่อวานครับ  จะลองสังเกตุอาการดูครับ 
ไฟโชว์พวกนี้  จะมีปัญหาต่อความปลอดภัยขณะขับขี่หรือไม่ครับ  ?

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 11:24:36 »
อย่าไปที่ศูนย์ครับ มันจะฟันเราอย่างเดี่ยว

คันที่บ้านก็เป็นครับ ปัญหาของผมอยู่ที่ปลั๊กใต้เบาะมันไม่แน่น แค่นั้นเอง เลยเป็นๆหายๆ

มีผลเสียมั้ย ก็ถ้ามีสัญญานขึ้นแปลว่าระบบพวกนั้นใช้งานไม่ได้ครับ เบรคแรงแล้วล้อล๊อก ระบบควบคุมการทรงตัวไม่ทำงาน อะไรแบบนั้นครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 11:50:41 »
อย่าไปที่ศูนย์ครับ มันจะฟันเราอย่างเดี่ยว

คันที่บ้านก็เป็นครับ ปัญหาของผมอยู่ที่ปลั๊กใต้เบาะมันไม่แน่น แค่นั้นเอง เลยเป็นๆหายๆ

มีผลเสียมั้ย ก็ถ้ามีสัญญานขึ้นแปลว่าระบบพวกนั้นใช้งานไม่ได้ครับ เบรคแรงแล้วล้อล๊อก ระบบควบคุมการทรงตัวไม่ทำงาน อะไรแบบนั้นครับ

ขอบคุณคับบ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 11:58:51 »
ผมคิดว่า ลองเช็คกับศูนย์ที่อื่นดูก่อนมั้ยครับ    และรถบำรุงรักษาตามสภาพที่ควรจะเป็นหรือเปล่าครับ  หรือมีความเสี่ยงพวกโดนหนูกัดสายไฟอะไรมั้ย   อย่างคุณพ่อไม่เข้าศูนย์เพราะกลัวโดนฟัน  ใช้รถไปจนผ้าเบรกหมด ไฟ ABS ขึ้น ตอนแรกก็คิดว่าระบบมีปัญหา แต่พอเปลี่ยนผ้าเบรกก็หาย

ถ้ามันจ่าย 3 หมื่นแล้วแก้ถูกจุด ก็จ่ายไปเถอะครับ  รถวิ่งมาเกือบ 2 แสนโล มันก็ต้องมีเสียบ้าง  ผมเคยไประนอง ฝนตกเยอะ  ทางโค้ง ภูเขาก็เพียบ  เกิดเหตุขึ้นมามันไม่คุ้มกับชีวิต 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 12:17:04 »
ผมคิดว่า ลองเช็คกับศูนย์ที่อื่นดูก่อนมั้ยครับ    และรถบำรุงรักษาตามสภาพที่ควรจะเป็นหรือเปล่าครับ  หรือมีความเสี่ยงพวกโดนหนูกัดสายไฟอะไรมั้ย   อย่างคุณพ่อไม่เข้าศูนย์เพราะกลัวโดนฟัน  ใช้รถไปจนผ้าเบรกหมด ไฟ ABS ขึ้น ตอนแรกก็คิดว่าระบบมีปัญหา แต่พอเปลี่ยนผ้าเบรกก็หาย

ถ้ามันจ่าย 3 หมื่นแล้วแก้ถูกจุด ก็จ่ายไปเถอะครับ  รถวิ่งมาเกือบ 2 แสนโล มันก็ต้องมีเสียบ้าง  ผมเคยไประนอง ฝนตกเยอะ  ทางโค้ง ภูเขาก็เพียบ  เกิดเหตุขึ้นมามันไม่คุ้มกับชีวิต
ขอบคุณครับ
บำรุงตามปกติุทุกอย่างครับ  ที่บ้านค่อนข้างรักรถ เรื่องเช็คระยะ  หรือบางทีเปลี่ยนก่อนถึงระยะแทบทุกครั้งไป 
ส่วนจ่าย สามหมื่นละมันจบจิงๆ  ก็คิดๆไว้ฮะ  แต่แค่ลองมาปรึกษาๆดูเผื่อสามารถผ่อนจากจ่ายหนักๆให้เป็นเบาได้ครับ 

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 13:26:05 »
บริการที่นี่ครับ ดีกว่า ศูนย์แน่นอน ศูนย์ตีราคาซ่อมผมรวม เทอร์โบ ประมาณ 170000 ทำที่นี่ หมดไป หมื่นกว่าบาทเองครับ จบสวยด้วย (ศูนย์เทอร์โบ ตัวละ 8หมื่นกว่าๆ  แต่ของผม ศูนย์บอกเทอร์โบเสีย มาที่นี่ แค่ท่อบางเส้นรั่วครับ)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 14:07:28 »
บริการที่นี่ครับ ดีกว่า ศูนย์แน่นอน ศูนย์ตีราคาซ่อมผมรวม เทอร์โบ ประมาณ 170000 ทำที่นี่ หมดไป หมื่นกว่าบาทเองครับ จบสวยด้วย (ศูนย์เทอร์โบ ตัวละ 8หมื่นกว่าๆ  แต่ของผม ศูนย์บอกเทอร์โบเสีย มาที่นี่ แค่ท่อบางเส้นรั่วครับ)

ตามนี้ครับ ก่อนที่ผมจะรู้จักอู่นี้ ผมก็ตั้งกระทู้ในนี้แบบคุณ Bunyarit344 อาการเดียวกันกับคุณเปะๆเลย สมาชิกในนี้ส่วนใหญ่ก็แนะนำอู่นี้ เลยลองไปดู  พอไปจบหมด
เลิกเข้าศูนย์ทันทีตั้งแต่นั้นมา...
ข้อเสียของอู่นี้คือ...เล็กไปที่ไม่พอจอด รถเยอะมาก เจอCapหมูเพียบ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2017, 15:30:12 »

ตามนี้ครับ ก่อนที่ผมจะรู้จักอู่นี้ ผมก็ตั้งกระทู้ในนี้แบบคุณ Bunyarit344 อาการเดียวกันกับคุณเปะๆเลย สมาชิกในนี้ส่วนใหญ่ก็แนะนำอู่นี้ เลยลองไปดู  พอไปจบหมด
เลิกเข้าศูนย์ทันทีตั้งแต่นั้นมา...
ข้อเสียของอู่นี้คือ...เล็กไปที่ไม่พอจอด รถเยอะมาก เจอCapหมูเพียบ

โอเคครับ   ติดต่อไปทางอู่สินละครับ   ทางนู้นเขาส่งอะไหล่มาให้พรุ่งนี้ถึง   ให้เทสก่อน 1 อาทิต  ถ้าไม่มีอาการ  ละโอเค ค่อยจ่ายเงิน ราคาไม่แรง
ช่างอู่นอกรู้จักกับที่บ้านเขาก็เป็นช่างเก่าเชฟ   มีเครดิตที่ดีกับทางอู่สินอยู่คับ  โล่งใจไปหน่อยนึง  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 15:31:46 โดย Bunyarit344 »