ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้งาน V40 ครับ  (อ่าน 4953 ครั้ง)

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
สอบถามผู้ใช้งาน V40 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 23:48:01 »
พอดีเพิ่งตัดสินใจซื้อมาครับ แต่มีข้อสงสัยบางข้อที่อ่านคู่มือแล้วยังไม่เข้าใจ ขอสอบถามดังนี้ครับ

1. วิธีการปิดเครื่องปรับอากาศ มันมีไหมครับ หรือแค่เบาลมแอร์จนสุด แล้วดับเครื่องยนต์เลย อ่านในคู่มือก็ไม่ได้บอกไว้
2. คีย์เลสไดรท์ ผมตั้งเป็น All doors แต่ตอนนี้ปลดและปิดล็อคได้จากฝาท้ายเท่านั้น แปลว่าคีย์เลสทั้งสี่บานเสียใช่ไหมครับ(ไม่รวมฝาท้าย) แต่ลองตั้งแค่สองบานหน้า ลองปลดล็อคจากฝาท้าย ก็จะเปิดได้แต่ฝาท้ายเท่านั้น (เหมือนทำงานถูกต้องตามที่ลองตั้งค่า แต่ปลดและปิดล็อคจากประตูสี่บานไม่ได้เลย)
3. จอคอนโทรลกลาง สามารถตั้งไม่ให้หน้าจอดับได้ไหมครับ(อันนี้ยังอ่านคู่มือไม่จบ แต่ขอถามรวบเลย)

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบล่วงหน้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 12:30:59 โดย aun »

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: สอบถามผู้ใช้งาน V40 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 00:58:07 »
รบกวนรีวิวได้ไหมครับ สนใจเหมือนกันราคาดี  :)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 07:25:39 »
ไม่เคยใช้รุ่นนี้   แต่น่าจะคล้าย ๆ กันกับ ออโต้รถที่ผมใช้อยู่

ลดสปีดพัดลมจนสุด  ก่อนสุด 1 ระดับ  จะเป็นอีคอน (ตัดคลัชคอม) กดอีกที  off..  ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 07:52:45 »
XC60 นะครับคิดว่าคงคล้ายกัน
1. ของผมใช้วิธีหมุนลมแอร์ให้เบาจนปิดครับ
แต่ปัจจุบันนี้ไม่ปิดแอร์ละครับ กด auto ทิ้งไว้อย่างเดียว
2. Keyless น่าจะเสียนะครับ
3. หมายความว่าจะปิดจอเหรอครับ?
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:37:17 »
ขออนุญาตครับซื้อมือหนึ่งไหมครับ
เพราะรถล๊อตหลังๆเปลี่ยนสายไฟ keyless ใหม่ปัญหาน่าจะไม่มีแล้วนะครับ
จริงๆแค่ล้วงก็น่าจะเปิดแล้วนะครับ เดี๋ยวผมลองดูในตั้งค่าแล้วมาแจ้งอีกทีครับ

ส่วนดับหน้าจอขณะวิ่งเดี๋ยวลองดูให้อีกทีครับ เอ ปกติจอหรี่ลงดีแล้วไม่น่าแยงตานิครับ
หรือถ้าหมายถึงปิดก็กดตัว เปิดค้างไว้ครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 12:33:16 »
รบกวนรีวิวได้ไหมครับ สนใจเหมือนกันราคาดี  :)

ผมซื้อมือสองมาน่ะครับ ไม่ชอบหน้าตาตัวใหม่เท่าไหร่ แล้วก็ลดสเป็คเครื่องด้วยน่ะครับ 

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 12:35:47 »
XC60 นะครับคิดว่าคงคล้ายกัน
1. ของผมใช้วิธีหมุนลมแอร์ให้เบาจนปิดครับ
แต่ปัจจุบันนี้ไม่ปิดแอร์ละครับ กด auto ทิ้งไว้อย่างเดียว
2. Keyless น่าจะเสียนะครับ
3. หมายความว่าจะปิดจอเหรอครับ?

ขอบคุณมากเลยครับ แอร์น่าจะเหมือนกัน ส่วนหน้าจอผมพิมพ์ตกคำว่าดับไปครับ คือไม่อยากให้หน้าจอมันดับขณะใช้งาน แต่ลองตั้งเอา Screen Saver ออกก็ไม่ดับแล้วครับ ตอนแรกเข้าใจว่ามันจะยังโชว์ตราวอลโว่ถ้าตั้ง Screen Saver ไว้แต่มันดับเลยผมเลยงงๆ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 12:37:51 »
ขออนุญาตครับซื้อมือหนึ่งไหมครับ
เพราะรถล๊อตหลังๆเปลี่ยนสายไฟ keyless ใหม่ปัญหาน่าจะไม่มีแล้วนะครับ
จริงๆแค่ล้วงก็น่าจะเปิดแล้วนะครับ เดี๋ยวผมลองดูในตั้งค่าแล้วมาแจ้งอีกทีครับ

ส่วนดับหน้าจอขณะวิ่งเดี๋ยวลองดูให้อีกทีครับ เอ ปกติจอหรี่ลงดีแล้วไม่น่าแยงตานิครับ
หรือถ้าหมายถึงปิดก็กดตัว เปิดค้างไว้ครับ

มือสองครับผม สรุปผมคิดว่าเสียครับลองตั้งค่าแล้วในmy car ก็ไม่ได้น่ะครับ แต่ยังมีวารันตี จะลองเข้า0ดูครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 12:40:17 »
ไม่เคยใช้รุ่นนี้   แต่น่าจะคล้าย ๆ กันกับ ออโต้รถที่ผมใช้อยู่

ลดสปีดพัดลมจนสุด  ก่อนสุด 1 ระดับ  จะเป็นอีคอน (ตัดคลัชคอม) กดอีกที  off..  ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับ น่าจะเป็นระบบของมันแบบที่คุณ Prem ให้ข้อมูลไว้ครับผม

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 12:59:23 »
ใช้ดีไหมครับ ซ่อมแล้วมาริวิวมั่งนะครับผม  :-*

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 12:59:49 »

มือสองครับผม สรุปผมคิดว่าเสียครับลองตั้งค่าแล้วในmy car ก็ไม่ได้น่ะครับ แต่ยังมีวารันตี จะลองเข้า0ดูครับ

ไหนๆเข้าศูนย์แล้ว แนะนำให้ตรวจเช็ค sensor รอบๆคันด้วยนะครับ เพราะล่าสุด v40 T5 cross country รถเพื่อนสนิทผม ปีน่าจะประมาณ 2015 (ทะเบียน 4กญ) นอนอยู่ศูนย์ เพราะ ตัว Sensor หมดอายุทั้งคันครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 14:12:17 »
ใช้ดีไหมครับ ซ่อมแล้วมาริวิวมั่งนะครับผม  :-*

ถ้าไม่นับคีย์เลสเสีย โดยรวมขับดีอยู่นะครับ แรงใช้ได้ยิ่งถ้า Mode Sport คันเร่งตอบสนองโอเคเลย ถ้าเข้าD มันแลคๆเวลากดลึกบางทีก็พุ่งไป ยังต้องเกร็งๆเท้าบ้างครับ แล้วก็ไม่ชินกับระยะเบรค มันเบรคดีครับระยะเบรคสั้น แต่มันตื้น ขับในเมืองคลานๆยังติดหัวทิ่มบ้างอยู่ครับ ช่วงล่างก็ดีครับ นิ่งมากสำหรับผม ลองแตะ 200 ไปทีก็ยังไม่หวาดเสียวอะไรนะครับ แต่คันนี้แม็ก 18 ถ้าเวลาทางเรียบๆรุ้สึกเหมือนมันนุ่มนะครับ แต่ถ้าทางระนาดๆ นี่ก็สะเทือนตับพอได้เลยครับ แต่ไม่เท่า Mazda 3 Gen แรก (ไม่รุ้จะเทียบกับอะไรดีครับ เคยขับไม่มากเคย 3 Gen แรก Focus mk3 บ้างยืมรถพี่สาว แล้วตัวผมเองคันนี้สลับใช้กับเฟียสต้าครับ)  ข้อที่ไม่ชอบมากสุดเห็นด้วยกับพี่จิมมี่ เรื่องเป็นรถที่การเข้าออกที่นั่งไม่ดีเอาซะเลยครับ ผมว่านานๆไปเบาะคนขับคงไปแน่ๆ ผมต้องพยายามเกร็งเอาตัวพิงเสาแล้วยกตัวขึ้น ไม่งั้นไม่นานปีกเบาะคงไม่ขาดก็ถลอก  ::)

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 14:17:43 »

ไหนๆเข้าศูนย์แล้ว แนะนำให้ตรวจเช็ค sensor รอบๆคันด้วยนะครับ เพราะล่าสุด v40 T5 cross country รถเพื่อนสนิทผม ปีน่าจะประมาณ 2015 (ทะเบียน 4กญ) นอนอยู่ศูนย์ เพราะ ตัว Sensor หมดอายุทั้งคันครับ

ขอบคุณมากครับผมที่แนะนำ รถออพชั่นเยอะๆซื้อมาแล้วตรวจสอบยากมากเลยครับ กว่าจะรู้ว่าอะไรเสียไม่เสีย นั่งอ่านคู่มือก็สับสน เพราะมันมีบางออพชั่นก็ไม่มีแต่อยู่ในคู่มือรวมทั้งหมด ตอนนี้เท่าที่ลองเซ็นเซอร์น่าจะยังใช้ได้ดีอยุ่ครับ แต่เช็คไว้ก่อนดีกว่าเพื่อความไม่ประมาทตามที่แนะนำมาครับ  :D

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 15:07:04 »
Air ผมใช้ปิดปุ่ม Ac เอาน่ะครับ ของผมเจ็ดหมื่นกว่าโลแล้วยังปกติดี ยังไม่เคยต้องใช้บริการรถสไลด์ครับ 55

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 15:14:08 »
ใช้ XC60 อยู่นะครับ แต่ระบบกลางน่าจะคล้ายๆกัน

1. air ไม่เคยปิดครับ กดดับเครื่องเลยครับ

2. เดาว่า keyless น่าจะเสียครับ ปกติตั้ง all door หรือ any door มันก็ทำตามคำสั่งที่ตั้งไว้ครับ

3. ถ้าหน้าจอดับ แสดงว่ามีติกถูกตรงคำสั่ง screen saver ครับ แต่เมนูไหนก็จำไม่ได้เหมือนกัน น่าจะอยู่ใน clockมั้ง ลองไล่ดูครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 15:29:49 »
ใช้ XC60 อยู่นะครับ แต่ระบบกลางน่าจะคล้ายๆกัน

1. air ไม่เคยปิดครับ กดดับเครื่องเลยครับ

2. เดาว่า keyless น่าจะเสียครับ ปกติตั้ง all door หรือ any door มันก็ทำตามคำสั่งที่ตั้งไว้ครับ

3. ถ้าหน้าจอดับ แสดงว่ามีติกถูกตรงคำสั่ง screen saver ครับ แต่เมนูไหนก็จำไม่ได้เหมือนกัน น่าจะอยู่ใน clockมั้ง ลองไล่ดูครับ

เคลียร์ทุกประเด็นเลย ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมลองติ๊กถูกออกตรง Screen Saver ก็ไม่ดับแล้วครับผม  ::)

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 15:33:17 »
Air ผมใช้ปิดปุ่ม Ac เอาน่ะครับ ของผมเจ็ดหมื่นกว่าโลแล้วยังปกติดี ยังไม่เคยต้องใช้บริการรถสไลด์ครับ 55

ฮ่าๆ ขอให้ตลอดอายุการใช้งานไม่ต้องขึ้นยานแม่เลยนะครับ เท่าที่ตามดูก่อนตัดสินใจก็ถือว่าเป็นรุ่นที่ปัญหาไม่มากนะครับ แต่ไหนๆแล้ว มีสงสัยประเด็นนึงครับ ผมไปดูรถมาสองสามคันทุกคันฝุ่นเข้าไฟหน้า รถคุณ Smart เป็นไหมครับ ถ้าเป็นสามารถเคลมได้หรือไม่ครับ