ผู้เขียน หัวข้อ: มาเที่ยวเมืองจีนแต่มองหารถ กระบะ fortunerr pajero mu-x ไม่เจอสักคัน  (อ่าน 5650 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
ผมมาเยี่ยมชมโรงงานจีนที่เมื่องเซี่ยงไฮ้กับเมืองซูโจว ระหว่างนั่งรถก็มองดูรถไปเรื่อยๆตามท้องถนนผมก็มองดูรถมา3วันไม่เห็นกระบะแบบดีแม็ค  วีโก้ ไทรทัน รวมถึง fortuner  pajero  mu-x สักคันมีแต่ crv xtrail  cx5 civic  altis  รถประเภทนี้เยอะมาก  ก็เลยสงสัยว่าที่จีนทำไมไม่นิยมรถอย่าง fortuner  pajero mu-x   แล้วอีกอย่างที่ผมทึ่งมากๆคือผมไม่เห็นรถแต่งซิ่ง ล้อยื่นๆล้นๆ เสียงท่อดังๆ สักคันเลยแบบว่าเดิมๆสนิทแทบทุกคัน

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ไม่นิยมครับเพราะเป็นรถนำเข้า   พอเป็นรถนำเข้าคนจีนซื้อ Prado  คุ้มกว่าครับเพราะราคาไม่ห่างกันมากนัก  ลองดูผมเคยเห็น Prado หลายคันในรถกลุ่มนี้    หรือไม่ก็ SUV  หรูแบบที่คุณเห็นนั่นก็เยอะ
ส่วนกะบะไม่นิยมครับ  ส่วนมากเป็นกะบะเล็กแบบแครี่หรือไม่ก็หกล้อเล้กไปเลย   คนที่นั่นไม่นิยมกระบะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
พวกเค้าใช้ SUV แท้ อันนี้ดัดแปลงกระบะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมไปกวางโจวเจอแต่ VW, Audi, Benz, BMW รถเจ้าของโรงงานส่วนใหญ่จะเป็น Porsche, Benz, BMW ถ้าเป็นรถที่โรงงานเอามารับจะเป็นพวก MPV เช่น Buick GL6 (เข้าใจว่าเช่ามา), Honda Odyssey, E260L, E300L และเซอร์ไพรส์มากโรงงานเอา Maybach S400 มารับ ไม่เคยคิดว่าจะได้นั่ง (แต่ไม่ได้ซื้อของเพราะขายแพงมาก)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
เขาไม่ได้ทำตลาดครับ เลยไม่เห็น

เหมือนเมืองไทย เราก็ไม่เจอ Pajero Rav4 Highlander Cube Ayla Liva Etios

อยากเจอรถพวกนั้นต้องไป ตะวันออกกลาง หรือ แอฟริกาครับ เพราะเขาทำตลาดที่นั่น

ออฟไลน์ xcalibur

รู้สึกจะมีแต่ประเทศเราๆกับเพื่อนบ้านใกล้ๆนี่แหละที่นิยมกระบะดัดแปลง
ฟอจูน ถ้าจำไม่ผิดเป็น original ของไทยเราเองด้วยนิครับแล้วก็ส่งไปขายประเทศใกล้ๆต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2017, 22:18:23 โดย xcalibur »

ออฟไลน์ TorTy

พวกเค้าใช้ SUV แท้ อันนี้ดัดแปลงกระบะ
จะว่าแท้ก็ไม่ถูกต้นกำเนิดรถประเภทนี้เป็นบอดี้ออนเฟรมหมด SUV พวก Crossover พื้นฐานรถเก๋งมาทีหลัง
Prado land cruiser VX ก็ประเภทเดียวกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนไทยนี่แต่งรถน่าจะดันดับต้นๆของโลกเลย

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
พวกPPVจริงๆก็มีวิ่งนะ ตอนผมอยู่จีนเคยเห็นอยู่บ้างแต่น้อยมากๆๆๆๆครับ อยู่เกือบครึ่งปีเจอฟอร์จูนเนอร์2คัน และ มิวเอ็กซ์1คันเองครับ แต่ก็ไม่แปลกหรอกครับเพราะฟอร์จูนเนอร์ราคาพอๆกับ toyota crownเลย ผมหล่ะยอมใจคนที่ซื้อจริงๆเลยครับ ส่วนรถกระบะไซส์บ้านเราไม่เคยเห็นเลยซักคันครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ Fly to dream

กระบะจีนตีเป็นรถบรรทุกหมด ทางด่วนบางเมืองไม่ให้ขึ้นบางเวลาด้วย คนจะใช้หรอครับถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

ส่วน PPV ที่เราเรียกกันไม่ได้มีขายทุกรุ่นครับ สเป็คก็แปลกเช่น Everest ก็เป็นเบนซินเทอโบ
Pajero sport เค้าไม่น่าจะขาย เพราะเค้าขาย Pajero แท้ครับ
Fortuner ไม่น่าจะมี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Krongbun

ผมไปกวางโจวเจอแต่ VW, Audi, Benz, BMW รถเจ้าของโรงงานส่วนใหญ่จะเป็น Porsche, Benz, BMW ถ้าเป็นรถที่โรงงานเอามารับจะเป็นพวก MPV เช่น Buick GL6 (เข้าใจว่าเช่ามา), Honda Odyssey, E260L, E300L และเซอร์ไพรส์มากโรงงานเอา Maybach S400 มารับ ไม่เคยคิดว่าจะได้นั่ง (แต่ไม่ได้ซื้อของเพราะขายแพงมาก)

VW นี่ Taxi เลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

รถ SUV ที่ขายในประเทศจีน มีเยอะมากๆครับ ไม่ใช่เหมือนในไทยนะครับ มีงบอยู่ ล้านกลางๆ

ไม่รู้จะซื้อ SUV รุ่นอะไรก็เทไปที่ fortunerr  pajero mu-x EV ตัวเลือกเค้ามีเยอะกว่ามากครับ เลือกกันได้เต็มที่

ทั้งราคา ทั้งออปชั่น งานออกแบบ บางรุ่น ล้ำหน้ารถญีปุ่น ก็มีให้เห็นมากเยอะแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2017, 06:24:22 โดย O_o" »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

VW นี่ Taxi เลยครับ
มี VW รุ่นนึงเป็น Taxi ครับ ไฟเหลี่ยมๆ แต่ตอนนี้เห็น Hyundai มากกว่า แล้วก็มี Kia นิดหน่อย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ rojsak2021

ต่อให้ทำตาดที่จีน ผมว่าก็ไม่มีใครซื้หรอกครับ รถหรูๆที่จีนมีเยอะ ค่ายรถก็ดูเหมือนจะง้อลูกค้ามาก เพราะตลาดเขาใหญ่จริงๆ

ออฟไลน์ ps000000

ผมอ่านเมนต์ ไล่ลงมา มาสะดุด รถสีแดงๆ อ่ะ

ออฟไลน์ Possakorn

• Newbie
  • *
ผมอ่านเมนต์ ไล่ลงมา มาสะดุด รถสีแดงๆ อ่ะ

ผมก็สะดุด

ออฟไลน์ coolcarrera

ไปเล่น bmw merc porsche audi buick ค่ายุโรปกับเมกันกันหมดครับ ซึ่งบางค่าย บางรุ่น ราคาก็ไม่ได้แพง
vw ก็ส่วนแบ่งใช่ย่อย
หรือถ้าระดับบ้านๆ ก็พวก odyssey previa อะไรทำนองนี้

มีตัวเลือกสนุกๆเยอะแยะ ถนนก็ไม่ได้แย่จะมาขับ suv เทอะทะๆไปทำไม
ส่วนเรื่องแต่ง เห็นว่ามีกฎหมายคุมอยู่ครับ กฎหมายแรงมากด้วย เท่าที่สังเกตุ ไฟท้ายฟ้าๆ ไฟซีนอนแสงแรงๆ ไม่เจอเลยครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Auto Messe

จีนมีนะครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมก็บินไปทำสัญญาอยู่บ่อยๆแต่ส่วนใหญ่ลงใต้ เซี้ยเหมิน กวางเจา เซินเจิ้น รถกระบะที่ท่านว่ามาเรียกว่าRare item หายากยิ่งกว่าซุปเปอร์คาร์อีกครับ แต่ผมเคยเจอPajeroแค่คันเดียวจริงๆที่จีนค่านิยมส่วนใหญ่จะเน้นนไปทาง Full sizeซีดาน ยิ่งใหญ่ยิ่งยาวยิ่งดูรวย
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ SaiXaiZai

.
งง...ครับ
มัน SUV ทั้งหมดครับ
มีบ้านเราประเทศเดียวในโลกที่เรียกแยกออกมา ว่าSUV ที่พื้นฐานมาจากรถแคชซี เรียก PPV
รถเก๋งที่มาทำเป็น SUV มาทีหลัง รถ SUV ที่มีพื้นฐานจากรถแคชซี ครับ
Jeep ในสมัยสงครามโลก ก็พื้นฐานรถแคชซี ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ราคารถบ้านเขาไม่แพงเหมือนบ้านเราครับ เมื่อเดือนที่แล้วไปเซินเจิ้นมีงานมอเตอร์โชวร์ เห็นแล้วอิจฉาคนจีนมาก รถแทบทุกรุ่นถูกกว่าบ้านเรามาก   เช่นซิตี้ราวๆแสนหยวน สามแสนหยวนที่ก็เริ่มระดับพรีเมี่ยมได้แล้ว ไม่ว่าจะ vw audi bm และอีกสารพัดยี่ห้อที่ตื่นตาตื่นใจที่บ้านเราไม่มี และแบนด์ที่เขาผลิตเองก็หลากหลายแถมหน้าตาไฮโซมาก
เขาคงไม่จ่ายแพงกว่าทำไม และไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเลือกรถกระบะดัดแปลงแบบเก๋งแข็งกระด้าง ราคาน้องๆ Touareg  Tiguan หรือ q3  เพราะถนนบ้านเมืองเขาดีมากๆไม่โลกพระจันทร์อย่างบ้านเราเลย เขาถึงนิยมรถเก๋งกันทั้งเมือง   
ทุกวันนี้คนจีนรวยขึ้นมากๆ เห็น supercar หรือ luxurly car เกลือนไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2017, 12:38:37 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเห็น isuzu เป็นขบวนๆๆไป ก็อย่าแปลกใจนะครับ เพราะมาจากเมืองไทยเรานี่แหละ ขับประหยัด ถังเดียวอยู่ครับ  :P :P :P :P :P

แซวเล่นนะครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ผมก็สะดุด
ดุดแดงก่อน. ดุดขาวตาม...

แต่เคยไปเมืองจีน ปักกิ่ง เจอพวก vw, Lexus