ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น MAZDA 2 skyactiv  (อ่าน 21263 ครั้ง)

ออฟไลน์ extreme

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็น MAZDA 2 skyactiv
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 21:59:49 »
ถ้าติดไปแดงจะเข้า N ถ้าผมไม่อยากให้ดับผมจะทำแบบนี้ครับ
- ปลอดเข็มขัดนิรภัยออก เอาเกียร์ N แล้วค่อยเสียบเข็มขัดใหม่
- หรือหมุนพวงมาลัยไปนิดนึง แต่ตอนออกตัวจะกดเยอะนะครับ เดี๋ยวจะพุ่งออกข้างๆ
ถ้าจะทำขนาดนั้นเอื้อมไปกดปุ่มแทนดูจะง่ายและปลอดภัยกว่ามั้ยครับ
(ตกลงการสตาร์ทบ่อยๆมันไม่ดีใช่มั้ยครับ แต่ถ้ามันทำให้รถมีปัญหาก็ไม่ควรใส่มาแต่แรก ถ้าจะเพื่อให้ผ่านภาษีมลพิษเลยต้องใส่ๆมา ก็น่าจะหาวิธีช่วยเหลือลูกค้าหน่อยนะ เช่น เปลี่ยนแบตฟรี มีประกันระบบ...)

ผมใช้ระบบนี้ตลอด ตอนนี้ 30000 กว่าโล ยังไม่เคยมีอะไรเสียเลยครับ
ส่วนตัวเวลาติดไปแดง ถ้าไม่ได้ซัดมายาวๆ ถ้าเห็นไฟแดงติดเกิน 30วิ ผมจะเหยียบให้ดับ
ถ้าไฟแดงไม่นานก็ไม่เหยียบให้ดับครับ
เลยไม่เคย กดปุ่มปิดระบบสักที ส่วนถ้าไม่อยากให้ดับและเ้ขาเกียร์ N ผมจะทำตอนที่ซัดมายาวๆ ก็แค่ปลดเข็มขัด พอเข้าเกียรว่างแล้วก็ ใส่เข็มขัดทันที มันก็ไม่ดับแล้ว ก็ไม่ได้วุ่นวายอะไร  บางคนจะหมุนพวงมาลัยไปหน่อยก็ไม่ดับครับ  ไม่ได้กดปุ่มปิดเพราะพอพักturbo พอแล้ว ผมก็ กดดับอยู่เรื่อยๆ ตลอดครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
Re: ขอความเห็น MAZDA 2 skyactiv
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:58:54 »

- Defect มีบ้างในบางจุด ส่วนตัวผมเจอแค่จุดเดียวคือ มือจับประตูด้านคนขับถ้าปิดแรง พลาสติกปิดเบ้ามันจะหลุดออกมาในบางครั้ง ใช้รถมา 10 เดือนหลุดมา 5-6 ครั้งได้ ต้องจับยัดลงล็อคไปเองทุกที แต่ส่วนมากที่ในคลับเจอกันคือ แบต I-Stop หมด พาลพาทำระบบเอ๋อ ไฟ Error โชว์ ค่าเปลี่ยนลูกละ 2xxx-3xxx (ผมใช้มา 40000 โล ยังไม่เจอ และไม่เคยกดปิดระบบเลย อาจเป็นเพราะของผมมันไม่ได้ทำงานแบบติดๆดับๆ เหมือนท่านที่ผจญรถติดใน กทม / ปริมณฑลกัน)
ใน CX5 2.2 ก็เป็นครับ แบต i-stop หมดส่วนมากมันจะเป็นกับคนที่ไม่ค่อยได้ใช้ระบบนะ
ตอนผมขายมาสด้าอยู่พวก CX-5 ถ้าลงมาจากเทลเลอร์ปุ๊บนี้ต้องโดนตรวจก่อนเลยแบต i-stop แล้วก็แบตรถ บางคันนี่ต้องเปลี่ยนก่อนส่งมอบเลย-..-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ acpoolbeer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 17:49:13 »
ผมได้ไป ทดลองขับ Almera Yaris 1.2 Mazda 2

ส่วนตัวชอบ Mazda 2
แต่อยากได้ความเห็นเกี่ยว กับ mazda ข้อดี ข้อเสียกับการออกตัวนี้  และ เทียบกับ ECO CAR ในตลาดว่าตัวไหนน่าสนใจเพราะอะไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แล้วราคาอะไหล่ ดูแลรักษา ศูนย์บริการ เทียบกับ มิตซูบิชิ (attrage) มีความเห็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ hartmann

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 00:58:10 »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ ขอขุดขึ้นมาเพื่อศึกษาครับ

เกิดปัญหาตามภาพครับ(ยืมภาพเขามา) รถปีเดียว 40,000 โล ไม่แต่งเพิ่ม มีแต่กล้องหน้ารถกินไฟไม่มาก
ใช้โปรแกรม mazda care อยู่ ช่างบอกนอกเหนือประกัน สิ่งที่ผมสงสัยคือ

1. เป็นอาการจากศูนย์เมื่อเข้าเช็คระยะ
2. ในกลุ่มที่ใช้ md2 sky 1.3 เบนซิน พอเปลี่ยนแบตใหม่ สเปคเดิม อายุการใช้งานนานกว่าแบตติดรถ ออกใหม่ป้ายแดง?
3. พอรับรถ ผมถามอาการตามภาพ ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่แบต แล้วแนะนำราคาเสร็จสัพ ไม่เกิน 3,000 ?

มีสิทธิ์ไหมที่แบตจะถูกเบิร์น?

ปล. ตอนนี้วิ่งอยู่มันขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ