ผู้เขียน หัวข้อ: Chevlolet Corvette คู่แข่งในตลาดโลก กับตลาดเมืองไทย  (อ่าน 3733 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member

ขอคำชี้แนะ.
1. คู่แข่ง"โดยตรง"ตลาดโลกของเจ้านี่คือรุ่นไหนบ้างครับ
2. ตลาดเมืองไทยอยุ่ระดับเดียวกับรุ่นไหน. เห็นบ่อย ผมรู้สึกมันสวย เท่ กว่าพวก Benz,BMW ,Porsche

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• Jr. Member
  • **
Re: Chevlolet Corvette คู่แข่งในตลาดโลก กับตลาดเมืองไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 11:23:09 »
1. ผมเดาว่าน่าจะแข่งกับ amg gt,911 carrera,488gtb  เพราะดูรายการ adac gt master ก็มีcorvette ไปร่วมวงกับพวกนี้ด้วย
2. ตลาดเหมือนไทยก็น่าจะเป็นซุปเปอร์ไปเลยก็ได้แต่ก็อาจจะเรียกไม่เต็มปากเมื่อเทียบแบรนด์พรีเมี่ยมนะผมว่า

ออฟไลน์ JeansZ

Re: Chevlolet Corvette คู่แข่งในตลาดโลก กับตลาดเมืองไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 11:47:53 »
คู่แข่งโดยตรงเป็นพวกรถซูเปอร์คาร์จากฝั่งยุโรป เช่น Audi R8,  Lamborghini Huracan, Mercedes Benz AMG GT

ในอเมริกาไม่ค่อยมีคู่แข่งโดยตรงเท่าไหร่ อย่าง Ford GT เป็นรุ่นระดับสูงกว่า ต้องเทียบกับ Lamborghini Aventador ขึ้นไป หรือ Dodge Viper มีจุดยืนว่าจะไม่ทำเกียร์ออโต้ และเป็น Muscle car มากกว่าที่จะเป็น Supercar

แต่ในไทย คนคงติดภาพลักษณ์แบรนด์ครับ ยิ่งเป็นค่ายรองด้วย คนก็จะเอามาเทียบกับ Nissan GTR ทั้งที่สมรรถนะและราคาต่างกันพอสมควร
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 14:18:48 »
คู่แข่งโดยตรงกับ ตัว basic ที่มีประมาณ 400  แรงม้าก็ประมาณ 911 carrera s ครับส่วนตัวแรงพวก z06 zr1 ที่มีแรงม้า 600 ตัว คู่แข่งจะเป็นพวก 911 turbo ferrari v8 lamborghini v10 audi r8 ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 14:50:40 »
ตอนอยู่ที่อเมริกา Corvette จะถูกเอามาเทียบกับรถสมรรถนะสูงที่ราคาไม่ถึงกับห่างกันมากครับ อย่างตัวล่างจะเทียบ BMW M3/M4, Porsche Cayman S/GTS ส่วน Z06 ไปเทียบพวก GTR หรือ Dodge Viper พวก Supercar ยุโรปอาจมีเทียบกันได้เรื่องสมรรถนะ แต่เนื่องจากราคาห่างกันมากคนซื้อเลยเป็นลูกค้าคนละกลุ่มกัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 22:22:46 »
เวต มันก้ำกึ่งระหว่างมัสเคิลกับซูเปอร์คาร์ ครับ
แต่ราคาไม่แรงแถมเข้าไป ตอนแรกผมคิดว่าเท่าๆ Ford GT แต่ไม่ใช่เลย รายนั้นเป็นพวกของหายาก มีผลิตจำกัด

ต้องดูว่าเวตตัวต่อไปที่จะเป็นเครื่องวางกลางจะยกระดับตัวเองให้เป็น Supercar ได้มั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 23:02:10 »
นี่คือรถโปรดผมเช่นกันครับ.  ดูเหมือนว่า Corvett มันไม่มีคู่แข่งโดยตรง
งานออกแบบ สมรรถนะ ราคา มันสมควรจะเป็นรถยอดนิยมครับ

ผมชอบครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2017, 17:25:20 »
น่าจะเป็นกลุ่มเดียวกับ Super Car แต่ยังไม่ถึง Hyper Car

เพราะดูจากวงการ Motorsport มันจะอยู่ใน rank ประมาณ GT3

แต่ Corvette เป็นรถเลือกเจ้าของครับ ถ้าไม่ชอบจริงๆ หรือรักจริงๆ ก็ไปคบค่ายยุโรปหมด