ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนสมาชิกที่เคยใช้ LEXUS หรือเพื่อนๆทีมีข้อมูลช่วยเหลือหน่อยครับ  (อ่าน 8004 ครั้ง)

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
ขอปรึกษาเพื่อนสมาชิกคือปลายปีนี้มีแปลนจะเปลี่ยนรถตั้งงบไว้ 7 แสน ซึ่งในบ้านมีรถยนต์คันเดียว
และใช้ค่อนข้างน้อยปีละ 1หมื่นกิโล ส่วนมากจะใช้ออกเที่ยวต่างจังหวัด ทำงานจะใช้มอเตอร์ไซด์
เพราะรถติดมากไม่ชอบแช่อยู่บนถนนานานๆ
ประเด็นคือในงบนี้ถ้าเป็นมือหนึ่งจะได้ประมาณ B segment แต่ไม่มีตัวใหนชอบเลยครับ
แล้วที่นี้ในใจลึกๆคือชอบรถ 2 รุ่นนี้มานานแล้ว ทุกวันนี้ก็ยังดูสวยอยู่(ในสายตาผมนะครับ)
เป็นรถพรี่เมี่ยมญี่ปุ่นนั่นคือ LEXUS นั่นเอง ได้แก่
- RX 270 300 330 ปี 2004-2007  (รวมไปถึง Toyota Harrier )
- iS250 ช่วงปี 2007
สไตล์การขับรถ
- ไม่ห่วงค่าน้ำมัน(เพราะใช้รถไม่เยอะ)
- เป็นคนขับรถค่อนข้างเร็ว (เมื่อมีโอกาสให้เร็ว) ไม่แทรก ไม่ปาด ไม่หวาดเสียว อยากได้รถที่มั่นคงเมื่อความเร็วสูง
- ชอบฟังเพลงในรถตลอดเวลา เห็นว่าเครื่องเสียงใน LEXUS ค่อนข้างจะอยู่ในระดับหัวแถวมาตลอด
- ช่วงหลังเริ่มต้องพบหาคนในธุรกิจเดียวกันมากขึ้น และแต่ละคนที่เจอค่อนข้างมีฐานะกลางไปบน
เลยต้องการเพิ่มภาพลักษณ์ให้ตัวเองนิดหนึ่ง
- เจ้าของกระทู้ อายุ 39 ย่าง 40 ครับ
          3 รุ่น(รวม Harrier) เพื่อนสามาชิกคิดว่าเล่นได้หรือไม่ครับ
- ถ้าเล่นได้ควรระวังอะไรเป็นพิเศษ
- แนะนำรุ่นใหนมากที่สุด
- ควรเตรียมงบไว้เก็บงานประมาณเท่าไหร่
- ได้ข่าวว่าเข้าศูนย์ LEXUS แต่ละครั้งไม่ต่างจากพรี่เมี่ยมยุโรป เพื่อนๆมีอู่นอกแนะนำมั้ยครับ โซน นวมินทร์ รามอินทรา

หรือสุดท้ายแล้วผมควรตัดใจจากรถอายุ 10 กว่าปีนี้ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
RX น่าจะเป็น 240 เครื่องเดียวกับแคมรี่สมัยนั้นนะครับ

ผมมองเปรียบเทียบกลุ่มเดียวกันเมื่อปีกว่าๆ ที่แล้ว มาลงที่ IS250 เครื่องเสียง Mark Levinson ใช้ได้เลย แต่ถ้าจะ upgrade front เท่าที่ทราบตัวเลือกจะได้แค่ 1-din เพราะการจัดวางหน้าปัด (ยกเว้นหาชุดตัวไมเนอร์มาลง)

ถ้าเน้นขับเร็วความเห็นส่วนตัวผมคือไปที่ IS แต่ต้องรับได้กับความที่รถแคบกว่า เบาะคู่หน้านั่งสบาย ด้านหลังถ้านั่งหลายคนจะอึดอัด  ปัญหาประจำรุ่นคือคอนโซล ควรหาที่เจ้าของเคลมมาแล้ว ด้วยอายุรถ จะมีพลาสติกบางชิ้นเริ่มกรอบและหัก อะไหล่สั่งได้ ราคาไม่ถูก แต่ไม่แพงจนเวอร์

งบเก็บงานอยู่ที่รถที่ได้มาครับ ค่อยๆ หาจะได้รถที่เจ้าของเดิมใช้ทนุถนอมมา พวกนี้ไม่ได้ต้องเก็บอะไรเลย ตอนนั้นผมโชคดี ได้ตัวท็อปมา รถวิ่งห้าหมื่นกว่าโล เข้าศูนย์ตลอด แม้กระทั้งการเปลี่ยนแบตหรือเก็บสี ก็ใช้ต่อสบายไป

โชคดีครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ TorTy

ในตัว Gen 2 ไม่มีเครื่อง ไม่มี RX270 ครับ มีที่ Gen 3 ที่ตกรุ่นไปล่าสุด
ในไทย Gen 2 Lexus จะเป็น RX300 กับ  RX350 ครับ ในไทยมีไม่กี่คัน RX 330 ที่แปะกันส่วนใหญ่เป็น Harrier เปลี่ยนโลโก้ RX330 ขายที่อเมริกาเป็นหลักครับเครื่อง 3.3

ส่วน Harrier จะมี 240G 300G และที่หายากตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมคือ 350G 3,500 CC ในไทยไม่น่าจะมีเลยหรือไม่กี่คันเคยเห็นแปะโลโก้แต่เครื่อง 240G
***Air-s เป็นรุ่นช่วงล่างถุงลมส่วนใหญ่จะเสียกันหมดแล้วมีโช๊คจรงรุ่นแบบปกติเปลี่ยนส่วนใหญ่ใช้ KYB รุ่นท็อปกันครับ***

วิธีสังเกตุ Air S คือมีปุ่มปรับระดับตัวรถอยู่ข้างๆที่จุดบุหรี่ตรงคอนโซลกลางด้านหน้าครับ
ตัวท็อป L Premium Package จะมีหลังคา panoramic roof ไฟหน้าเลี้ยวตามถนนเบาะปรับไฟฟ้าคู่หน้าสองฝั่งเครื่องเสียง JBL 11 ตัว นับได้ 9 ช่องนะครับมีรวมกันในช่องเดียว 2 ตัวรวมเป็น 4

ส่วนเรื่องจอถ้าเราเป็นคนสั่งรถเค้าจะให้เลือกครับอันนี้พูดถึงที่ญี่ปุ่นนะครับของเราก็ตามที่เกรย์หรือศูนย์สั่งมา Harrier จะมี 3 แบบ ในกรณีเลือกออปชั่นตัวรถได้แล้ว
จะมีแบบมีจอจากโรงงาน+JBL แบบนี้มีเข้ามาบ้างครับแต่น้อยเพราะใช้งานบ้านเราไม่สะดวกและทำไรไม่ได้มากดีตรงมีกล้องรอบคัน
แบบที่ 2 เป็นเครื่องเล่น CD+JBL พอมาไทยก็หาหน้ากากวิทยุ 2din เปลี่ยนใส่จอ 2 กันเยอะมาก Lexus ก็จะให้มาแบบนี้แต่เครื่องเสียงจะเป็นลำโพงของ Mark levinson ครับถ้ารุ่นที่ไม่มี Mark levinson ก็จะเป็น Pioneer หรือ Panasonic นี่แหละอันนี้ผมจำไม่ชัวร์

ที่นี้ตัวเบาะจะมีแบบเบาะผ้าและเบาะหนังจากโรงงาน 70% ที่เอาเข้ามาเป็นเบาะผ้ารุ่นท็อปครัยแล้วมาหุ้มหนังในไทยก็แล้วแต่ว่าดีลกับร้านไหนร้านไหนดีก็คุณภาพดีครับ
แต่ตัวที่ผมเคยใช้ก่อนขายให้ญาติไปเป็นเบาะหนังจากโรงงานครับวิธีสังเกตุง่ายๆคือตรงคอนโซลกลางด้านหน้าข้างๆที่จุดบุหรี่จะมีปุ่มปรับเบาะลมร้อนครับถ้ามีแสดงว่าเป็นเบาะหนังจากโรงงาน

ถ้าไม่ชัวว่าคันไหนเป็น Lexus RX หรือ Harrier ดูที่กระจกชัวสุดครับค่ายไหนก็พิมพ์ค่ายนั้นเพราะพวงฝาครอบแอร์แบ็คเปลี่ยนกันได้อีกอย่างที่ดูได้ก็ฝาเครื่องยนต์จริงๆดูได้หลายส่วนเอาหลักๆละกันครับ

ส่วนเรื่องถามว่าเล่นได้ไม๊ได้ถ้าคุณมีเวลามีอู่ที่รู้เรื่องไว้ใจได้ครับเพราะถ้าผมจะบอกว่ารถอายุ 8 ปี + จะไม่เสียเลยเป็นไปไม่ได้ครับที่เจอแน่ๆถ้าเจ้าของเก่ายังไม่เคยซ่อมมาประตูท้ายไฟฟ้าครับอันนี้ซ่อมได้
แร็คพวงมาลัยซึมอันนี้ดูตามอาการต้องหาชุดซ่อมเปลี่ยนเอาส่วนที่เหลือมันคือโตโยต้าคุณดูแลมันปกติเปลี่ยนอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามระยะก็อยู่ได้อีกนานครับ

หาปีท้ายๆดูนะครับผมไม่อยากให้ปวดหัวกับการดูแลรถเพราะคุณใช้น้อยครับแต่วิ่งออกต่างจังหวัดรถมีอายุไม่ค่อยแนะนำถ้าหาปีท้ายๆช่วง 2008-2010 ไม่ได้ไม่น่าเล่นเท่าไหร่ครับยกเว้นมีอู้ดีๆ

ส่วนเรื่องข้อมูลออปชั่นตัวรถลองดูกระทู้เก่าๆที่ผมตอบครับมีอยู่เรื่องออปชั่น

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=16208.0
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58415.msg1025788#msg1025788

ออฟไลน์ devilwingzx

• Sr. Member
ผมใช้ CT200H อยู่ครับ ตอนเช็คระยะ หรือเปลี่ยนแบตเตอรี่ ผมเข้าศูนย์โตโยต้าที่โคราชได้อยู่นะครับ แต่ไม่รู้ว่าเข้าได้ทุกที่หรือเปล่า หรือเฉพาะบางศูนย์ อาจจะลองเข้าไปถามศูนย์ก่อนตัดสินใจซื้อก็ได้นะผมว่า

ออฟไลน์ Hakosuka

Harrier เบาะผ้ารุ่นท๊อปหลายคันที่มาในประเทศไทยสั่งเป็นเบาะหนังจากโรงงานก็มีนะครับจะมาพร้อมกับแอร์แบ็คข้างให้สังเกตุที่
ป้ายแอร์แบ็คที่เบาะดูครับ ซึ่งรุ่นแบบเบาะหนังจะมีแอร์แบ็คทั้งหมด 7 ใบ แต่รุ่น เบาะผ้าจะมี 3 ครับ คุณภาพเบาะโรงงานจะทนกว่าเบาะหุ้มในไทยกว่ามาก

ส่วนการขับขี่บอกเลยว่า Harrier ไม่เหมาะกับขับเร็วๆซักเท่าไหร่ พวงมาลัยค่อนข้างเบาะ และช่วงล่างค่อนข้างนิ่ม ถ้าหากอยากได้รถมั่นๆต้องไปหา IS ครับ

เครื่องเสียงของHarrier จะเป็น JBL คุณภาพเสียงคือคนละขุมกับ Mark Levison ครับแต่ถ้าอยากได้ Mark Levison คงต้องเล่น RX350 เท่านั้นครับ RX300 ก็ไม่มี ยกเว้นเป็นสเป็คฮ่องกง ใน IS ต้องเป็นรุ่น Premiem เท่านั้นครับ รุ่น Luxury จะไม่มี

Harrier จะหาสภาพดีๆค่อนข้างยากหน่อยเพราะเป็นรถใหญ่ใช้หนัก ส่วนใหญ่คือขายทิ้งกันครับ ส่วนใหญ่ปี 2004-2007 จะเป็นรุ่นก่อนไมเนอร์เช้นกัน ผมแนะนำให้หาเป็น 2008-2011 จะดีกว่าครับ ไร้ปัญหาคอนโซลแตก ส่วนใหญ่ที่ขายกับจะเป็น 240G รุ่น 350G จะหายากมากผมเคยเห็นลงขายแค่ครั้งเดียว เป็นสีดำ บ้านผมใช้มาจนตอนนี้ 160,000 โล ยังไม่มีอะไรหนักๆเสียครับ

ส่วน IS ก็ถ้าเข้าศูนย์บางทีก็อึ้งได้เหมือนกัน อู่นอกมีครับ ลองหา Search ใน google ครับ ผมก็เคยคิดจะซื้อ IS มาเป็นรถคันแรกในชีวิต แต่คุยกับเจ้าของรถ IS ไปๆมาๆ ด้นมาจบกับ Mazda 3 Sky มือ 1 ซะงั้น

ออฟไลน์ GoatGoat

มาตอบของ IS ครับ
เครื่องเสียงหาตัวท็อปจะได้ Mark Levinson จบเลยครับ แต่นอกจาก Console ที่ชอบเสีย เปลี่ยนทีก็ร่วมแสน ลองดูลำโพงด้วยนะครับ รถอายุขนาดนี้ส่วนใหญ่ลำโพงจะแตกและ Sub จะเสียครับ อันนี้ก็หลายหมื่นอยู่

ซ่อมอู่ก็ไม่ใช่ถูกนะครับ เพราะอะไหล่ใช้ร่วมกับรถโตส่วนใหญ่ไม่ได้ ไปเบิกศูนย์ก็แพง สั่งจากนอกราคาไม่ได้ถูกกว่าเท่าไหร่เลย รอนานอีก นอกจากหาอะไหล่มือสองกับเทียบจากยี่ห้ออื่นเอา แต่ใช้แปปๆก็เสียอีก ผมหาอะไหล่ MB, BMW ยังหาง่ายกว่าของ Lexus เยอะเลย IS250 รถอายุขนาดนี้บิลซ่อมเจออะไหล่ราคาหลักหมื่นผมว่าเรื่องปกติครับ ผมโดนไปเยอะแล้ว 55

IS รถดี แรงใช้ได้ วิ่งนิ่ง แต่ถ้าจะใช้อย่าไปซีเรียสค่าซ่อมครับ แต่ผมเชียร์ Harrier มากกว่า เพื่อนเยอะ มีคนแชร์เยอะ ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ oatekung

มาเชียร์แคมรี่ไฮบริดครับ ราคาตกเวอร์ รถยังดีอยู่เลยครับ 7แสนได้ปี 13 เลยมั้ง
rx ราคาเดิมรถมัน4ล้านกว่า ซ่อมราคาไม่ถูกแน่นอนครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

Lexus is น่าสนที่สุดครับ แต่ส่วนใหญ่วิ่งมาหลายกิโลครับ ราคานี่ ผมว่าเอาcamry หรือ accord v6น่าจะดีกว่าครับ ถ้าอยากหรูหน่อยก็ใส่ป้ายประมูลเอา    รปภ หลายที่ดูเลขประมูลครับ ยิ่ง พวก x xx xxx xxxx นี่หรูดีครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

ในตัว Gen 2 ไม่มีเครื่อง ไม่มี RX270 ครับ มีที่ Gen 3 ที่ตกรุ่นไปล่าสุด
ในไทย Gen 2 Lexus จะเป็น RX300 กับ  RX350 ครับ ในไทยมีไม่กี่คัน RX 330 ที่แปะกันส่วนใหญ่เป็น Harrier เปลี่ยนโลโก้ RX330 ขายที่อเมริกาเป็นหลักครับเครื่อง 3.3

ส่วน Harrier จะมี 240G 300G และที่หายากตัวสุดท้ายก่อนเปลี่ยนโฉมคือ 350G 3,500 CC ในไทยไม่น่าจะมีเลยหรือไม่กี่คันเคยเห็นแปะโลโก้แต่เครื่อง 240G
***Air-s เป็นรุ่นช่วงล่างถุงลมส่วนใหญ่จะเสียกันหมดแล้วมีโช๊คจรงรุ่นแบบปกติเปลี่ยนส่วนใหญ่ใช้ KYB รุ่นท็อปกันครับ***

วิธีสังเกตุ Air S คือมีปุ่มปรับระดับตัวรถอยู่ข้างๆที่จุดบุหรี่ตรงคอนโซลกลางด้านหน้าครับ
ตัวท็อป L Premium Package จะมีหลังคา panoramic roof ไฟหน้าเลี้ยวตามถนนเบาะปรับไฟฟ้าคู่หน้าสองฝั่งเครื่องเสียง JBL 11 ตัว นับได้ 9 ช่องนะครับมีรวมกันในช่องเดียว 2 ตัวรวมเป็น 4

ส่วนเรื่องจอถ้าเราเป็นคนสั่งรถเค้าจะให้เลือกครับอันนี้พูดถึงที่ญี่ปุ่นนะครับของเราก็ตามที่เกรย์หรือศูนย์สั่งมา Harrier จะมี 3 แบบ ในกรณีเลือกออปชั่นตัวรถได้แล้ว
จะมีแบบมีจอจากโรงงาน+JBL แบบนี้มีเข้ามาบ้างครับแต่น้อยเพราะใช้งานบ้านเราไม่สะดวกและทำไรไม่ได้มากดีตรงมีกล้องรอบคัน
แบบที่ 2 เป็นเครื่องเล่น CD+JBL พอมาไทยก็หาหน้ากากวิทยุ 2din เปลี่ยนใส่จอ 2 กันเยอะมาก Lexus ก็จะให้มาแบบนี้แต่เครื่องเสียงจะเป็นลำโพงของ Mark levinson ครับถ้ารุ่นที่ไม่มี Mark levinson ก็จะเป็น Pioneer หรือ Panasonic นี่แหละอันนี้ผมจำไม่ชัวร์

ที่นี้ตัวเบาะจะมีแบบเบาะผ้าและเบาะหนังจากโรงงาน 70% ที่เอาเข้ามาเป็นเบาะผ้ารุ่นท็อปครัยแล้วมาหุ้มหนังในไทยก็แล้วแต่ว่าดีลกับร้านไหนร้านไหนดีก็คุณภาพดีครับ
แต่ตัวที่ผมเคยใช้ก่อนขายให้ญาติไปเป็นเบาะหนังจากโรงงานครับวิธีสังเกตุง่ายๆคือตรงคอนโซลกลางด้านหน้าข้างๆที่จุดบุหรี่จะมีปุ่มปรับเบาะลมร้อนครับถ้ามีแสดงว่าเป็นเบาะหนังจากโรงงาน

ถ้าไม่ชัวว่าคันไหนเป็น Lexus RX หรือ Harrier ดูที่กระจกชัวสุดครับค่ายไหนก็พิมพ์ค่ายนั้นเพราะพวงฝาครอบแอร์แบ็คเปลี่ยนกันได้อีกอย่างที่ดูได้ก็ฝาเครื่องยนต์จริงๆดูได้หลายส่วนเอาหลักๆละกันครับ

ส่วนเรื่องถามว่าเล่นได้ไม๊ได้ถ้าคุณมีเวลามีอู่ที่รู้เรื่องไว้ใจได้ครับเพราะถ้าผมจะบอกว่ารถอายุ 8 ปี + จะไม่เสียเลยเป็นไปไม่ได้ครับที่เจอแน่ๆถ้าเจ้าของเก่ายังไม่เคยซ่อมมาประตูท้ายไฟฟ้าครับอันนี้ซ่อมได้
แร็คพวงมาลัยซึมอันนี้ดูตามอาการต้องหาชุดซ่อมเปลี่ยนเอาส่วนที่เหลือมันคือโตโยต้าคุณดูแลมันปกติเปลี่ยนอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามระยะก็อยู่ได้อีกนานครับ

หาปีท้ายๆดูนะครับผมไม่อยากให้ปวดหัวกับการดูแลรถเพราะคุณใช้น้อยครับแต่วิ่งออกต่างจังหวัดรถมีอายุไม่ค่อยแนะนำถ้าหาปีท้ายๆช่วง 2008-2010 ไม่ได้ไม่น่าเล่นเท่าไหร่ครับยกเว้นมีอู้ดีๆ

ส่วนเรื่องข้อมูลออปชั่นตัวรถลองดูกระทู้เก่าๆที่ผมตอบครับมีอยู่เรื่องออปชั่น

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=16208.0
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58415.msg1025788#msg1025788
สอบถามนิดครับ ประตูหลังไฟฟ้านี่ไปซ่อมที่ไหนกันเหรอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

ถ้าขับเร็ว ไม่แนะนำ RX เลยครับ (ใช้ RX300 อยู่ครับ) ไป IS ดีกว่าแน่นอน

แน่ถ้าเน้นนิ่ม นั่งสบายทุกที่นั่ง วิ่งเร็วทางตรงนิ่ง (มุดไม่ได้) ทัศนวิสัยดี จุของได้เยอะ มา RX ได้เลยครับ

เรื่องการดูแล ทั้งสองตัวไม่ถูกแน่นอนครับ ถ้าห่วงอย่างนี้ ไปรถตลาดดีกว่านะครับ ผมเลือกตัวนี้เพราะมีรถใช้ประจำอยู่แล้ว ชอบเก็บรายละเอียดเองให้เนียนครับ ซ่อมนู่นนี่ไปเรื่อย ราคาก็เอาเรื่อง ยิ่งเข้าศูนย์นี่ หนักเอาการครับ โชคดีครับ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
Gs หายไปไหนครับ ราคาพอๆกับ is
ซ่อมพอๆกัน ได้รถนั่งสบายขับนิ่งกว่า
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ hamber

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สงสัยต้องอัพงบ เพื่อให้ได้ปีใหม่ๆหน่อยครับ  :-[