ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้รับเหมาเค้าใช้งานกี่กิโลเมตรถึงเปลี่ยนรถครับ  (อ่าน 4780 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ ใช้งานกันกี่กิโลเมตรถึงเปลี่ยนรถครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
ตอบในส่วนรถตู้รับ-ส่งพนักงานโรงงานนะครับ

ไม่ได้ดูกิโลเมตรครับ ดูเป็นปี แล้วแต่ตกลงก่อนทำสัญญา
ลูกค้าบางราย ก็ต้องการรถ ไม่เกิน 5 ปี บางรายก็ 7 ปี ส่วนใหญ่จะอยู่ในช่วงนี้ ซึ่งช่วงนี้ก็จะผ่อนรถหมดกันพอดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
รถตู้รับจ้างส่วนตัว
บางคัน 5-6 แสนก็วิ่งอยู่นะครับ รถไม่ได้โทรมมาก เพราะวิ่งทางไกลเป็นหลัก
(วิ่งเกียร์ 5 ความเร็ว 120 แป๊บๆ ไมล์ขึ้นเยอะแล้ว) แต่เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะเยอะอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

ไม่รู้ว่าวัตถุประสงค์คืออะไรนะครับ
ถ้าจขกท จะถามถึงความทนทาน สายสระบุรี โคราช วิ่งเป็นล้านโลครับ
ตีว่าวันนึง 2 เที่ยว ไปกลับรอบล่ะ 3-4 ร้อยโล
ตีว่าเดือนละหมื่นโล วิ่ง 8 ปี ทะลุล้านไมล์
เครื่องดีเซล เกียรออโต้เนี้ยแหละ

ส่วนรถตู้รับเหมา ไม่ต้องทำรอบมาก ค่าเหมาแพงหน่อย วิ่งไม่กี่ปีก็คืนทุน
รถพวกนี้มีสองแบบ ส่วนใหญ่ใช้เครื่องดีเซล
ถ้ารถมีสังกัด มีบริษัท พวกนี้จะเป็นเบนซินไว้ติดแก๊ส
แต่ส่วนมากคนขับรถตู้จะชอบเครื่องดีเซลมากกว่า ขับสบายกว่า

บางคัน ถ้าเหมา เอาเบนซิน+แก๊ส เน้นประหยัดค่าน้ำมัน แต่คนขับจะคิดค่าเหมาแพงขึ้น

ออฟไลน์ เต๋า AV

รถตู้ร่วม เชียงใหม่ - ลำปาง แอบดูเลขไมล์ 9แสนกว่า ตีซะ ล้านโล เลยละกันคับ

ออฟไลน์ Barracuda

เดาว่า จขกท คงหมายถึงความทนมั้งคับ แต่พี่ตอบมานี่โอ้โหมันทนกันขนาดนั้นเลย สุดยอด

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
คนรู้จักเคยวิ่งรถตู้ Commuter ตัวเก่าเกินล้านกิโลครับ แต่ซ่อมไปหลายอยู่ครับ ทั้งเครื่อง ทั้งแอร์ ทั้งช่วงล่าง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

เคยเจอแบบเกิน ล้านโล นะครับ เจ้าของก็ดูแล ซ่อมกันไปตามอาการเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Auto

รถตู้พวกนี้เขาไม่ได้ดูหลักกิโลเมตรนะครับ      มันเกี่ยวกับมีงานหรือไม่มีงานมากกว่าจึงโล๊ะทิ้ง  อย่างถ้าทำสัญญารับเหมากับบางบริษัทหรือวิ่งรับส่งเด็ก นร  เขากำหนดอายุรถเลยว่ากี่ปีโดยมาก 5-7 ปี จากนั้นก็เอามาวิ่งไม่ไ่ด้แล้ว

ออฟไลน์ ps000000

คุ้มสุดๆ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
รถตู้รับจ้างที่พ่อผมใช้งานเจ้าประจำวิ่งไปเกินล้านกิโลแล้วคับ กำลังยังดีขึ้นดอยสบายๆเลย เคยถามเจ้าของรถว่าดูแลรถยังไงถึงมีสภาพดี แกบอกง่ายๆเลยคือเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆห้ามลากยาว สีรถเคลือบแกเคลือบเองทุกเดือน

ออฟไลน์ Mighty-X

เกินล้านโล มีเพียบครับ

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ของที่บ้านผม ล่าสุดก่อนขาย commuter เครื่องดีเซล วิ่งไป 8 เเสนโล เครื่องยังโอเคอยู่เลยครับ เเต่วิ่งทางไกล ไม่ค่อยได้ใช้ในเมือง

จุดพีคอยู่ตรงที่ ไปเจอรถคันเก่าของตัวเอง ขับอยู่ เลยเข้าไปถาม เต้นเขี่ยไมล์ลงมาเหลือ 2 เเสนโล ครับ

ทุกวันนี้ก็ทะลุ 1 ล้านโลไปเเล้วครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
Commuter บ้านผมก็ตีกลับไปเริ่มใหม่แล้วครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ไปแอบส่องรถพ่อว่าวิ่งไปอีกเท่าไหร่แล้ว