ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเกี่ยวกับค่ายรถในเครือยนตรกิจครับ ว่าไม่เขาใจ้ทำไมมีแต่คนกลัว  (อ่าน 5042 ครั้ง)

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
มีคำถามเกี่ยวกับค่ายรถในเครือยนตรกิจครับ ว่าไม่เขาใจ้ทำไมมีแต่คนกลัว

ใครที่มีประสบการ์ณกับค่ายนี่ มาช่วยเป็นวิทยาททานให้หน่อยครับ

ส่วนตัว อยากให้บริษัทแม่มาทำตลาดเอง ก็ดีเหมือนกันนะ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

• Excimo G
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ชื่อเสียงในอดีตแทบไม่สามารถลบภาพในปัจจุบันได้เลยครับ   
      ถึงแม้ว่าตอนหลังจะมีพัฒนาขึ้นไม่เลวร้ายเหมือนก่อน  แต่การกู้ภาพลักษณร์กลับมานั้นยากมาก     แค่ได้ยินชื่อยนตรกิจก็แทบไม่มีใครเอาแล้ว     

เช่นเดียวกับยี่ห้อเชฟโรเลต GM Thailand   การจะกู้ชื่อเสียงกลับมายากกกมาก     ต้องคิดถึงว่า 10 กว่าปีที่ทำชื่อเสียงเสียมาตลอดจนลูกค้าเข็ดขยาด จนรู้กันทั่วจะไปกู้ภาพลักษณ์ยังไง       

ออฟไลน์ 5ume7h

ไม่จริงใจ ขายของแบบตีหัวเข้าบ้าน
ขายรถแถมแพ

ออฟไลน์ akewizard

ที่บ้านเคยใช้ kia carnival สมัยพึ่งนำเข้ามาครับ หลังจากนั้นตัวแทนจำหน่ายก็ขายศูนย์ให้ยนตรกิจไปทำต่อ
เวลาเอารถไป service ตามระยะโดนที่นึงไม่ต่ำกว่ารอบละหมื่นกว่าตลอด คือรถเกาหลีแต่ service ราคารถยุโรป จนหลังๆต้องยอมขายรถไปทั้งๆที่ใช้งานดีเพราะไม่ไหวกับค่าซ่อมบำรุง (ตอนนั้นไม่สันทัดอู่นอก)

ออฟไลน์ jumpon77

ปัญหายนตร์กิจจริงๆๆคือโครงสร้างบริหารกับบริการหลังการขายหละครับเพราะว่าที่ผมเคยคุยกับคนที่เคยอยู่ยนตร์กิจมาก่อนนะครับเค้าบอกว่าช่างที่เก่งๆๆจะลาออกไปเปีดอู่เองเหลีอแต่ช่างที่ในศูนย์จริงๆมักจะซ่อมไม่เก่งและแก้ปัญหาไม่จบยังไม่นับเรีองที่ค้างเงินให้กับค่ายรถอีกเรีองยนตร์กิจมันเยอะมากกจนพิมพ์ไม่ถูกนะครับในฐานะคนชอบซีตรองบอกได้เลยว่าราคาอะไหล่ไม่แพงนะครับแถมซ่อมจบด้วยถ้าซ่อมที่อู่นอกนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

มันเป็นที่สะสมกันมานานมากจนตอนนี้มีแต่ชื่อเสีย ที่ไม่มีโอกาสได้กู้คืน อย่าง VW นี่ ลองดูค่าซ่อมยาว ๆ เพื่อนคนหนึ่งสมัยก่อนใช้ Series 5 รถใหม่ครับ เจอค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ค่าอื่น ๆ ปีละเกือบ 2 แสนบาท ครั้งละ 1-2 หมื่นตลอด พอไปถามทำไมแพงจัง พนักงานบอกว่า คันอื่น ๆ ก็เสียประมาณนี้ เพื่อนก็เลยขายทิ้ง ไปออก MB แทน ค่าใช้จ่ายลดลงไปเยอะ แล้วเพื่อน ๆ ที่เคยใช้กันก็ขายทิ้งหมดครับ  ผมเจอแต่คนที่ก่นด่าบริษัทนี้ และเจ็บปวดกับค่าอะไหล่ ซ่อมจบ งบบานปลาย สุดท้ายจบลงที่ขายรถทิ้งกันหมด

ออฟไลน์ SM.

ทำแบบไม่อยากทำ แต่ลูกๆหลานๆก็รวยกันทุกคน ไม่ได้ลำบากอะไร

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
บริหารงานแบบครอบครัว ก็คงได้เท่านี้แหละครับ ไม่ปรับปรุง ไม่พัฒนา

ผมเคยโทรไปถามอะไหล่ช่วงล่างบางชิ้น ราคาที่ได้แทบจะวางสายเดี๋ยวนั้น ตรงกันข้ามกับร้าน อ. ย่านสุขุมวิทที่มีอะไหล่ชิ้นเดียวกันขาย ในราคาที่ถูกกว่ามาก

หลายๆท่านในคลับ ซื้ออะไหล่จาก ebay ซึ่งยังถูกกว่าสั่งผ่านศูนย์บริการ ที่มันแพงแบบเว่อร์ๆ (ราคา luxarycar ?)

ยังไม่รวมปัญหาของช่างศูนย์บริการ ที่มีคนบ่นอยู่เรื่อยๆ

ปัญหาทั้งหมด มีมาตั้งแต่ในอดีต จนถึงปัจจุบันก็ยังคงเหมือนเดิม

ผมเอง ถอย Peugeot 406 (มือสอง) มาเล่น ก่อนซื้อก็ได้ศึกษาข้อมุลเป็นอย่างดี ไม่มีความคิดจะเข้าศูนย์ เคยโทรไปแย๊บๆทีเดียว ก็มากพอแล้วครับ

• Excimo G
ทำแบบไม่อยากทำ แต่ลูกๆหลานๆก็รวยกันทุกคน ไม่ได้ลำบากอะไร
บริหารงานแบบครอบครัว ก็คงได้เท่านี้แหละครับ ไม่ปรับปรุง ไม่พัฒนา

ผมเคยโทรไปถามอะไหล่ช่วงล่างบางชิ้น ราคาที่ได้แทบจะวางสายเดี๋ยวนั้น ตรงกันข้ามกับร้าน อ. ย่านสุขุมวิทที่มีอะไหล่ชิ้นเดียวกันขาย ในราคาที่ถูกกว่ามาก

หลายๆท่านในคลับ ซื้ออะไหล่จาก ebay ซึ่งยังถูกกว่าสั่งผ่านศูนย์บริการ ที่มันแพงแบบเว่อร์ๆ (ราคา luxarycar ?)

ยังไม่รวมปัญหาของช่างศูนย์บริการ ที่มีคนบ่นอยู่เรื่อยๆ

ปัญหาทั้งหมด มีมาตั้งแต่ในอดีต จนถึงปัจจุบันก็ยังคงเหมือนเดิม

ผมเอง ถอย Peugeot 406 (มือสอง) มาเล่น ก่อนซื้อก็ได้ศึกษาข้อมุลเป็นอย่างดี ไม่มีความคิดจะเข้าศูนย์ เคยโทรไปแย๊บๆทีเดียว ก็มากพอแล้วครับ
เห็นด้วยครับ บ้านผมเบื่อค่ายนี้ทั้งบ้าน
แบบนี้ต้องเปลี่ยน

• Excimo G
ขนาด KIA Grand Carnival ทันทีที่รู้ว่าเป็นยนตรกิจ พ่อผมนี่ส่ายหัวเลย (สงสัยพ่อรู้มาตั้งแต่ ยุค90 ในช่วง BMW ที่กำลังจะพังเพราะค่ายนี้)
เลยไปถอย Innova 2.8 รู้สึกมีความสุขกับชีวิตมากกว่า เสียอย่างเดียวคือช่วงล่างเด้ง แค่นั้นเอง