ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามซ่อม Volk Golf GTI ครับ  (อ่าน 3889 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyPoint

• Newbie
  • *
ขอสอบถามซ่อม Volk Golf GTI ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 14:06:07 »
หลังจากใช้มา  2 เดือน หมดประกัน 5 ปี ไปเดือนที่แล้ว

1. เกิดอาการเครื่องเบาดับ มา 2 ครั้งห่างกัน 7 วัน (กำลังออกตัวเข้า D แล้วรอบแกว่งเบาๆ แล้วดับเลย) 
ดับครั้งแรก สตาทซ์ใหม่ ติดแต่คล้ายรวนๆ เลยดับใหม่ แล้วก็ติดเครื่องใช้งานปกติ
ดับครั้งสอง สตาทซ์ใหม่ ก็ติดเครื่องใช้งานปกติ
เข้าศูนย์ เช็คโค้ดแล้วไม่เจออะไร ปกติ แต่ช่างบอกต้องทิ้งไว้แล้ววิ่งเทส ต้องใช้รถเลยขอกลับมาก่อน

2. ผ้าบุหลังคา ร่อนแล้วครับ รถ 5 ปีเอง เหมือนฟองน้ำจะกรอบๆ แล้วกาวร่อน ใครมีร้านซ่อม แก้ไข รบกวนด้วยครับ

3. ท่อดักไอเสียเบนซินหัก ซื้อที่ไหนดีครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ปล. เลยมา 1 เดือนจะขอให้ศูนย์ช่วยรับเคสจะได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 14:08:19 โดย MyPoint »

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามซ่อม Volk Golf GTI ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 16:29:29 »
ไม่ได้ใช้รุ่นนี้นะครับ แต่การทำงานคงเหมือนๆกัน

1. ตรวจหาการรั่วของระบบท่อไอดีทั้งหมด (ระบบท่อแวคคั่มทั้งหมด)
สาเหตุจากข้อ3 ก็ทำให้มีอาการดังกล่าวได้ ถ้ามีอากาศภายนอกรั่วเข้าไปได้
ถ้าของคันนี้หักจริง ผมสงสัยตรงนี้เลยล่ะ

(หมายเหตุ แต่ไม่แน่ใจว่าคำว่าท่อดักไอเสียเบนซิน คือ ตรงกันกับที่ผมเข้าใจ คือเป็นหนึ่งในสามท่อนี้
-ท่อที่เอาไอน้ำมันจากตัวห้องแคร้งค์ชาร์ฟ -ท่อPCV
-ท่อที่ระบายไอเหนือเครื่อง -ฝาครอบวาล์ว
-ท่อที่รับไอน้ำมันจากถังน้ำมัน ผ่าน purge canister valve
แต่ทั้งสามถ้ารั่วทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้หมด)

ถ้าอากาศรั่วเป็นบางครั้ง ก็อาจไม่แสดงเป็นโค้ดDTCให้ตรวจพบได้

ลองใช้เครื่องเสียบ ดูกราฟการทำงานของออกซิเจนเซนเซอร์ตัวที่อยู่หน้าแคตฯ (ดูลักษณะของ oxygen sensor wave)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 19:30:35 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: ขอสอบถามซ่อม Volk Golf GTI ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 19:54:15 »
ไม่ได้ใช้รุ่นนี้ครับ แต่เคยเจอกับรถคันเก่าของภรรยาเป็นC220 W202 อาการเป็นแบบนี้เลยครับคืออยู่ๆเบาดับโดยมีรอบแกว่งหน่อยๆ เข้า0ก็ไม่เจอFault จนผู้จัดการ0ตอนนั้นที่เป็นฝรั่งซึ่งขณะนี้กลายมาเป็นเพื่อนผมต้องขอร้องให้ผมทิ้งรถไว้เพื่อเอารถขับกลับบ้านเพื่อดูอาการ เค้าขับไปจนเจออาการและรีบเอาเครื่องมือตรวจสอบทันทีจึงพบว่าเป็นที่ Idle Speed Control ครับ
ส่วนเรื่องผ้าบุหลังคามีหลายร้านครับ เคยไปทำก็ร้านวิชัยการเบาะ ข้างๆโรงเรียนจันทร์หุ่นบำเพ็ญ ห้วยขวาง งานเนี๊ยบไม่มีผิดหวังครับ ตอนทำW202 ก็3พันบาทครับ ตอนนี้ไม่รู้ว่าเท่าไหร่?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ jigorosagita

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 00:15:46 »
ของผมเป็นอาการนี้เหมือนกันครับ เปลี่ยน Evaporation Carbon Charcoal ครับ

ออฟไลน์ jumbo88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 00:18:50 »
ข้อ 1. ไม่แน่ใจครับ แต่ที่เคยเจอคือวาล์วไอดีสึก ต้องเปลี่ยน
ข้อ 2. ผ้าบุหลังคาตอนผมใช้ก็ร่อน (รถ 4 ปี) ผมเปลียนที่ วิชาญ (น้องวิชัย) อยู่ลาดพร้าว 71 เบอร์ 0818999905 ตอนนั้น (2 หรือ 3ปีมาแล้ว) โดนไปไม่หก ก็ ห้าพันครับ งานดี ผ้าดูเหมือนของเดิมเลย
ข้อ 3. ลองถามอู่ Daimond พระรามเก้าดูครับ

ออฟไลน์ MyPoint

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:08:52 »
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ครับ

ออฟไลน์ witta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 16:09:30 »
โอ้วว คนขายต่อเนี่ย กะขายทิ้งเลยนะเนี่ย

หลังคาร่อนเลยหรอ เอาใจช่วยครับ
Vios 1.5 vvti 2004
Civic 1.8 FB 2013

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 16:26:42 »
ไปอู่ ไดม่อน นวมินทร์เลยครับ ลองเซิจใน google ดูครับผม น่าจะจบทุกอย่างได้

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 17:15:10 »
ไม่ได้ใช้รุ่นนี้นะครับ

เป็นตัวคล้ายๆ กัน 2.0L TSI ช่วงอายุ 6 ปี มีอาการเบาดับ VAG-COM ไม่แสดง error code อะไร
สุดท้ายพบสาเหตุอยู่ที่ Evaporation Carbon Charcoal Filter เหมือนกันกับคุณ jigorosagita ครับ ค่าอะไหล่น่าจะประมาณห้าพันบาท

ทำที่อู่ diamond นวมินทร์ครับ

คุณ MyPoint อาจเป็นแค่ที่ท่อดักไอเสียเบนซินหักก็ได้ครับ