ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบ crv g2 กับ sport rider ให้ทีครับ  (อ่าน 9557 ครั้ง)

ออฟไลน์ y001

• Newbie
  • *
คือสนใจสองรุ่นนี้ครับ หาข้อมูลได้ประมาณนึงแล้ว แต่อยากจะฟังความเห็นผู้ใช้จริงเพิ่มเติม
ในราคานี้คงได้แค่ g2 2.0 กับ SR5 ใช้ในเมืองเป็นหลัก ออกตจว.เดือนละ2ครั้ง ระยะทางประมาณ300กว่ากิโล ขนของบ้างประเภทต้นไม้ ดิน ก็ประมาณ100-150กิโล
-การใช้งานในเมืองกับนอกเมือง อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่
-ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง เช่นค่าอะหลั่ย
-สมรรถนะ เช่นอัตราเร่ง เบรค

ขอบคุณข้อมูลครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
Re: รบกวนเปรียบเทียบ crv g2 กับ sport rider ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 14:31:32 »
คือสนใจสองรุ่นนี้ครับ หาข้อมูลได้ประมาณนึงแล้ว แต่อยากจะฟังความเห็นผู้ใช้จริงเพิ่มเติม
ในราคานี้คงได้แค่ g2 2.0 กับ SR5 ใช้ในเมืองเป็นหลัก ออกตจว.เดือนละ2ครั้ง ระยะทางประมาณ300กว่ากิโล ขนของบ้างประเภทต้นไม้ ดิน ก็ประมาณ100-150กิโล
-การใช้งานในเมืองกับนอกเมือง อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่
-ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุง เช่นค่าอะหลั่ย
-สมรรถนะ เช่นอัตราเร่ง เบรค

ขอบคุณข้อมูลครับ

ผมใช้เจ้าV อยู่ครับ
- ในเมืองกินพอสมควรครับ ผมไม่เคยคำนวนจริงจัง แต่เคยคิดเล่นได้ กิโลละเกือบ 4-5 บาท
- ออกต่างจังหวัดวิ่งไป 300 ร้อยกว่าโล ลงมาครึ่งถัง
ปัญหาใหญ่ๆคือถังน้ำมันเล็กมากครับ เติมพันนึง หรือพันนิดๆก็เต็มถังแล้ว ต้องเติมบ่อยๆ
- ซ่อมบำรุง ผมใช้มาสิบกว่าปี ยังแทบไม่ได้ซ่อมอะไรเลยครับ มีคอมแอร์ที่เริ่มจะรวนๆเท่านั้น ค่าซ่อมจุกจิกก็ไม่แรงครับ ผมรู้สึกว่าแพงกว่า C segment มาหน่อย
- เบรค ผมว่าหนักไปนิด ต้องเหยียบลึก ตรงนี้ถ้าขับรถติดๆ เหยียบบ่อยๆ หรือเวลาลงเขาเจอคันหน้าเลรคถี่ จนเราต้องเบรคตาม จะพาเมื่อยข้อเท้าเอา ตรงนี้ผมยังไม่ได้ลอง upgrade ผ้าเบรค อาจจะช่วยได้
- อัตราเร่ง ตอนออกตัวต้องทำใจครับ นน.เยอะ แต่ถ้าลอยตัวแล้วจังหวะเร่งแซงผมว่าพอไว้ใจได้ครับ ยังไม่เคยแซงไม่พ้นหรือเสียวๆซักที
- ช่วงล่าง ผมเห็นด้วยกับพี่ Pan นะ มันจะแข็งๆ ออกแนวสปอร์ตหน่อย (แนะนำเปลี่ยน Mag ขอบ 17-18 จะเกาะถนนขึ้น) ถ้าเปลี่ยนโช้คไปใช้พวก monroe หรือ bilstein ผมว่าดีเลย
- ระบบขับ 4 ทำงานบ่อยมาก แทบจะตลอด โดยเฉพาะเวลาฝนตก ทำไมถึงรู้ ลองไปขับดูครับ เวลาถนนลื่นๆ รถมันจะหนักๆขึ้น เหมือนมี engine เบรค หรือลองเข้าโค้ง แล้วเหยียบคันเร่งส่งตอนออกโค้ง จะรู้สึกเลยว่าแรงบิดมันลงล้อทั้ง 4
แต่แลกมากับการกินน้ำมันครับ ถ้าเอาไปขับแถวภูเขา โค้งเยอะๆนี่ น้ำมันลดฮวบๆเลย

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: รบกวนเปรียบเทียบ crv g2 กับ sport rider ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 14:59:01 »
sport rider จะน่าสน ถ้าหาเครื่อง D4D ได้ครับ เพราะถ้าเป็นเครื่อง 5L หรือ 5L-E คุณเจอแบบ 9 กม./ลิตร เวลาเดินทางไกลแน่ๆครับ แต่แน่นอน พื้นฐานเค้าเป็นกระบะมาก่อน เรื่องความทน ถึก หายห่วงครับ แต่ก็นิสัยกระบะ เด้งๆ ดีดๆ เบรคไม่ค่อยอยู่ ก็ตามมานะครับ

CRV G2 2.0 จริงๆ ถ้าขยับงบได้ หา 2.4 แล้วจับติดแก๊ส ผมว่า ลงตัวสุดละ ตัว 2.0 ติดแก๊สแล้วไม่ค่อยทน บ่าวาล์วไปเร็วครับ

ตัวนี้เคยใช้ ตั้งแต่ออกป้ายแดง จนขายไป 6 ปี 3.3 แสนกม. ถือว่า เป็นรถที่ทนมากๆคันหนึ่ง ไม่มีซ่อมจุกจิกเลย ข้อเสียก็อย่างท่านข้างบนว่าคือ กินจุมาก ทางไกล 9 กม./ลิตร แถมถังน้ำมันใบเล็กด้วย เดินทางไกลเติมน้ำมันบ่อยจนน่ารำคาญ

รถเกาะถนนดีมาก เจอฝนนิ่งสนิท

เบรค ถ้าตอนป้ายแดง เบรคเค้าดีนะ หนึบดูดเท้าเลยล่ะ ระยะเบรคตอนนั้นถือว่า สั้นมาก ระดับเก๋ง D-Segment หลายคันมีอายครับ แต่พออายุเยอะก็อาจจะถดถอยลงไปบ้าง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 15:09:18 »
ค่าซ่อมต่างกันพอควร Sport Rider   มาแนวกระบะเลย  ค่าซ่อมถูกเหมือนกะบะนั่นละ แต่ก็บุคคลิกกะบะไปด้วยแข็งกระเด้งกระดอนมาก  ผมว่าใช้ในเมืองจะดูใหญ่ไปหน่อยเทอะทะไปนึด    แต่ถ้าขับได้คล่องก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก  รุ่นแรก ๆ เครื่อง 5L  หาได้ในราคาไม่แพงนัก ทนทานทุกรุ่นไม่จุกจิกหรอก   ถ้ารับได้กับความแข็งกระด้าง  รถใหญ่กว่าไม่คล่องตัวก็ขับได้ผมว่าน่าเล่นครับ 

แต่ CRV  Gen 2   จะกินน้ำมัน  ค่าซ่อมจะมากกว่าเครื่องเกียร์เปราะกว่ากระบะเยอะครับ    แลกกับการใช้ในเมืองก็โอเคนะ  สำหรับคนไม่ชอบแนวรถ PPV  มาหา CRV  ก็เหมาะอยู่   ที่สำคัญนิ่มนวลกว่ากันเยอะมาก    รถเป็นระบบ 4wd   เกาะถนนดีครับ อย่างข้างบนว่าถ้าใช้เยอะก็จับติดแก๊สประหยัดไปมากถ้าใช้ไม่เยอะก็ขับน้ำมันไป ครับ    หา 2.4 ก็ดีครับได้กำลังมากกว่าไม่อืด ด้วยการกินน้ำมันก็ไม่ไ่ด้ต่างจาก 2.0   แต่ราคาก็แพงกว่ารุ่น 2.0 เยอะนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 15:51:25 »
crv 2.4ราคาโดดไปไกลมากเลยครับ จะได้G3อยู่แล้ว ที่สำคัญคือหายากมากกก
เมื่อก่อนผมใช้ dmax สี่ประตูครับ แล้วเปลี่ยนมา volvo850 ก็ดีทุกอย่าง แต่ปัญหาคือขนของไม่ได้ และรับประทานน้ำมันมากกว่าที่ควรจะเป็น แม้จะติดแกสแล้วก็ตาม ในเมืองนี่5กม.ต่อลิตร นอกเมืองได้7กมต่อลิตร ทั้งๆที่วิ่งรักษาความเร็วที่100-120เอง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 16:21:12 »
ถ้าหาตัว D4D ได้ ใช้ Sport rider ดีกว่าครับ
เทอะทะถ้าใช้ในเมือง แต่ออกตจว.ดี ทนทานดี ซ่อมบำรุงง่าย ใช้สบายหายห่วง

ด้วยรถอายุขนาดนี้ CRV เครื่องเกียรน่าจะสึกหรอไปพอสมควรแล้ว

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 17:29:45 »
หาที่เป็นเครื่อง d4d อีกเสียงครับ
หรือเปลี่ยนเอง ค่าเครื่อง 2-3 หมื่น ผมเคยได้ยินราคาเมื่อ 2 ปีก่อน
รถอายุขนาดนี้แล้วเลือกอันที่ช่างคุ้นเคยปรับเปลี่ยนอะไรได้ง่ายดีกว่าครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 18:39:02 »
มีตัวเลือกอื่นแนะนำด้วยมั้ยครับ
 จริงๆมองแจสGDด้วยเหมือนกัน ประหยัดน้ำมัน ขนของพอไหว แต่ก็ติดที่อายุมากแล้ว กลัวซื้อมาพร้อมซ่อม  แล้วก็หาตัวแมนนวลยากมากกก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 08:16:33 »
มีตัวเลือกอื่นแนะนำด้วยมั้ยครับ
 จริงๆมองแจสGDด้วยเหมือนกัน ประหยัดน้ำมัน ขนของพอไหว แต่ก็ติดที่อายุมากแล้ว กลัวซื้อมาพร้อมซ่อม  แล้วก็หาตัวแมนนวลยากมากกก

ยาริส หรือ GE เหมาะกว่าครับ
GD เป็นเกียร CVT กับอายุรถขนาดนี้ ไม่คุ้มที่จะเสี่ยง

หรือถ้าไม่คิดมาก Avanza ก็เป็นรถอเนกประสงค์ที่ดีและดูแลไม่ยากคันนึง
เว้นแต่การขับขี่อาจจะต้องใจเย็นซักหน่อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 09:00:05 »
หาที่เป็นเครื่อง d4d อีกเสียงครับ
หรือเปลี่ยนเอง ค่าเครื่อง 2-3 หมื่น ผมเคยได้ยินราคาเมื่อ 2 ปีก่อน
รถอายุขนาดนี้แล้วเลือกอันที่ช่างคุ้นเคยปรับเปลี่ยนอะไรได้ง่ายดีกว่าครับ
เครื่อง D4D  ค่าเปลี่ยนเครื่องหลัก แสนบาทขึ้นทั้งนั้นครับ   หาหลักหมื่นยากมาก      ไม่มีหรอกเปลี่ยนเครื่อง 2-3 หมื่นบาท  ราคาเครื่องมือ 2 ยังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 09:14:25 »
sport rider  ถ้าให้ดีหา 1kz ขึ้นไปคับ ยันd4d  ครับ
เครื่อง 1kz-te ถ้าจำไม่ผิดเข้ามาปีเดียวหลังจากนั้นก็d4d  ครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 12:02:53 »
sport rider  ถ้าให้ดีหา 1kz ขึ้นไปคับ ยันd4d  ครับ
เครื่อง 1kz-te ถ้าจำไม่ผิดเข้ามาปีเดียวหลังจากนั้นก็d4d  ครับ

มี 2 ปีครับ
เครื่อง KZ มี 2 โฉมครับ
โฉมแรกรุ่นสุดท้าย กะรุ่นแรก D-4D ครับ

----------------------------------------

ถ้าชอบทน ถึก ลุยได้ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง
Sport Rider ครับ

ชอบนุ่มนิ่ม ขับในเมือง
CR-V ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 14:11:17 »
เครื่อง D4D  ค่าเปลี่ยนเครื่องหลัก แสนบาทขึ้นทั้งนั้นครับ   หาหลักหมื่นยากมาก      ไม่มีหรอกเปลี่ยนเครื่อง 2-3 หมื่นบาท  ราคาเครื่องมือ 2 ยังไม่ได้เลย

โห ทั่วไปนี่แพงขนาดนี้เลยหรือครับเนี่ย  :'(

แต่ราคาที่บอกนี่คือรถญาติที่เค้าเป็นอู่หม้อน้ำต่างจังหวัดเค้าฮีตครับ
เลยถามราคาเป็นความรู้รุ่น tiger d4d แทนที่จะผ่าเครื่อง เลยเปลี่ยนมันซะเลย
เพราะได้ราคาที่บอกนี่หละครับ

คงเพราะพรรคพวกอู่ช่วยเหลือกันด้วยหละมั้ง เลยได้ราคานี้
ผมก็นึกว่าหาเองคงแพงกว่านี้สักหน่อย ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้ ขออภัย แหะๆ  :-[ :-[ :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 14:30:01 »
ทน ถึก นุ่มน้อยหน่อย ==> SR5

นุ่มมากกว่า ทน ถึกน้อยกว่าหน่อย ==> G2

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 17:22:54 »
ถ้าในตัวเลือก จัด Sport Rider เลยครับ  :D
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 20:04:49 »
Srนี่เด้งขนาดไหนครับ ถ้าเทียบกับdmaxที่เคยขับอยู่ มันต่างกันมากมั้ย คือถ้าอารมห์กระบะนี่ผมรับได้นะ แต่อ่านข้างนอกที่คุยๆเล่ากันคือมันเด้งมาก (เด้งมากเมื่อเทียบกับอะไร?)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:59:13 »
Srนี่เด้งขนาดไหนครับ ถ้าเทียบกับdmaxที่เคยขับอยู่ มันต่างกันมากมั้ย คือถ้าอารมห์กระบะนี่ผมรับได้นะ แต่อ่านข้างนอกที่คุยๆเล่ากันคือมันเด้งมาก (เด้งมากเมื่อเทียบกับอะไร?)
  ช่วงล่างหลังเป็นแหนบตอนนั้นสปอร์ตไรเดอร์มันยังไม่ได้เซทความกระด้างด้านหลังให้เหมือนรถนั่งเท่าที่ควร   คนนั่งแถว 3 ถ้าเจอหลุมใหญ่ นี่ถึงกับกระโดดเลยถ้าขับมาเร็ว ๆ