ผู้เขียน หัวข้อ: กรมการขนส่งฯ เตรียมออกใบขับขี่สมาร์ทการ์ด 4 กันยายน 2560  (อ่าน 9115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member

กรมการขนส่งทางบก ยกระดับการออกใบอนุญาตขับรถสู่มาตรฐานสากล เพิ่มเทคโนโลยีทันสมัยป้องกันการปลอมแปลง โดยแถบแม่เหล็ก
(Magnetic Strip), QR Code เก็บข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์ พร้อมเพิ่มด้านความปลอดภัยทางถนน กำหนดวันที่ 15 สิงหาคม 2560
ยกเลิกใบขับขี่แบบกระดาษ และจะได้รับใบขับขี่ Smart card รูปแบบปัจจุบัน โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม 100 บาท และตั้งแต่วันที่ 4 กันยายน 2560
เริ่มออกใบขับขี่ Smart card รูปแบบใหม่ที่มีเทคโนโลยีทันสมัยครบถ้วนเพียงรูปแบบเดียว

เมื่อวันที่ (15 ส.ค. 60) นายสนิท พรหมวงษ์ อธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า กรมการขนส่งทางบกเตรียมยกระดับเทคโนโลยีใบอนุญาตขับรถแบบพลาสติกหรือ Smart card ตามมาตรฐานสากล เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการควบคุมความปลอดภัย ป้องกันการปลอมแปลงด้วยระบบเทคโนโลยีทันสมัย
ด้วยแถบข้อมูลแม่เหล็ก (Magnetic Strip) และเพิ่มเทคโนโลยี QR Code จัดเก็บข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์ รองรับการพัฒนา Application
เพื่อความสะดวกในการอ่านข้อมูลและนำมาใช้ประโยชน์ในการบริหารจัดการด้านความปลอดภัยทางถนนในอนาคต อย่างไรก็ตาม
ในระยะแรกของการเตรียมปรับรูปแบบใบอนุญาตขับรถสู่มาตรฐานสากล กรมการขนส่งทางบกกำหนดยกเลิกการออกใบอนุญาตขับรถรูปแบบกระดาษ
ตั้งแต่วันที่ 15 สิงหาคม 2560 เป็นต้นไป โดยประชาชนจะได้รับใบอนุญาตขับรถ Smart card รูปแบบที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน
โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม 100 บาท ที่เป็นแบบสมัครใจตามเดิม

เนื่องจากเป็นการดำเนินการเองโดยกรมการขนส่งทางบก ส่งผลให้ประชาชนไม่ต้องรับภาระค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมนอกเหนือจากอัตราค่าธรรมเนียม
การออกใบอนุญาตขับรถตามที่กรมการขนส่งทางบกกำหนดเท่านั้น ดังนั้น กรณีที่ขอรับใบอนุญาตขับรถยนต์ชั่วคราว จากอัตราเดิมคือ 305 บาท
จะเสียเฉพาะค่าธรรมเนียมและค่าคำขอรวม 205 บาท กรณีเป็นใบอนุญาตขับรถยนต์ส่วนบุคคล จากอัตราเดิมคือ 605 บาท
จะเสียเฉพาะค่าธรรมเนียมและค่าคำขอรวม 505 บาท ทั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ 4 กันยายน 2560 เป็นต้นไป

ทั้งนี้  กรมการขนส่งทางบกจะเริ่มดำเนินการออกใบอนุญาตขับรถ Smart card รูปแบบใหม่ ที่มีเทคโนโลยี QR Code
ให้แก่ผู้ขอรับใบอนุญาตขับรถทั้งตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์และกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก เพียงรูปแบบเดียว
สำหรับประชาชนที่ได้รับใบอนุญาตขับรถรูปแบบกระดาษ ที่กรมการขนส่งทางบกออกให้ก่อนวันที่ 15 สิงหาคม 2560
รวมถึงใบอนุญาตขับรถ Smart card ที่ออกให้ก่อนวันที่ 4 กันยายน 2560 ยังคงสามารถใช้งานได้ตามกำหนดอายุการใช้งานของใบอนุญาตขับรถ
แต่หากชำรุด สูญหาย หรือถึงกำหนดระยะเวลาต่ออายุใบอนุญาตขับรถ เมื่อติดต่อขอทำใหม่จะได้รับใบอนุญาตขับรถ Smart card รูปแบบใหม่เท่านั้น

ที่มา http://news.sanook.com/3148326/ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
ตำรวจจราจรต้องมีเครื่องอ่านด้วย เช่น  ทำผิดเดิมๆจอดรถที่ห้ามจอด 3 ครั้ง ก็มีข้อมูลบอกในบัตร ครบ 3 ครั้งก็ยึดรถไปเลย ไม่พกบัตรปรับ 10,000 ปรับหนักๆ+ยึดรถ ดูสิจะกล้าทำผิดอีกไหม

ออฟไลน์ O_o"

จะเป็นเหมือนบัตรประชาชนสมาร์ทการ์ดมั้ยครับ มีข้อมูลต่างๆในบัตร แต่ดึงข้อมูลต่างๆออกมาใช้ไม่ได้ นอกจากไว้ถ่ายเอกสาร  :D :D :D

ออฟไลน์ johnlee

จะเป็นเหมือนบัตรประชาชนสมาร์ทการ์ดมั้ยครับ มีข้อมูลต่างๆในบัตร แต่ดึงข้อมูลต่างๆออกมาใช้ไม่ได้ นอกจากไว้ถ่ายเอกสาร  :D :D :D

กลัวแบบนี้มาก  ผมทำงานราชการ รับเรื่องอะไรก็ให้ถ่าย

พอจะมาติดต่ออะไร ที่ถ่ายให้ไป หาย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
พึ่งเอาใบเก่าตลอดชีพเน่าๆไปเปลี่ยนเป็นบัตรแข็ง เปลี่ยนอีกแล้วรึ

ทำไมไม่รวมในบัตรประชาชนไปเลยครับ ทั้งใบขับขี่ ประกันสังคม พกทำไมหลายใบ งงมาก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
คนแก่ที่มีใบขับขี่กระดาษ แบบตลอดชีพนี่ต้องไปเปลี่ยนใหม่ไหม ถ้าไปเปลี่ยน จะต้องสอบใหม่และตลอดชีพปะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คนแก่ที่มีใบขับขี่กระดาษ แบบตลอดชีพนี่ต้องไปเปลี่ยนใหม่ไหม ถ้าไปเปลี่ยน จะต้องสอบใหม่และตลอดชีพปะครับ

ผมก็เป็นคนแก่คนนั้นครับ  :-[
ไปทำเรื่องขอเปลี่ยนไม่ต้องสอบใหม่ครับ เตรียมสำเนาบัตรใบเดิมและสำเนาบัตรประชาชนไปด้วยครับ
จะได้ไม่ต้องเสียค่าถ่ายเอกสารอันแสนแพงที่ขนส่ง ไปแต่เช้าจะได้ทำเสร็จในวันเดียวครับ ไม่เสียอารมณ์
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ dt9

ผมยังใช้บัตรกระดาษอยู่แต่สภาพยังดีเลยไม่เปลี่ยน
เพราะคิดว่าแบบกระดาษมันบันทึกข้อมูลไม่ได้
เลยใช้ไปก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กลัวจะเหมือนบัตรก่อนหน้าจริมๆ ฮา !!!

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็เป็นกระดาษ สีชมพู แต่เคลือบพลาสติกแบบด้านไว้

ออฟไลน์ Nouiii1

ครับ ล้านไลค์ :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Natchanon R.

• Newbie
  • *
  • PS '53 - MUICT14
    • My Facebook!
ผมพึ่งได้ใบแรกเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมาเอง ดันกำลังจะมีแบบ QR Code มาอีก :o

อีกสองปีเจอกันๆ ;)

ออฟไลน์ Newhang

ที่เลวร้ายสุด  เจอปลอมลายเซ็น เจ้าหน้าที่รัฐยังรับของโจรได้  คนเจอปลอมกลายเป็นคนผิดไป
ล้าหลังจริง

ออฟไลน์ No Trespassing

ครับ ล้านไลค์ :-X :-X :-X

55555555555555555555555555555555555555  ;D ;D

ออฟไลน์ w212cdi

น่าจะรวมใบเดียวกับ บัตรประชาชนไปเลย ไม่ต้องพกหลายใบ

ในเมื่อเป็น smart card แล้ว น่าจะให้สมชื่อ smart

ออฟไลน์ SM.

อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยน ไม่ได้บังคับกัน ก็ดีนะครับ

แต่ถ้าเปลี่ยน ใช้ขับไปในประเทศอาเซียนได้ด้วย

ออฟไลน์ Stp

ผมสนใจแค่ทำไมไม่เปลี่ยนใช้สมาร์ทการ์ด ทำไมยังใช้แถบแม่เหล็กที่เสื่อมได้เสียหายง่าย เพิ่ม QR เปลี่ยนบัตรชิปเลยดีกว่า ทีเดียวจบ

ผมว่าสาเหตที่ไม่รวมในบัตรประชาชนสมาร์ทการ์ด เพราะตัวบัตรเสมือนระบุความสามารถด้านการขับขี่ของเจ้าของบัตร คือแค่หยิบบัตรมาแสดงต่อเจ้าหน้าที่ก็รู้ว่าเป็นใบขับขี่ ไม่ต้องเชื่อมต่อกับระบบเพื่อสแกนชิป จะใช้ในไทยหรือต่างประเทศหยิบบัตรขึ้นมาก็รู้ว่าสอบความสามารถด้านการขับขี่มาแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D