ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องยนต์ TurBo ใหม่ๆ จะไม่มีเสียงพวกนี้แล้วใช่ไหมครับ?  (อ่าน 7593 ครั้ง)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member

ที่ไม่มีเพราะ เกียร์ที่ถูกพัฒนาไปมาก เป็นพวก CVT , ดูอัลครัช , DSG , ETC.

ผมเข้าใจถูกไหมครับว่า พวกเวสเกท กับ Blowoff จะจำเป็นมากกับเกียร์ธรรมดา

ที่มีการกระชากเกียร์ไปมา โดยที่เครื่อง และเกียร์ไม่ได้คำนวนไว้ เลยต้องมีเพื่อป้องกันความเสียหายของเครื่อง

ดูคลิปรถรุ่นใหม่ๆ ไม่ได้ยินเสียงแบบนี้แล้ว  :(

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มันอยู่ที่ระบบของโบเองมากกว่าครับ

ถ้าใช้diverterแทนที่จะblow off + เก็บเสียงที่ท่อร่วมดีเสียงก็ไม่มีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Blowoff ไม่มีติดตั้งมากับรถโรงงาน อยากได้ต้องติดเอง

ออฟไลน์ IS2000

ไปโมดิฟายพวกระบบกรองอากาศกับใส่ BOV ก็เสียงดังขึ้นมาเองครับ เคยได้ยินพวกมินิรุ่นใหม่ๆไปใส่ก็ได้ยินชัดเจนมาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Krongbun

;)
Blow off วนกลับเข้าระบบไอดีอีกรอบ ไม่ปล่อยทิ้ง
ลดเวลารอการบูสของเทอร์โบใหม่
มันก็จะเหลือแค่เสียงกริ๊กๆ นิดเดียว

ยังมีพวกปรับครีบโบอีก ให้กินลมมากกินลมน้อย
ของพวกนี้ก็เลยลดความสำคัญลงไป

ออฟไลน์ sukhontha

ตามข้างบนครับ  โบอ๊อฟ  เป็นระบบเปิด  เสียงเพราะ

บายพาสวาล์ว  เป็นระบบปิด ไม่มีเสียง

;)
Blow off วนกลับเข้าระบบไอดีอีกรอบ ไม่ปล่อยทิ้ง
ลดเวลารอการบูสของเทอร์โบใหม่
มันก็จะเหลือแค่เสียงกริ๊กๆ นิดเดียว

ยังมีพวกปรับครีบโบอีก ให้กินลมมากกินลมน้อย
ของพวกนี้ก็เลยลดความสำคัญลงไป

่อ่อ อยู่ที่ระบบ TURBO นี่เอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zapdos191

จริงๆพวกรถที่ High boost turbo ถึงเป็น blow off ระบบปิดจริงๆจะยังได้ยินนะครับแต่มันจะเบามาก เสียงมันจะแค่ฟู่ๆพอให้ได้ชุ่มชื้นหัวใจนิดดดดดดส์นึง 5555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นมีใส่กันเยอะมากครับ FC 1.5 แต่ไม่แน่ใจดังขนาดไหน

ออฟไลน์ Spada_Valess

gti ผมมีครับไม่มีโบออฟ แต่เปลี่ยนไดเวอร์เตอร์ เปลี่ยนโบ จูน เวลาถอนคันเร่งมีเสียงอยู่

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

Blowoff ไม่มีติดตั้งมากับรถโรงงาน อยากได้ต้องติดเอง

มีครับ แต่จะเป็นพวกเครื่องสมรรถนะสูงหน่อย และวางอยู่ในรถมีราคาหน่อยครับ
อย่างในสมัยก่อนก็มีเครื่อง RB20DET ที่วางใน Skyline R32 GTS 215แรงม้า
บ้านเราก็นิยมเอามาวางใน Cefiro A31 หรือพวกกระบะแต่ง
ยกคันเร่งทีดังฟิ้วๆเลยครับ....จริงๆก็มีเครื่องอีกหลายรุ่นครับที่มีมาจากโรงงาน แต่ผมจำได้ไม่หมดครับ

ส่วนพวกเครื่องเทอร์โบในรถกระบะนี่ไม่เห็นเคยใส่มาให้ครับ หรือมีบางรุ่นอันนี้ก็ไม่ทราบน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2017, 16:00:00 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
ถอดท่อทางเดินอากาศออก เปลี่ยนเป็นท่ออลูมิเนียมใส่กรองเปลือยก็เริ่มได้ยินเสียงซ่าๆ เวลาถอนคันเร่งอยู่บ้างครับ ถ้าติดคู่กับ bovก็จะชัดเจนมากขึ้นครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
รถผม 4g93t Gdi ก็มีโบออฟมาจากโรงงานนะครับ

ที่สงสัยเพราะว่า บัจจุบันรถรุ่นใหม่ๆก็มี Turbo กันหมดแล้ว ยิ่งค่ายใบพัด มี turbo 2-3 ตัวในเครื่องเดียวกันก็มี
แต่ไม่มียินเสียงทั้งเวสเกทแยก และโบลวออฟวาล์วในรถรุ่นใหม่ๆเลย จากการดูคลิปทดสอบในต่างประเทศ
เลยคิดว่า เพราะเกียร์หรือเปล่า เวลายกคันเร่ง เกียร์มันคงฉลาดเกิน สั่งให้ลดบูสตอนยกคันเร่งกระทันหัน
แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วว่าเป็นการนำแรงดันอากาศกลับไปใช้ใหม่เพื่อลดการ Turbo lag

ผมใช้แต่ NA มาตลอด ถ้าในอนาคตเปลี่ยนเป็นรถรุ่นใหม่ขึ้นจึงสงสัยว่าจะได้ยินเสียงเหล่านี้ไหม old school จริงๆเลยผม 555

ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

คันซุปปลาร้านี่
ใครขวัญผวาคงหนีหัวซุกหัวซุนกันเลยทีเดียว

อย่างกะปืนกล

ออฟไลน์ Darkart

หมายถึง เสียง Blow Off Valve หรือป่าว
ของเดิมติดรถมี อาจจะไม่เสียงดังมาก 
อยากลั่นหน่อย หา Blow Off Valve แต่ง หาใส่เองครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์