ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถเรียกร้องความเสียหายที่เกิดขึ้นจากผู้รับเหมาได้ไหมครับ?  (อ่าน 3931 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
เรื่องของเรื่องคือผมขับรถตกหลุมที่เกิดจากถนนทรุดของการก่อสร้างทางรถไฟฟ้าครับ ขับด้วยความเร็วประมาณ 40 km/h แล้วเห็นหลุมลึกข้างหน้าพอดี จะหักหลบก็คงสอยมอไซค์ จะเบรคทันทีก็คงโดนชนท้าย เลยเอาวะ....ปล่อยคันเร่งอย่างเดียว แล้วตู้ม!!! เสียงตกหลุมดังสนั่น แล้วผมก็ปล่อยไหลขับต่อไป แต่ดันมีอาการเกิดขึ้นตามมาคือรถกินซ้ายทันที ต้องเอียงพวงมาลัยประมาณ 1-2 นาฬิกาตลอดทาง แล้วแต่ว่าจะเจอถนนเอียงมากน้อยแค่ไหน ตั้งตรงหรือเอียงไม่ถึง 1 นาฬิกาไม่ได้เลย รถเป๋ทันที แต่ช่วงนั้นก็เย็นมากแล้ว เลยได้แต่แวะจอดปั๊มใกล้ๆ เพื่อส่องดูช่วงล่างกับล้อว่าเป็นอะไรไหม ผลคือผมเห็นว่าตรงขอบแมคมีรอยดำๆ เหมือนเป็นรอยยางมะตอยของถนนเบียด (ตอนแรกนึกว่าขอบแมคไปบดกับยาง ตกใจมาก) นอกนั้นก็น่าจะปกติตามที่ส่อง

พรุ่งนี้หลังจากผมทำธุระเสร็จ คงรีบเอารถไปเช็คช่วงล่างและตั้งศูนย์ล้อใหม่ แต่ก็กลัวว่ามันจะมีอะไรมากกว่าแค่ศูนย์ล้อเบี้ยวหรือป่าว? ถ้ามี แล้วผมต้องจ่ายซ่อมบำรุง ผมสามารถนำใบเสร็จพร้อมหลักฐานที่เป็นคลิปและภาพถ่ายของสิ่งที่เกิดขึ้นได้ไหมครับ? ผมต้องแวะไปแจ้งความบันทึกประจำวันที่ สน. ด้วยไหมครับ? เพราะผมขับผ่านด้วยความเร็วเพียง 40 km/h หรืออาจน้อยกว่านั้นเมื่อตอนเจอหลุมยังแทบทำรถผมพัง  :'(

( เสียงตกใจผมอาจฟังดูมุ้งมิ้งหน่อยนะครับ =_=" )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2017, 00:19:09 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นกรณีที่ยืนยันได้ว่าเกิดขึ้นจากผู้รับเหมาสามารถเรียกร้องได้ครับ แจ้งประกันเลยครับ ให้ประกันเดินเรื่องเอา

ออฟไลน์ prai

คงต้องฟ้องผู้ดูแลถนนเส้นนั้นครับ แล้วให้เขาไปฟ้องต่อเอาเอง ทางที่ง่ายและคุ้มที่สุดคือแจ้งเคลมประกันครับ

ออฟไลน์ Krongbun

;) ได้ครับ แต่คงต้องไปพิสูจน์กัน
เหมือนหลายๆเคสทำถนนแล้วไม่มีไฟบอก
พอเกิดอุบัติเหตุก็ฟ้องร้องกันไป

ออฟไลน์ apinui

เสียงยางบวมนะครับโดนขนาดนี้ ..มุดดูด้านในด้วยครับว่ายางบวมจากด้านในหรือเปล่า ....

ออฟไลน์ Lertvarit

หึหึ ผมก็โดนครับเส้นนี้ ตรงที่ จขกท โดนเลยครับ

กลัวเบ้าโช๊คแตกเหมือนกัน ตกแรงด้วยครับ

เห้ออออ คุณภาพการทำงานผู้รับเหมาไทย....
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยเกือบไปเหมือนกัน แต่เบี่ยงหลบทัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เบื้องต้นตอนนี้ตั้งศูนย์ล้อใหม่เรียบร้อยแล้ว ช่างตรวจสอบช่วงล่างแล้วบอกว่าไม่เป็นอะไร ซึ่งก็จริงครับ ขับได้ตรงเหมือนเดิมแล้ว แต่ตอนนี้มีเสียงดังหว่องๆ ตอนเวลารถวิ่ง กำลังตรวจสอบต่อไปว่าเป็นที่ยางหรือลูกปืนกลับบ้านเก่า ค่าซ่อมเบื้องต้นแค่ 500 บาท (ตรวจเช็คและตั้งศูนย์) :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
เคยขับมาสด้า3ของพี่สาวตอนกลางคืนเส้นบางปูครับ มองไม่เห็นจริงๆมืดมากรูดไปเต็มที่ แรงขนาดกระเป๋าตังค์กับมือถือผมที่วางตรงช่องว่างแก้วกระเด้งขึ้นมาชนช่องแอร์กลางครับ สรุปยางขวาหน้าหลังบวมเป๋งเลยครับต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
เพิ่งโดนหลุมมรณะมา  เลยตึกช้างไปหน่อย ก่อนปั้มน้ำมัน เลนน์ขวา หักหลบไม่ทันล้อซ้ายตกหลุม  ทำลูกปืนแตกเลย หน้าซ้าย หลังซ้าย 
  *ล้อไม่เป็นไร เเต่ยางปกติ