ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัทรถเขาทำสำรวจเรื่องความสวยในสายตาของลูกค้ารึเปล่าครับ?  (อ่าน 4185 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เวลาออกแบบรถมาคันนึง ก่อนขึ้นสายการผลิต ก่อนสรุปว่าจะทำรถคันนี้ขายนี่ เขาสนใจเรื่องความสวยของรถต่อสายลูกค้าไหมครับ ? หรือคิดเองเออเองในองค์ก หรือ ตัดสินจากคนไม่กี่คน? หรือทำสุ่มสำรวจ? เพราะถ้าทำสำรวจกลุ่มใหญ่มันจะไม่เป็นความลับ หรือไม่สนใครคนในองค์กรพอใจก็คือโอเค

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ผมเดาเอาว่า คงมีทีมประเมิน..........จากรุ่นเก่าๆที่วางขายและได้รับความนิยม หรือศึกษาจากคู่แข่งก็มีส่วน สร้างสรรค์เพิ่มเติมเข้าไป ส่วนการที่จะไปสำรวจความนิยมคงไม่มีนะ

ออฟไลน์ IS2000

สนใจครับเพราะผมเองเคยถูกเรียกไปทำแบบสำรวจของมินิตอนที่อาศัยอยู่ที่ต่างประเทศ
ตอนนั้นเคยใช้ R53 แล้วทางเอเจนซี่ของบริษัท BMW โทรมาชวนไปทำกิจกรรมเกี่ยวกับการวิจัยรถรุ่นใหม่ของทางบริษัทแต่มีข้อแม้ว่าจะต้องไม่ได้ทำงานเป็นสื่อเกี่ยวกับรถยนต์ พอไปถึงสถานที่เป็นโกดังที่ปิดมิดชิด ที่ลานจอดมีรถ Mini, Beetle, VW Golf เป็นส่วนใหญ่ครับ คงจะเรียกกลุ่มลูกค้าของรถแนวนี้มาโดยเฉพาะ
พอไปด้านในทางบริษัทก็ขออนุญาตเก็บอุปกรณ์ที่ถ่ายภาพได้ทุกชนิด และพอเดินเข้าไปก็เจอกับรถ R56 ตัว prototype อยู่สามสี่คันครับ แต่ละคันมีดีเทลการออกแบบที่แตกต่างกัน และทางผู้จัดงานก็ส่งแบบเซอร์เวย์มาให้ทำว่าชอบแบบไหนที่สุด รวมไปถึงจุดเล็กๆทั้งภายนอกและภายใน เครื่องยนต์ก็เสนอมาว่าอยากจะให้เป็นซุปเปอร์ชาร์จหรือเทอโบ รวมไปถึงราคา ฯลฯ พอจบงานก็จ่ายเช็คมาให้และขอว่าอย่าเพิ่งโพสอะไรออกสื่อครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Newhang

ไม่แน่ใจครับ
ผมว่าถ้ามันมี revo กับภายในแบบ altis ไม่สมควรเกิดบนโลกนี่ในยุคนี้เลย
นอกจากออกแบบไม่ดี การใช้งานก็ไม่ดีด้วย  และส่งผลกระทบหลายอย่าง

ผมว่าบางบริษัทคงสนใจ บางบริษัทคงละเลย

ออฟไลน์ bubball

สนใจครับ และสนใจมากด้วย

เคยไปทำแบบสำรวจเหมือนกับความคิดเห็นด้านบนเลยครับ แต่เป็นรถญี่ปุ่น B Crossover ที่จะเปิดตัวในปีหน้า
การสำรวจมีตั่งแต่ให้ยืนดูตามจุดต่างๆจากนั้นก็ให้เข้าไปนั่งในรถคู่แข่งแล้วมานั่งรถรุ่นใหม่ของพวกเขา แล้วติ๊กคะแนนการออกแบบและความกว้างนู้นนี่ เรียกว่าครบทุกสิ่งที่จะถามได้
ผ่านเข้ารอบลึกหน่อยก็จะมีการนำเข้าของรถแต่ละรุ่น (ตอนนั้นมี HR-V , CX3 , Ecosport , Juke ) มานั่งคุยกันว่าชอบไม่ชอบอะไรในรถตัวเองและรถรุ่นอื่นๆ เหตุใดถึงเลือกรถคันปัจจุบัน มีการนำรูปสไตล์ต่างๆมาให้เลือกเพื่อดูความชอบส่วนบุคคล เช่นให้เลือกว่าชอบแฟชั่นสไตล์ไหน เรียบหรู , ลุยๆ หรือจัดจ้าน อะไรประมาณนั้นครับ (เดาว่าน่าจะดูลักษณะของกลุ่มเป้าหมายส่วนใหญ่ว่าชอบแนวทางการตกแต่งภายในแบบไหน)
ผมได้เข้ารอบสุดท้าย ซึ้งนั่นคือการที่บริษัทนั้นนำกลุ่มคนจากญี่ปุ่นราวๆ 10 คนมาที่บ้าน มาดูห้องนอน,ที่อยู่อาศัยและการใช้ชีวิต สุดท้ายก็พูดคุยกันประมาณว่าอยากให้รถที่พวกเขากำลังจะนำมานั้นมีแนวทางไปทางไหน

ผมรอชมเลยว่าปีหน้ารถคันนั้นจะออกมาในแนวทางที่ผมได้ให้ข้อมูลไปบ้างหรือเปล่า 55555555

ออฟไลน์ holahola66

Honda Mazda ดูจะสนใจกว่าค่ายอื่นๆครับ  ตามความรู้สึกนะครับ มองว่าเค้าออกแบบรถได้ถูกใจกว่า

ส่วนค่ายยุโรปคงไม่พลาดกับเรื่องแบบนี้
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แค่สีรถ เขายังสำรวจจากกลุ่มเป้าหมาย ทำแล้วทำอีก

เรื่องการ design เขาต้องสนใจ อยู่แล้ว

แต่ ค่ายรถ เขาก็มี design language + trend + tech ของแต่ละค่าย ณ ช่วงเวลาๆ นั้น ทำให้เราเห็นรถที่ออกมาอย่างทุกวันนี้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ส่วนมากชอบทำเป็น FOCUS GROUP ในเรื่องนั้น ๆ ที่สนใจ แล้วคัดเลือกอีกทีจากกลุ่ม FOCUS นี้ลงไปทำเชิงลึกอีกที บริษัททำเยอะครับ เพียงแต่กลุ่มตัวอย่างหลากหลายมาก ๆ ใครที่โชคดีก็จะได้เข้าไปในรอบลึก ๆ ซึ่งบริษัทสำรวจจะคัดมาก ๆ เพื่อให้ได้ตัวแทนจริง ๆ ที่บริษัทรถเชื่อถือได้

ออฟไลน์ Auto

เวลาออกแบบรถมาคันนึง ก่อนขึ้นสายการผลิต ก่อนสรุปว่าจะทำรถคันนี้ขายนี่ เขาสนใจเรื่องความสวยของรถต่อสายลูกค้าไหมครับ ? หรือคิดเองเออเองในองค์ก หรือ ตัดสินจากคนไม่กี่คน? หรือทำสุ่มสำรวจ? เพราะถ้าทำสำรวจกลุ่มใหญ่มันจะไม่เป็นความลับ หรือไม่สนใครคนในองค์กรพอใจก็คือโอเค
   การออกแบบรถหรือทำมาขายคันนึงเขาทำประมาณนี้ครับ

1. เอาข้อมูลรุ่นเดิมมาใช้   
  2. มีการสำรวจตลาด  ความต้องการของลูกค้า
  3. มีการสำรวจคู่แข่ง  ลูกค้าคู่แข่งว่าทำไมจึงตัดสินใจซื้อรถคันนั้น
  4.จากนั้น R&D  จะเอาข้อมูลการตลาดของฝ่ายการตลาดและบริการ  ข้อมูลทางเทคนิคของรุ่นเดิม ข้อมูล New Model ของรุ่นใหม่มาออกแบบพัฒนารถ    ความสวยจะถูกใส่เข้าไปด้วยแต่ไม่ใช่หัวข้อหลัก    แต่การออกแบบความสวยมันมาจากทัศนคติและกลุ่มลูกค้าเดิม ๆ ที่ซื้อรถว่าเขาต้องการรถประมาณไหน    ข้อมูลเหล่านี้จะถูกนำมาออกแบบบ  ไม่ใช่ R&D คิดเองเออเองว่าอยากได้รถสวย แหวกแนวไม่ซ้ำใคร หรือพอใจจะออกแบบอย่างไรก้ได้    คือมันมีคนชี้นำแนวทางการออกแบบมาก่อนแล้วว่าหน้าตาควรจะออกมาประมาณไหน     นอกจากนี้ข้อมูลในกลุ่มอาเซียนก็สำคัญ และข้อมูลลูกค้ากลุ่มที่ส่งออกไปขายก็สำคัญเพราะเขาไมไ่ด้ขายเราประเทศเดียว     ข้อมูลมันจึงได้เพียงแค่กลาง  ๆ จับเอามารวมกันไม่ได้เน้นด้านใดด้านนึงมากเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2017, 20:28:28 โดย Auto »

ออฟไลน์ rtong

ฝ่ายที่รับผิดชอบด้านการออกแบบทำหมดทุกอย่างที่หลายคนกล่าวมา
แต่สุดท้ายผู้บริหารเป็นคนตัดสินใจ  จบข่าว

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ทุกเจ้าทำ market research แล้วก็ car clinic เผื่อฟังความเห็นของลูกค้าเกือบทุกรุ่นแหละครับ เพราะบริษัทรถพวกนี้ลงทุนกันหลักพันล้านทำอะไรรอบคอบอยู่แล้วครับ

แต่ทำเยอะทำน้อย ทำละเอียดมากแค่ไหน และตอบโจทย์ลูกค้ามากแค่ไหนอีกเรื่องนึง แล้วทำเสร็จผู้บริหารเอาไปใช้ไหมก็อีกเรื่องนึง

MacH1

สงสัยว่า Toyota เค้าสำรวจเรื่องความสวยหรือเปล่าก่อน launch Mirai กับ Prius ล่าสุด
หรือเค้าคิดว่า Ugly is new cool ครับ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
 ตลาดประเทศไหนขายดียอดขายเยอะ งานออกแบบจะโดนใจตลาดนั้นครับ รถรุ่นหลังๆทำเป็น global modelหมดแล้วครับ
แต่ตลาดยอดรองลงมาอาจจะมีพาทเสริมเฉพาะตลาดนั้นก็มีครับ

ออฟไลน์ SM.

กว่ารถจะออกมา ความลับมากๆๆ เค้าจะเอาตอนไหนมาถามผู้บริโภคล่ะครับ ว่าถ้าออกรถมาหน้าตาแบบนี้ สวยมั๊ย

jaesz

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ถ้าทำสำรวจ แสดงว่าคนในปัจจุบัน กับคนอย่างผมนี่ คงมีแนวคิดเรื่องความสวยไม่เหมือนกันแน่ ๆ หลายรุ่นเลยที่ผมรู้สึกว่ามันไม่สวย มีน้อยมากที่ผมยังรู้สึกว่า เออ คันนี้มันสวยดีนะ

ตกยุกซะแล้ว

ออฟไลน์ h0661036

ผมสงสัยเหมือนกันครับ  โดยเฉพาะกับโตโยต้า  vios  altis camry  3 ตัวนี้ ตอนทำ research เค้าเอาความของลูกค้า หรือผู้บริหารโตโยต้า

ออฟไลน์ XyteBlaster

ผมสงสัยเหมือนกันครับ  โดยเฉพาะกับโตโยต้า  vios  altis camry  3 ตัวนี้ ตอนทำ research เค้าเอาความของลูกค้า หรือผู้บริหารโตโยต้า

เท่าที่ฟัง ๆ เค้า เล่ามา เป็นอย่างหลังครับ

แต่ toyota ยุคใหม่ ที่บริหารโดย mr.akio ค่อนข้างจะแหวกแนวครับ รถรุ่นใหม่ที่เปิดตัวเลยมี design ที่ค่อนข้างโดดเด่นมาก แต่สวยไม่สวยอีกเรื่องนึง

เช่น prius , sienta , new camry

ออฟไลน์ rokrok

ทำแน่นอนทุกยี่ห้อครับ ทำในทุกส่วนด้วย

แต่ที่ออกมาไม่สวย มันก็เหมือนกะไปซื้อปลากระป๋อง หรือ ขนมบางยี่ห้อแล้วมันแดกไม่ได้อะครับ ทั้งๆที่ มาจาก บ. ใหญ่ๆ

คือบางคนก็ว่าสวย บางคนก็ว่าอร่อย บางประเทศก็ว่าสวย บางประเทศก็ว่าไม่สวย ไม่อร่อย อะไรแบบนั้น