ผู้เขียน หัวข้อ: ต่างประเทศเขากรอไมล์ขายรถกันรึเปล่าครับ  (อ่าน 5828 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ทุกวันนี้เหมือนทำกันเป็นปกติในบ้านเรา ส่วนบ้านเรา รถเต็นท์ รถบ้าน ทำกันแค่ไม่ตีแผ่หรือไม่ค่อยให้ความสนใจกันมากนัก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ต่างประเทศเขากรอไมล์ขายรถกันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 12:10:58 »
ผมรู้จักคนญี่ปุ่นคนนึง ทำอาชีพกรอไมล์รับพวกรถประมูลก่อนส่งขายนอก

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: ต่างประเทศเขากรอไมล์ขายรถกันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 13:07:20 »
พ่อค้า ก็คือ พ่อค้า  มุ่งหวังกำไรเหมือนกันทั่วโลก

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 13:26:08 »
เคยอยู่ออสครับ มีครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 14:47:22 »
อเมริกาก็มีครับ
นิยมกรอกันด้วยโดยเฉพาะพ่อค้ารถที่เนียนทำเป็นรถบ้าน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 14:48:17 »
เอาเป็นว่า ปัจจุบันนี้
มีรถรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่กรอไมล์ ไม่ได้บ้างครับ ??
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 15:19:16 »
มีรถรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่กรอไมล์ ไม่ได้บ้างครับ ??

กรอได้หมดครับ แม้แต่พวกรถที่ดึงข้อมูลระยะทางจาก ECU มาขึ้นที่มาตรวัด เสียบคอมไปแก้ข้อมูลได้หมด ถ้าโป๊ะแตกคือเข้าศูนย์แล้วไปเสียบคอมที่ศูนย์น่ะแหละครับข้อมูลไหลเข้ากล่องมาหมดเลย ในนี้คุ้นๆว่ามีคนเคยโดนอยู่กรอไมล์มา พอไปเข้าศูนย์ไมล์งอกมาหลายหมื่น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 15:31:18 »
กรอ ไม่ กรอ ไม่สำคัญ เพราะทำกันเยอะ ไม่ว่าที่ไหน

สำคัญที่ คันที่ได้มา โดนกรอหรือป่าว ต่างหาก

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 16:29:49 »

กรอได้หมดครับ แม้แต่พวกรถที่ดึงข้อมูลระยะทางจาก ECU มาขึ้นที่มาตรวัด เสียบคอมไปแก้ข้อมูลได้หมด ถ้าโป๊ะแตกคือเข้าศูนย์แล้วไปเสียบคอมที่ศูนย์น่ะแหละครับข้อมูลไหลเข้ากล่องมาหมดเลย ในนี้คุ้นๆว่ามีคนเคยโดนอยู่กรอไมล์มา พอไปเข้าศูนย์ไมล์งอกมาหลายหมื่น

งั้นแปลว่ารถมือสองที่อยู่ในตลาดนี่แทบจะไว้ใจไม่ได้เลยเหรอครับ น่ากลัวมาก 5555

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 16:49:04 »

งั้นแปลว่ารถมือสองที่อยู่ในตลาดนี่แทบจะไว้ใจไม่ได้เลยเหรอครับ น่ากลัวมาก 5555
วงการนี้ ไม่เขี้ยวจริงๆอยู่ไม่ได้หรอกครับ ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 17:21:29 »
มีครับ เป็นเรื่องปกตินะ จริงๆต้องดูสภาพอื่นๆประกอบอะครับ ดูไมล์อย่างเดียวไม่ได้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 17:23:54 »

วงการนี้ ไม่เขี้ยวจริงๆอยู่ไม่ได้หรอกครับ ขอบอก
+ 1 พวกรถมือ 2 เขี้ยวกันทั้งนั้นครับ ลูกเล่นตรึม

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 19:30:36 »
ถ้าเป็นอย่างบางประเทศที่ระบบราชการไม่ได้จั๊ดง่าว ทำมาเหมือนมีจุดประสงค์อย่างเดียวคือให้ประชาชนลำบากมากขึ้น ณ ปัจจุบัน การตรวจสภาพรถยนต์ทุกครั้งจะมีการบันทึกเลขไมล์เอาไว้ครับ แล้วไอ้ข้อมูลนี้ก็จะอยู่บน Database ออนไลน์ ซึ่งใครๆก็สืบค้นได้ และที่สำคัญ มันไม่ได้บันทึกแค่นั้น แต่รวมไปถึงว่า รถคันนี้เคยตรวจสภาพไม่ผ่านหรือไม่ หรือผ่านมาตลอด แล้วก็ทำไมรถคันนั้นถึงตรวจสภาพไม่ผ่านด้วย

ซึ่งจริงๆมันก็มีอยู่ไม่กี่ประเทศที่ทำได้ถึงขนาดนี้นะ แต่ผมเห็นแล้ว ผมชอบมาก

ตัวอย่างเช่น ระบบนี้ของอเมริกาจะเป็นของเอกชนซึ่งทำร่วมกับบริษัทประกัน ต้องเสียตังถึงจะดูข้อมูลเหล่านี้ ข้อมูลที่ให้ก็ไม่ค่อยจะครบถ้วน ไม่มีบอกว่าที่ผ่านมาตรวจสภาพผ่านหรือไม่ เพราะบางรัฐก็ไม่มีการตรวจสภาพ แต่ถ้าเป็นของอังกฤษ บริการนี้ ฟรี และสืบค้นจากเว็บออนไลน์ ง่ายมาก!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2017, 19:34:39 โดย TheRealMeaw »

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 20:16:19 »
โดนเหมือนกันครับจาก 21x,xxx km เป็น 13x,xxx km

แต่สภาพรถดีมากๆ เลยไม่ซีเรียส และขอให้ศูนย์ปริ้น 3 ครั้งสุดท้ายที่เข้าใช้บริการศูนย์ครับ

เปลี่ยนอะไหล่ใหม่เพียบครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2017, 20:56:32 »
แสดงว่า ต้องพึ่งดวงด้วยสิครับเนี่ย 😁 ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 07:10:36 »
วิธีการกรอ คนไทยเราก็เอามาจาก ตปท เนี่ยแหละครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 09:25:25 »
ที่เมกามีทำกันแน่นอน  แต่มันก็เช็คได้ไม่ยาก

เพราะระบบพวก carfax  กับระบบที่เช็คพวก lemon car ...เสียตังเช็ค แล้วจะได้ report ออกมาชุดนึง   พวกนี้ไม่แน่ใจว่ามันไป sync ข้อมูลจากไหนมาบ้าง แต่ทุกครั้งที่เราเข้าศูนย์  แม้กระทั่งไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ walmart มันยังมีข้อมูลเลยคับ   ต้นปีเข้าศูนย์ไมล์ 60000   ปลายปีเปลี่ยนนมค ไมล์ 68000  ....ปลายปีประกาศขาย ไมล์ 42000   แบบนี้ก็รู้ละ ว่าไปกรอไมล์มา
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 09:41:11 »
ผมรู้จักคนญี่ปุ่นคนนึง ทำอาชีพกรอไมล์รับพวกรถประมูลก่อนส่งขายนอก
   ที่เค้าว่ารถญี่ปุ่นประมูลซากออกมาจาก Junk  ไมล์น้อยแสดงว่า ........... คนไทยแหกตากันเองมานานแล้ว  เนื่องจากโดนคนญี่ปุ่นกรอไมล์กันมาก่อน จะถึงเซียงกงในไทย

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 10:45:23 »
ถ้าในอเมริการถที่โดนกรอไมล์มาสามารถเช็คได้ง่ายๆเหมือนความเห็นด้านบนครับ การกรอไมล์นั้นก็ผิดกฎหมายด้วย แถมรถที่โดนกรอไมล์มาจะมีประวัติติดเล่ม registration ถาวร ทำให้ขายต่อแล้วราคาตกเหมือนรถที่โดนเคลมน้ำท่วมหรือชนจนต้องคืนทุนประกัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2017, 17:22:08 »
สมัยใหม่ก็กรอไม่ยาก

เช่น Focus ลงทุนอุปกรณ์ไม่กี่ร้อย โปรแกรมโหลดฟรี อยากได้ไมล์เท่าไหร่ใส่เลย ไม่ต้องแกะอะไรทั้งนั้นเลยฮ๊ะ  ;D ;D ;D ;D