ผู้เขียน หัวข้อ: ตาข่ายพันพันเพลาขับทำให้รถคว่ำ ???  (อ่าน 7067 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ตาข่ายพันพันเพลาขับทำให้รถคว่ำ ???
« เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 20:38:56 »
เห็นแชร์มาครับ เลยอยากมาเตือนเพื่อนๆในนี้ครับ แล้วสอบถามความเป็นไปได้ในเคสนี้หน่อยครับ

Update : ต้องขอโทษด้วยครับ ไม่ได้ดูดีๆก่อน มันไม่ใช่ถุงพลาสติกครับ น่าจะเป็นตาข่ายครับ (แก้หัวข้อละครับ) ว่าแต่มันเข้าไปพันได้ยังไงอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 21:15:50 โดย norrarac »

ออฟไลน์ norrarac

ภาพต่อครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ก็น่าจะเป็นไปได้นะผมว่า รถขับหลังพันแล้วล้ออาจล็อกรึเปล่าเลยเสียการทรงตัวเหมือนดึงเบรคมืออ่ะครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ HHHsung

ตั้งกระทู้เรียกแขกจริงๆ จขกท. น่าจะรู้นะว่าถุงพลาสติกมันหน้าตาเป็นยังงัย

อย่างในรูปมันเป้นเส้นใย เยอะขนาดนั้นทำไมจะล็อคเพลาไม่ได้

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ตาข่ายจับปลาครับ พันแล้วล้อน่าจะล็อคจนปัดลงข้างทาง
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ BigCat

:( โห ขนาดนี้ ไม่น่าใช่ถุง น่าจะเหมือนตาข่ายสีฟ้าๆหรือใยสักอย่าง
ว่าแต่ มันไปพันขนาดนั้นได้ยังไง โหดมาก หนึ่งในแสนไหมนี่ เคสแบบนี้ :-\
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
ตาข่ายสีฟ้า น่าจะพันเพลาขับ ทำให้ล้อล็อค
เพราะดูจากรูป ล้อหลังทั้งซ้ายและขวา ลายดอกยางหายไปทั้งสองล้อครับ
ผมเดาผิดหรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ เพราะข้อมูลมีแค่รูป ไม่เห็นรูปถนนที่รถวิ่งมา
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
เอ่อออ ที่พันอยู่นั้นคือ "ถุงพลาสติก" หรอครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
โอ้.....ตาข่ายสีฟ้า น่ากลัวจริง ๆ

ออฟไลน์ final

Re: ตาข่ายพันพันเพลาขับทำให้รถคว่ำ ???
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 21:16:48 »
ทำไมเดี๋ยวนี้เว็บนี้ดุจัง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: ตาข่ายพันพันเพลาขับทำให้รถคว่ำ ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 22:04:37 »
ผมว่าขับคล่อมก็พันได้ครับ เป็นไปได้ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Hein9er

• **
ส่วนที่มันพันเข้าไป แล้วไปล็อคเพลา มันก็คล้ายๆกับพวกเส้นผม หรือเศษใยผ้าที่เข้าไปพันกับพวกแกนมอเตอร์ต่างๆ
ก็จะเกิดการติดขัดเหมือนกัน คนขับคงขับคล่อมไป แล้วมันดันเข้าไปเกี่ยวไปพันกับเพลาพอดี
หรืออาจจะถูกลมดูดเข้าไป คล้ายๆกับถุงพลาสติก หรือกระดาษที่มักถูกดูดติดใต้ท้องรถ
แต่ในกรณีนี้เป็นตาข่ายพอมันดูดเข้าไปก็เลยไปพันยับเลย
กรณีขับมาไวๆแล้วมันพันเข้าไปสุด ล็อคทันทีก็มีสิทธิ์ที่จะเกิดอุบัติเหตุสูงครับ เหมือนคนวิ่งๆมาเร็วๆแล้วโดนเตะตัดขาแหละครับ

ออฟไลน์ oak_s

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 23:02:54 »
เส้นใยเหนียวขนาดหยุดรถได้เลยนะครับนี่

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 23:07:01 »
เป็นรถยังดีมีเหล็กหุ้ม  ขี่มอไซค์เจอแบบนี้หรือสูบติดล้อล็อคแบบนี้มีบินกันง่ายๆ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 23:36:00 »
เส้นใยพวกนี้เหนียวมากครับ ถ้ามีปริมาณที่หนาแน่นและมากพอเข้าไปพันในเพลาทีมีงานเข้าแน่นอน

ที่เคยเห็นก็มีคนขี่มอไซค์จะไปวางตาข่ายดักปลาแล้ววางตาข่ายแบบนี้มัดไว้หลังเบาะ ปรากฎว่าปลายมันปลิวมาพันกับล้อหลังแค่ย่อมนิดเดียว ล้อติดล้มโครมได้แผลกันไป

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 23:43:50 »
เคยเห็นข่าวผ้าใบเข้าไปติดเพลาขับครับ  :o

ตอนนั้นจำได้ว่าข่าวสัมภาษณ์มาคือเพลาชะงักปั๊บ
แต่แรงบิดที่เหลือคือเอารถพลิกกันเลยทีเดียว ล้อไม่ได้ล็อก

เจ้าของรถยังงงๆ คิดว่าขับคร่อมผ้าใบคงไม่เป็นไร ที่ไหนได้
เพลาเหมือนจะเล็กๆ แต่แรงบิดที่ส่งมามหาศาลนะครับนั่น

* แรงบิดส่งเป็นแนวหมุนไม่ทวนก็ตามเข็มนี่แหละครับ พอเพลาหมุนไม่ได้ รถเลยหมุนแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2017, 23:48:00 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออนไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:29:46 »
ผมขับรถผ่านคันเกิดเหตุพอดีครับ ดีที่ไม่เป็นอะไรมากและถนนเป็นทางสี่เลนไม่ไปเกี่ยวกับคันอื่น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 08:45:09 »
ตามข่าวมีอีกคันนึงด้วยครับ ตาข่ายแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 09:05:51 »
 ??? ??? ??? ??? เข้าไปติดขนาดนี้เลย

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:22:27 »
โอ้แม่เจ้า เป็นไปได้ !!! แค่ตาข่ายเข้าไปพันสงสัยเหนียวจิงแล้วล็อคเพลาเหมือนเบรคล็อคเลยหงายท้อง :-X

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 10:41:46 »
เป็นอุทาหรณ์ได้ดี อย่าคิดว่ารถสูงแล้วจะขับเหยียบไปเฉย ๆ ได้นะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 11:32:35 »
ทางที่ดี หลบดีกว่า วิ่งคล่อมเลย อาจะเป็นแบบนี้
ตาข่าย เส้นใยเหนียวมากครับ มีปริมาณเยอะ จะเหนียวแน่นมากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 12:50:03 »
รถยุโรปที่มีแผ่นปิดใต้ท้อง น่าจะปลอดภัยจากกรณีนี้นะครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 13:51:02 »
แล้วรถเก๋งขับหน้า หรือsuvที่ขับหน้าไม่มีเพลาหลัง
จะเกิดเหตุการณ์อะไรประมานนี้ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 18:09:54 »
เกิดมาเยอะแล้วไม่ใช่พึ่งเกิดเคสแรกอะไรทำนองนี้ ที่นอนหล่นรถเหยียบแล้วมันขาดไปพันเพลารถ
เพลาล็อคก็ไม่ต่างอะไรกับสองล้อหลังเบรกล้อล็อคไปด้วย  ถ้าเกิดกับรถขับหน้าถ้าเป็นพวกถุง กระสอบ ไฟไหม้ได้เลย ต่อให้ไม่มีเพลาแต่แนวท่อไอเสียมันพาดไปตามยาวรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheWizard

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 19:48:01 »
ตาข่ายพันผมไม่ค่อยแปลกใจ แต่แอบมองการวางท่อของนาวารา เขาวางท่อขวางอย่างนี้เลยเหรอ แปลกดี :-X

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 20:27:07 »
หลบอย่างเดียวสินะ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 11:01:56 »
พวกตาข่ายหรืออวนลักษณะแบบนี้น่ากลัวกว่าที่คิดครับ อย่าว่าแต่รถเลย พวกเรือเดินสมุทรลำขนาดสนามฟุตบอลเจอเข้าไปยังเดี้ยง มันเข้าพันใบจักร ถ้าเจออวนขนาดใหญ่ใบจักรเกือบจะหยุดหมุน เครื่องจักรเกิด OVERLOAD แก๊สเสียสูงจน Slowdown ทำงาน วิ่งไม่ออก ต้องจ้างประดาน้ำดำลงไปตัดเลยครับ ตอนสมัยทำงานอยู่บนเรือเจอมาหลายรอบ น่ากลัวมากๆ

ในเคสนี้เพลาน่าจะล็อคจนควบคุมรถไม่ได้เลยเป็นอย่างที่เห็น