ผู้เขียน หัวข้อ: มองคนขับรถFortuner, Pajero Sport, MU-X และ Trailbrazerมีบุคลิกและไลฟ์สไตล์แบบไหน  (อ่าน 14938 ครั้ง)

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
Traibelzer  สมัยนี้ราคาถูกกว่าคู่แข่งแล้วหรอครับ  น่าเสียดายจังเลย สมัยผมซื้อมันแพงกว่าเจ้าอื่นอยู่หลายตังเลย

ออฟไลน์ Biggs

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
For: เน้นความคุ้มค่า ความสบายใจ เร่งแรงทันใจ
Pa: เน้นสมรรถนะ ในราคาย่อมเยา
Mu: เน้นความประหยัด ไม่เร่งรีบ ครอบครัวมาก่อน
Trail: แรงไว้สู้เจ้าตลาด มาพร้อมความปลอดภัย โดยไม่แคร์0
ทั้งหมดนี้ต้องการความคุ้มค่า ใช้งานได้อเนกประสงค์
คันเดียวใช้ได้ทั่วไทย ไปกันได้ทั้งบ้าน

ออฟไลน์ james99

• **
ผมมองว่าถ้าจะทำรายงานโดยใช้เนื้อหาแบบนี้จริง ข้อมูลต้องครบถ้วน รอบด้าน ไม่อย่างงั้นจะโดนตอกกลับเอาง่ายๆ

คำตอบเชิงความเห็น มันขึ้นอยู่กับประสบการณ์และลักษณะทางความคิดของผู้ตอบ ซึ่งไม่ใช่ข้อมูลจริงๆทางสถิติ

ยกตัวอย่างเช่น คุณต้องทำแบบสอบถามว่าคนใช้ฟอร์จูนเนอร์ อายุเท่าไหร่ เพศ การศึกษา ทำงานอะไร มีไลฟ์สไตล์อย่างไร เป็นต้น ไม่ใช่ให้คนอื่นมาวิเคราะห์วิจารณ์แบบนี้

เพราะคนใช้รถPPVไม่ใช่ว่าจะมีฐานะด้อยกว่าคนขับเบนซ์ หลายๆคนเป็นเจ้าของโรงงานกิจการใหญ่โตขับอัลติสก็ยังมี หรือเป็นหมอขับแจสขับเอ็กเทรลตัวเก่าผมก็เคยเห็น

ถามว่าแบบนี้เค้างกหรือเปล่า เค้าไม่ค่อยรู้เรื่องรถหรือเปล่า มันตัดสินไม่ได้และใช้อ้างอิงไม่ได้ สิ่งที่ใช้อ้างอิงได้คือข้อมูลเชิงสถิติ(น่าจะพอหาได้ไม่ยาก)

โจทย์ในการซื้อรถของแต่ละคนต่างกัน เราจึงไม่สามารถตัดสินใครได้จากการมโนไปเอง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าให้ตอบแบบคนไม่รู้เรื่องรถ เป็นชนชั้นกลางปกติ ไม่มีรถเหล่านี้ขับ ขอตอบว่าไม่รู้ครับ  ;D ;D

แต่ตอบแบบคนเลือกออกรถ ขอตอบว่า ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาหลัก ส่วนใหญ่จะมี 2 ขั้วครับ
1. คนรัก iSUZU ยังไงก็เลือก Mu-X ครับ
2. คนรัก Toyota ยังไงก็เลือก Fortuner ครับ

ส่วนคนที่หลงไหลในการขับขี่ โดยเฉพาะขาลุย และคนที่เลือกจากความคุ้มค่าของเงินที่จ่ายจะเลือก Pajero Sport ครับ
สุดท้ายคนที่ต้องการระบบช่วยในการขับขี่เยอะๆ และชอบตัวรถเป็นการส่วนตัวก็อาจจะไปที่ Trailbrazer ครับ

แต่ถ้าเป็นความเห็นของผมตอนเลือกซื้อรถประเภทนี้คือ (ตอนนี้ใช้ Fortuner BMC 3.0V 2WD)

Fortuner: เลือก Fortuner เพราะมันดูดีและถูกใจสุดครับ แพงไปหน่อย แต่ก็ให้ความรู้สึกที่ภูมิฐาน เท่ห์ และภายนอกดูแตกต่างจาก VIGO ชัดเจนครับ (มีแค่บริเวณเสา A ถึงเสา B ที่เหมือนกัน)
ตอนนี้ภายในใกล้กันมากแล้ว ต่างกันแค่เบาะทรง Sport ทีเหลือเหมือนหมด เฮ่อ!!!
และรู้สึกว่าไม่มีเสียงบ่นจากรุ่น BMC เท่าไหร่ แสดงว่าปัญหาน่าจะได้รับการแก้ไขหมดแล้ว (ตอนนี้ใช้มาปีกว่า ก็ไม่มีปัญหาใดใด)

Pajero Sport: ตอนแรกก็สนใจ Pajero Sport ครับ เพราะตอนนั้นงบน้อย แต่นั่งไม่สบายและยังให้ความรู้สึกของ Triton อยู่มาก
และยังมีคนบ่นอยู่ว่ามีปัญหาเฟืองท้านหอน พวงมาลัยล็อค จึงไม่กล้าจะเสี่ยง
แต่ถือเป็นระที่ระบบขับเคลื่อนดีมาก เพื่อนขาลุย ขาโหดทั้งหลายก็ออกรุ่นขับสี่มา ส่วนใหญ่ก็จะชอบครับ

Mu-X: สมัย MU-7 บอกตรงว่าไม่สนใจเลยครับ เพราะด้อยกว่าทั้ง Fortuner และ Pajero Sport ให้ความรู้สึกของ D-Max มากกกกกกกกก
พอเป็น MU-X (ซื้อ Fortuner ไปก่อนแล้ว) ก็ดูดีขึ้นมากครับ แต่ก็ยังมีคราบ D-MAX อยู่มาก ทำหน้ามาไม่เหมือนทั้งที น่าจะฉีกไปเลยแบบ Fortuner ที่ฉีกจาก VIGO
สุดท้ายก็ไม่สนใจอีกเพราะไม่มี Cruise Control (ใครไม่ได้ใช้ แต่ผมได้ใช้ครับ) (ปล. แอร์ออโต้ของ D-Max ดูหรูสำหรับ D-Max ครับ แต่ไม่เพียงพอสำหรับ Mu-X ครับ)

Trailbrazer:  นี่ยิ่งหนักเลยครับ หน้าไม่ต่างจาก Colorado เลย ไฟหน้าทรงเดียวกัน กันชนหน้าดันแอบขี้เหร่กว่า Colorado อีก ถึง Option จะเจ๋ง แต่ภายในไม่ผ่าน
ไม่มีเบาะหนัง ภายในสีเทาดูแห้งๆ ดำก็ไม่ดำ เบจก็ไม่เบจ เหมือนรถกระบะรุ่นถูก บวกกับเคยใช้ Colorado รุ่นก่อนมาก่อน และประทับจิต(แค้น)ศูนย์บริการเป็นอย่างมาก
ก็เลยไม่เลือกครับ (ปล. แอร์ออโต้ก็เป็นปัญหาเดียวกับ iSUZU ครับ)

ปล. ผมไม่มีความรู้ถึงขั้นซ่อมเองได้ แต่ก็ได้ความรู้จากพี่น้องในที่นี้มากพอที่จะเลือกรถที่เหมาะสมกับตัวเอง กับเงินที่พากเพียรหามาครับ
ไม่อยากให้บอกว่าคนไม่มีความรู้เรื่องรถ จะเลือกรถตลาดเลยครับ เหมือนท่านดูถูกพี่น้องท่านในนี้ ด้วยความเคารพครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โอ้ยผมฮา มันก็จริงตามนั้นละครับ ส่วนใหญ่นะ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ได้มองแยกยี่ห้อนะครับ เอาแค่ว่า PPV คือ คนที่ชอบรถคันเดียว ไปได้ทุกงาน ขนของ ขนคน เดินทางไปหมด

ออฟไลน์ VVC_77

• **
.
.
.
ส่วนใหญ่รถพวกนี้ผมมองเหมือนกันหมดครับ

1. งกเน้นคุ้มคันเดียวทำได้ทุกอย่าง
2. ลูกทุ่งๆ
3. ชอบขับรถคันใหญ่ๆ
4. เป็นคนไม่สนใจเทคโนโลยี
5. มีครอบครัว

เห็นด้วยครับ
เหมือนกันหมด
เพราะ จัดอยู่ในประเภทเดียวกัน 
พฤติกรรม การบริโภค และการใช้ชีวิต  ก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ james99

• **
แล้วถ้าบ้านเค้ามีแล้วทั้ง Benz Bmw และมี PPV ด้วยล่ะ อย่างงี้จะนิยามยังไง

ไม่อยากให้คำตอบมันออกไปในทางดูถูกและเหยียดๆคนใช้ PPV

ในทางกลับกัน เคยมีคนกล่าวไว้ว่า รถ...(บางรุ่น)... รวยอย่างเดียวก็ซื้อไม่ได้ ต้อง...ด้วย ถ้างั้นใครใช้รุ่นนี้คงโดนมองว่า...ไปด้วยสิ

ถ้าการนิยามใครก็ตามจากรถที่เค้าขับมันง่ายขนาดนั้น งั้นเราก็คงสามารถนิยามคนอื่นจากสิ่งที่เค้าพิมพ์ แต่ผมว่ามันไม่ง่ายขนาดนั้น

แสดงความเห็นได้ แต่ไม่ควรดูถูกคนอื่น

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วถ้าบ้านเค้ามีแล้วทั้ง Benz Bmw และมี PPV ด้วยล่ะ อย่างงี้จะนิยามยังไง

ไม่อยากให้คำตอบมันออกไปในทางดูถูกและเหยียดๆคนใช้ PPV

ในทางกลับกัน เคยมีคนกล่าวไว้ว่า รถ...(บางรุ่น)... รวยอย่างเดียวก็ซื้อไม่ได้ ต้อง...ด้วย ถ้างั้นใครใช้รุ่นนี้คงโดนมองว่า...ไปด้วยสิ

ถ้าการนิยามใครก็ตามจากรถที่เค้าขับมันง่ายขนาดนั้น งั้นเราก็คงสามารถนิยามคนอื่นจากสิ่งที่เค้าพิมพ์ แต่ผมว่ามันไม่ง่ายขนาดนั้น

แสดงความเห็นได้ แต่ไม่ควรดูถูกคนอื่น

ด้วยความเคารพ

เห็นด้วยครับ

แต่ไม่ได้เชิงดูถูกหรอก เพราะคนส่วนใหญ่ที่ใช้ก็เป็นแบบนั้นจริงๆนะครับ(ส่วนใหญ่แต่ไม่ใช่ทุกคน)

ผมอายุ 23 ใช้ Fortuner กับ Accord G8

ถอย Fortuner เพราะเอาไว้ขนของ ไว้ไปเที่ยว ไปตวจ. ไปขนเพื่อนตอนเรียนมหาลัย

ถามว่าผมลูกทุ่งมั้ย ไม่น่ะ
ถามว่าผมผู้ใหญ่มั้ย ไม่น่ะ
ถามว่าผมไม่สนใจเทคโนโลยีมั้ย ไม่นะ
ถามว่าผมชอบคุ้มค่า ชอบแบรนด์ หัวโบราณมั้ย ไม่น่ะ
ถามว่าผมไม่รู้เรื่องรถมั้ย ไม่น่ะ
ถ้าว่าผมมีครอบครัวมั้ย มีนะ พ่อแม่พี่

พี่ที่สนิทกับผมยังบอกเลย ไปเปลี่ยนรถเหอะ ลุคแม่งไม่ให้ว่ะ

;D ;D ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ขอออกความคิดเห็นบ้าง

Fortuner, Pajero Sport, MU-X และ Trailbrazer

1. คือ มีตัง มีตังในที่นี้คือ ฐานเงินเดือนคุณเกินกว่า35000ต่อเดือนแน่ๆ ยิ่งคนมีครอบครัว ต้องมากกว่า35000แน่ๆ
แต่อาจไม่ใช่ทั้งหมด บางคนก็มีเงินซื้อสดได้สบาย

2. ส่วนใหญ่คนที่ซื้อจะมีครอบครัวแล้ว (ขับคนเดียว มีส่วนน้อย อย่างน้อยก็มีแฟนละกัน)

3. อยากมีรถไว้ใช้งาน ออกท่องเที่ยวลุยเล็กน้อยได้ ผจญภัยได้ ลุยน้ำขังในกทม.ยามฝนตกหนักได้สบาย

4. เบื่อรถเก๋ง อยากได้รถยกสูง แต่ไม่ชอบ หรือไม่อยากได้ รถกระบะ

5. ดูรถบึกบึน แข็งแกร่ง ปลอดภัย  มิติรถคันใหญ่ ภายในกว้างขวาง ไม่ชอบอะไรที่แคบๆเล็กๆ

6. ชอบความท้าทายในการหาที่จอดรถ รถทั้งยาวทั้งใหญ่ ขับแรกๆจะกะมิติรถยากมาก บางทีต้องให้ผู้ช่วยลงไปดูรถให้ก็มี
กรณีนี้ เมื่อฝึกสกิลสูงขึ้น+ระยะเวลาที่ครอบครองใช้งาน ปัญหาต่างๆก็จะเริ่มหมดไป

ใครมีอะไรจะเสริมก็เพิ่มเติมได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member

Fortuner ถ้าเป็นรุ่นขับเคลื่อน 2 ล้อ ส่วนใหญ่จะเป็นคนทำงานในเมืองมาซัก6-7ปีเป็นอย่างน้อย ขับแล้วดูมีหน้ามีตาในสังคมพอประมาณ ส่วนรุ่นขับเคลื่อน 4 ล้อ ถ้าใครเล่นรถ 4WD ก็จะทราบว่า Toyota นี่เรียกว่า"เป็น Land Rover แห่งฝั่งตะวันออก"อะไหล่หาง่าย ทน ไม่จุกจิก เป็นพื้นฐานง่ายๆ ไปตายกลางป่าก็ซ่อมแล้วออกจากป่าได้ สังเกตุรถ 4WD ที่ใช่เที่ยวป่าซิครับ ถ้าไม่ใช่ Caribian ก็เป็นรถ Toyota เกือบทั้งหมดครับ

Pajero Sport เป็นคนทีซื้อรถที่เน้นประสิทธิภาพการขับมาเหนือสิ่งอื่นใด โดยไม่ได้ซีเรียสเรื่องอื่น เพราะด้วยช่วงล่าง เครื่องยนต์ที่มาเดิมๆก็แรงพอตัว และตัวรถที่ยาวกว่าชาวบ้านในกลุ่ม PPV พร้อมทั้งส่วนลดที่แสนจะดึงดูดใจของค่ายนี้ จึงทำให้เรียกลูกค้าที่ไม่ได้คิดมากเรื่องบริการหลังการขาย และมีความสุขกับการขับเหนือสิ่งอื่นใด เลือกคันนี้ครับ

MU-X ส่วนใหญ่ที่เห็นก็จะเป็นพ่อบ้านที่เคยใช้รถแบรนด์นี้ แล้วต้องการรถที่ใหญ่ขึ้น เพื่อตอบโจทย์สมาชิกในครอบครัวที่เพิ่มขึ้นและฐานะทางสังคมคล้ายๆกับ Fortuner ที่พบเจอมา จะค่อนข้างเป็น Brand Loyalty พอตัว อันเนื่องมาจากเป็นรถค่ายนึงที่ชูจุดขายในด้านการประหยัดเชื้อเพลิง รวมทั้งบริการหลังการขายที่รถยุโรปบางค่ายต้องมองค้อนใส่ จึงทำให้ครองใจได้พอสมควร

Trailbrazer อันนี้ตอบยากแฮะ แต่คนในครอบผมเองนี่เอง เกือบจะซื้อหละ เป็นคนที่ชอบความดุดัน มีเอกลักษณ์ที่ไม่เหมือนใคร ค่อนข้างเด็ดขาดและจริงจัง ทำอะไรบางครั้งอาจจะไม่ได้คิดหน้าหลังนัก เพราะหน้าตาของมัน ทำให้ลืมสารพัดปัญหา เช่น เอารถเก่าที่มีปัญหามาวนขาย ศูนย์บริการที่แทบจะเรียกว่า แย่ที่สุดในกลุ่ม

ทั้งนี้ความเห็นผมคือสิ่งที่ผมประสบผมเจอมา ถูกผิดยังไงก็ขออภัยไว้ตรงนี้ครับ ออกทะเลไปเยอะพอสมควร
แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ รถ PPV ในสังคมไทยสำหรับมุมมองผมคือ เครื่องมือการยกระดับฐานะทางสังคมและการเริ่มต้นของชีวิตครอบครัวในบางครอบครัวที่ไม่เอื้ออำนวยให้ใช้รถประเภทอื่น ด้วยปัจจัยรอบข้าง เช่น สภาพถนนบริเวณที่อยู่อาศัย การใช้งานที่หลากหลายกว่า อะไหล่ที่สามารถใช่ร่วมกับรถกระบได้หลายๆชิ้นครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
For ชอบอะไรง่ายๆ มักอยู่ในกระแสสังคม
Pa เป็นคนประหยัด คิดเยอะ ลำบากก็จะทำ มั่นใจตัวเอง
Mu เชื่อมั่นในสิ่งเดิมๆ แฟมิลี่แมน เนิบๆ สบายๆ

TBZ ไม่อยากเหมือนใคร เชื่อมั่นในตนเองสูง กล้าได้ กล้าเสีย (คนที่ใช้ส่วนมากเคยใช้รถยุโรปมาแล้ว)
EVR ปลอดภัยไว้ก่อน รักครอบครัว มีตังส์ (คนที่ใช้ส่วนมากเคยใช้รถยุโรปมาแล้ว)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด