ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 20 มกราคม 2018 //  (อ่าน 5283 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY
FM 105.0 ประจำวันที่ 20 มกราคม 2018

พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122
2. Webboard : ที่กระทู้นี้
3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/1438635079579038

FM 105.0 MHz.
(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2018, 13:39:36 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ พี่จิมมี่ พี่แพน
ตอนนี้สนใจ Audi A4 Avant
อยากจะสอบถามว่าหลังจากที่พี่ได้ลองแล้ว พี่มีความเห้นว่าไงมั้งครับ
ในเรื่อง การประกอบ การขับขี่ อัตราเร่ง การควบคุม พวงมาลัย เบาะหน้า-เบาะหลัง นั่งสบายแม่ยายไม่ด่ามั้ยครับ
แล้วเรื่อง 0 บริการมีแนวโน้วเป็นยังไงมั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kris.J

• **
สวัสดีครับคุณจิมมี่ ผมกำลังหารถยกสูง นั้งประมาณ3-4 คน ที่ช่วงล่างเกาะถนนดีและไม่กระเด้ง ระบบความปลอดภัยครบ พนักพิงไม่ดันหัว มีความคงทนใข้ใด้ ใช้เกือบทุกวันวันนึงใช้ไม่เยอะแต่ว่าใช้ยาว 7-8 ปี

ตอนนี้สนใจ xv กับ cx5 เป็นพิเศษ ช่วยเปรียบเทียบให้ทีครับ แล้วมีรุ่นไหนน่าสนใจอีกบ้างในงบประมาณใกล้ๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2018, 14:15:33 โดย Kris.J »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ๆ
รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง
Audi Q5 (ปี 2012) 2.0 TFSI Quattro กับ Subaru Forester XT (2016) (รุ่นเทอร์โบ)
ในด้านการขับขี่ สมรรถนะของระบบขับ4 อัตราเร่ง ความปลอดภัย ความสะดวกสบาย
ถ้าไม่นับด้านความจุกจิกของรถยุโรป พี่ว่าตัวไหนน่าเล่นครับ
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ
ขอสอบถามเกี่ยวกับพวงมาลัยเพาเวอร์ครับ

หากเราหมุนพวกมาลัยโดยรถไม่ขยับจะทำให้พังไว จริงหรือไม่ครับ
มีวิธีการรักษาและให้ใช้งานให้ถูกวิธี อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Hyundai H1 Minorchange แบบเกาหลีจะเข้าไทยประมาณเมื่อไหร่ครับ พอดีคุณพ่อสนใจครับ แต่ไม่รีบ

2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
เล็งCityเกียร์ออโต้ตัวต่ำไว้ ใช้ระยาว อะไหล่และศูนย์บริการ ตัวรถไม่จุกจิก ไหวมั้ยคับ แต่แอบชอบMazda2 แฮทแบ็คออโต้ตัวต่ำไว้อีกคัน พี่ๆเลือกตัวไหนคับ?

ออฟไลน์ Hooray55

• Newbie
  • *
ผมสนใจรถอยู่ 2คัน คือ cr-v 1.6 กับ accord
ขับคนเดียวภรรยานั่ง เบาะหลัง แล้วก็ลูกนั่ง carseat
ใช้งานทั่วไปในเมือง กะใช้ยาวประมาน 8 ปี
บ้านอยู่ปากน้ำ มีการเจาะถนนทำรถไฟฟ้า หลายปีแล้วยังไม่เส็จ

***อยากได้รถที่ภรรยาและลูกนั่งสบาย เลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
รถยี่ปุ่นทั่วไปขับเกิน 100000 km ยังควรเช็กระยะที่ศูนย์ไหมครับ
โดนค่าช่างคิดเป็นงานรู้สึกแพงเหลือเกินเข้าที่รวมเกือบหมื่น

ออฟไลน์ Alcatraz

ข่าวคราวไดฮัทสุเป็นยังไงบ้างครับ พอดีไม่เห็นเขียนลงในบทความรถใหม่ โตโยต้าก็อุตส่าห์เปลี่ยนชื่อบริษัท ทำไมถึงตอนนี้ยังไม่ได้ยินข่าวอะไรเพิ่มเลย

พี่2คนคิดอย่างไงเวลาขับรถเลนสวนกันแล้วเจอรถออกจากซอยมาแล้วแบบขับเนิบๆไม่ออกตัวให้มันเร็วๆ

ออฟไลน์ Wee_TPK

• Newbie
  • *
ทำไม คนถึงบอกว่า Toyota Avanza ไม่ดี ผมอยากรู้  ว่าไม่ดีอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Mos37257

ปกติ รถที่มีเกียร์ต่ำเป็น เกียร์ l เราจะรู้ได้ไงว่าเกียร์อยุ่ในต่ำเเหน่งไหนครับ หรือสมองกลจะคำนวนว่าขณะนั่นเกียร l จะเป็น 1หรือ 2เองครับ

ออฟไลน์ adnay

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผู้ดำเนินรายการทุกท่าน
ผมเล็งรถ mg zs ตัว D น่าซื้อไหมครับ มีอาการประจำรุ่นอะไรไหม
ค่าอะไหล่ บริการศูนย์แพงไหม และถ้าหมดประกันอู่นอกซ่อมได้ไหมครับ
(มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ สำหรับวงเงิน 7 แสน)
 ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2018, 14:48:36 โดย adnay »

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิม ผมขับ  C250 coupeตัวปัจจุบัน วันนึงขับไปขึ้นอาคารจอดรถใหม่ของเมกาบางนา
รถมีอาการท้ายสะบัดมากตอนขึ้นทางวนขึ้น ไฟ VSC/traction control ขึ้นบนแผงหน้าปัด
ผมเข้าใจว่ารถขับหลังท้ายปัดได้ แต่แค่ขับขึ้นลานจอดรดด้วยความเร็ว 10-15 กม/ชมแล้วสะบัดนี่ผิดปกติมั้ยครับ ควรเข้าศูนย์เช็คมั้ยครับ

ออฟไลน์ 9poravit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมมีคำถาม2ข้อครับ
1. เมื่อสักครู่เห็นสำนักข่าวเจ้านึงเสนอข่าว New Subaru XV 2018 ราคาขายปลีกแนะนำ 945,000บาท (ออฟชั่นแพ็ก 289,221 บาท)
ผมสงสัยว่า สรุปว่าเจ้า XV มันเริ่มที่เท่าไหร่กันแน่ครับ เพราะตอนแรกเปิดตัวด้วยราคา 1.159 ล้านบาท
2. พี่ๆคิดว่า Toyota Rush กับ Xpanderตัวไหนจะมีการเปิดตัวในไทยก่อนครับ

ขอบคุณครับพี่สำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมกำลังจะออก civic FC 1.8 EL
แต่อยากให้ช่วงล่างเหมือนตัว 1.5 ควรเปลี่ยนอะไรบ้างครับหรือว่าควรออก 1.5  ไปเลย
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ Posit

• **
อยากถามพี่จิมมี่ว่าเครื่องเสียงในรถยนต์ยี่ห้ออะไรเสียงเพราะที่สุดครับโดยให้พี่จิมมี่เรียงจากเพราะไปเพราะที่สุด
เริ่มจาก jbl ในtoyota bossใน mazda harmarkardon bermester ใน benz
และเสียงรุ่นที่ดีเพราะมากๆอย่าง mark Levenson ในlexus
 bower winkin ใน volvoและ bang and Olsen ในaudi  คุณภาพเสียงพอๆกันไหมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ใช้วีออส ปี2010 ใช้มาประมาณ 100,000 กิโลเมตรเเล้วครับ ไม่ทราบว่าถึงเวลาเปลี่ยนโช๊คหรือยังครับ หรือว่าไม่รั่วไม่ซึมก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

วีออส เปลี่ยนวาล์วน้ำ มาใหม่ ขับทางไกล อุณภูมิน้ำลดลง 1-2 องศา
เวลารถติด อุณภูมิน้ำลดลง 4-5 องศา จะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์ไหมคับ

ออฟไลน์ bitcoma

• Newbie
  • *
SUBARU OUTBACK ที่มี eye sight จะเข้าไทยไหมครับ
และ Forester จะมาช่วงไหนของปีครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

ช่วงล่าง toyota chr เทียบกับ harrier/nx ในแง้ของ handring ได้ประมาณไหนครับ สงสสัยเพราะ ช่วงล่างnx harrier ใช้ร่วม rav4 ซึ่ง ค่อนข้างนานแล้ว

ออฟไลน์ Kapuligo

• Newbie
  • *
Mini Cooper มือสอง ค่าดูแล หรือค่าซ่อม สูงมากมั้ยครับ เล่นได้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2018, 15:35:26 โดย Kapuligo »