ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทาง 19 กม. ผ่าน 11 ไฟแดง กับ 30 กม. ผ่าน 2 ไฟแดงอันไหนประหยัดกว่า?  (อ่าน 5499 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เส้นทางแรกผ่านตัวเมืองเต็ม ๆ ครับ 19 กม 11 ไฟแดง

เส้นทางที่สองมีแต่ทุ่งนา สวนยาง ถนนตัดใหม่รถน้อย ผ่าน 2 ไฟแดง ที่หมายเดียวกัน

อยากทราบว่าอันไหนจะประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ

ไม่สนใจเรื่องประหยัดเวลานะครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
อันหลังครับ ผ่าเมืองเบรคบ่อย ไฟแดงแล้วใช่ว่าจะได้ไปเลย ต้องเร่งๆเบรคๆ

อีกทางนึงได้ใช้เบรคน้อยกว่า ใช้ความเร็ว​ได้คงที่ มันประหยัด​กว่าแน่นอนครับ แม้ว่าจะไกลกว่ากันพอสมควร
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
หยุดบ่อย ชะลอบ่อย ออกตัวบ่อย เปลืองกว่ามากๆ โดยเฉพาะคนเท้าหนักๆครับ

ผมเลือก 2 ครับ ประหยัดกว่า
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Stp

เส้นทางที่รถวิ่งได้ต่อเนื่องโดยที่ไม่วิ่งๆ หยุดๆ จะประหยัดน้ำมันมากกว่า

แต่...

ถ้าเส้นทาง 1 ปกติวิ่งในเมืองจะใช้ความเร็ว 60-80 km/h เกิดคุณโชคดีผ่านไฟแดงได้ต่อเนื่อง โดยอาจจะติดแค่ 2-3 จุดเอง เมื่อเทียบกับเส้นทาง 2 วิ่งทางยาวคุณเหยียบคันเร่งใช้ความเร็วสูง 100-120+ ติดไฟแดงทั้ง 2 จุด

ผลของเส้นทาง 1 อาจจะประหยัดมากกว่าก็เป็นได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขึ้นดับสไตล์การขับขี่ครับ

ระยะทางสั้นกว่า จะประหยัดกว่าครับ. หากเป็นคนขับขี่ออกตัว ช้าๆ
และบางทีอาจจะไม่ติดทุกไฟแดงเลยก็ได้

แต่หากเป็นคนขับแบบออกตัวแบบโหดๆก้อไม่แน่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bingoman

เอารถผมนะครับ BMW 320i 2.0 ลิตร 184 แรงม้า เกียร์ 8 speed

เส้นทางแรกผ่านตัวเมืองเต็ม ๆ ครับ 19 กม 11 ไฟแดง
-ถ้าเป็นรถผมจะได้อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 8 km/l
เท่ากับต้องใช้น้ำมัน  (19km)/(8 km/l) = 2.375 ลิตร

เส้นทางที่สอง 30 กม. ผ่าน 2 ไฟแดง
-ถ้าเป็นรถผมจะได้อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 14 km/l
เท่ากับต้องใช้น้ำมัน  (30km)/(14 km/l) = 2.143 ลิตร

สรุปคือ เส้นที่สอง 30 กม. 2 ไฟแดง  สำหรับรถผม  จะประหยัดน้ำมันกว่าครับ

แต่รถคันอื่น ก็แล้วแต่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 21:48:58 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ขับความเร็วคงที่ยาวๆ ประหยัดกว่าเเน่นอนครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Terng

คิดแบบง่ายๆนะครับ ถ้าหากในเมืองรถคุณขับได้อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 8 โลลิตร แสดงว่า 19 กม. น่าจะใช้น้ำมันไปราวๆ 2 ลิตรหน่อยๆ

ถ้าวิ่งนอกเมือง รถคันเดียวกัน อาจจะได้ประมาณ 14 โลลิตร ก็อาจจะใช้น้ำมัน 2 ลิตรหน่อยๆเหมือนกันครับ

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่า รถติดสาหัสแค่ไหน ถ้าอัตราสิ้นเปลืองในเมือง หล่นมาเหลือ 7 โลลิตร จะเห็นว่ามันก็ใช้ไปเกือบ 3 ลิตรแล้วหละครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
2 ครับ ไม่เปลืองสุขภาพจิตดีด้วย

ออฟไลน์ SRY

11 ไฟแดง แถมผ่าเมืองต่อให้เหลือ 2 เจอเขียวคุณก็ไม่มีทางวิ่งยาวๆ หรือใช้ความเร็วนิ่งๆ แน่แถมเบรคๆ ไปๆ ตลอดเมืองอีก
เป็นผมต่างแค่นี้ผมไป 2

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
2 ไฟแดงครับ ดีกว่าทั้งเวลา ประหยัดน้ำมัน และสุขภาพจิต

*ปล. ขึ้นกับสภาพการจราจรเป็นหลัก ถ้าติดไม่กระดิกทั้งคู่ก็..... ระยะทางสั้นกว่าดีกว่าครับ
*ถนน 10 เลน เวลาเร่งด่วนบางครั้งก็รถติดไม่กระดิกก็มีจริง เวลาขึ้นทางด่วนบางครั้งก็ติดไม่กระดิกก็เจอมาแล้ว  :'( 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 00:16:56 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Teera

เส้นไป จันทบุรีแน่ๆ

ออฟไลน์ sukhontha

รถผมมันหนัก ตันเจ็ด ใช้ อี 85 แบบแรก  กิน 5 ลิตร   (100 บาท)

แบบที่สอง 3 ลิตร (60 บาท)

รถผมวิ่ง ๆหยุด ๆ  ถ้าติดมาก ๆ  3 โล/ลิตร  วิ่ง ร้อย ร้อยยี่  10 โล/ลิตร..

ออฟไลน์ Turin

ทางกลับบ้านผม 25 กิโล 3 ไฟแดง ... ปกติใช้เวลาราวๆ ชั่วโมงครึ่งครับ  :P

ออฟไลน์ johnlee

ผมลองเทียบกับเลี่ยงเมืองนครสวรรค์ ระหว่างเข้ากับไม่เข้าเมือง

เลี่ยงเมืองไกลกว่า 6 กม. เสียเวลามากกว่า 5-8 นาที  ผมไปนอกเมือง ออิอิ

เคสของคนโพส  แนะนำให้เติมเต็มถัง  แล้ว เติมกลับวัดน้ำมันว่า เส้นไหนกินกว่า

แต่การเข้าเมืองจะมีเรื่องสึกหรอตามนะครับ ทั้งเร่งทั้งเบรค  และความเสี่ยงรถชนน่าจะมีมากกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านเลย มีประโยชน์ทุก comment เลยครับ

ความจริงผมเป็นสายมุด ไม่ได้รีบ แต่ที่ทำไปเพื่อความสนุก

ความสนุกอีกแบบหนึ่งคือการพยายามขับให้ประหยัดน้ำมันครับ สนุกไม่แพ้กัน

ใครไม่คิดจะลอง เพราะเห็นว่าไร้สาระ อยากให้มาลองดูสักครั้งครับ

คุณจะขับรถได้เก่งขึัน เพราะต้องใช้การตัดสินในแซงคันหน้าให้แม่นยำที่สุด ไม่ช้าไม่เร็วเกินไป

ไม่ง่ายนะครับ อิอิ

ทางกลับบ้านผม 25 กิโล 3 ไฟแดง ... ปกติใช้เวลาราวๆ ชั่วโมงครึ่งครับ  :P

โอ... พระเจ้า ครึ่งชั่วโมงหรือเปล่าครับ?

ขนาดแวะนั่งร้านกาแฟ รวมกันยังไม่ถึงชั่วโมงครึ่งเลยครับ อิอิ

ผมมานั่งนับใหม่ ความจริงแล้วเส้นทางแรกมัน 13 ไฟแดงครับ

เส้นทางที่ 2 มี 3 ไฟแดงครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อันหลังประหยัดน้ำมันมากกว่าครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดประจำ

ออฟไลน์ หนุ่ย

• Newbie
  • *
ผมเลือกประหยัดเวลาครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ส่วนตัว ผมเลือก 30 โล เพราะน่าจะใช้เวลาเดินทางน้อยกว่าครับ
ให้ความสำคัยกับเวลามากกว่าน้ำมัน
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านเลย มีประโยชน์ทุก comment เลยครับ

ความจริงผมเป็นสายมุด ไม่ได้รีบ แต่ที่ทำไปเพื่อความสนุก

ความสนุกอีกแบบหนึ่งคือการพยายามขับให้ประหยัดน้ำมันครับ สนุกไม่แพ้กัน

ใครไม่คิดจะลอง เพราะเห็นว่าไร้สาระ อยากให้มาลองดูสักครั้งครับ

คุณจะขับรถได้เก่งขึัน เพราะต้องใช้การตัดสินในแซงคันหน้าให้แม่นยำที่สุด ไม่ช้าไม่เร็วเกินไป

โอ... พระเจ้า ครึ่งชั่วโมงหรือเปล่าครับ?

ขนาดแวะนั่งร้านกาแฟ รวมกันยังไม่ถึงชั่วโมงครึ่งเลยครับ อิอิ

ผมมานั่งนับใหม่ ความจริงแล้วเส้นทางแรกมัน 13 ไฟแดงครับ

จากบ้านผมตรงคลองเตยนะครับไป lotus พระรามสี่ ระยะทางประมาณ 2 กม. ถ้าขับรถไปบางวัน 20นาที + อ่ะ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเจอไฟแดงเยอะแบบนั้น ผมว่ากินน้ำมันมากกว่าวิ่งนอกเมืองนะครับ
วิ่งๆหยุดๆในเมืองนี่ สูบน้ำมันดีแท้ครับ

ออฟไลน์ SLuang

นึกภาพตามแล้ว ในวันปกติ เส้นทางที่ 2 น่าจะพิสมัยต่อการขับรถกว่ากันเยอะ

ห่างกัน 11 กม. ถ้าเป็นทางดี  จิ๊บจ๊อยมากเลยครับ

เส้นทางแรก
11 ไฟแดง แต่ละไฟแดงใช้เวลา ต่อให้เฉลี่ยแล้วน้อยสุด  4 นาที ก็เท่ากับว่าเผาน้ำมันไป 44 นาที

ส่วนตัว ยอมขับชิวๆ ในเส้นทางที่ 2 ครับ

ออฟไลน์ Turin

สีลม - เกษตร 3 ไฟแดง บนถนนสาทร แค่นั้นเลยครับ
ชั่วโมงครึ่ง เป็นค่าเฉลี่ย
วันแย่หน่อยก็ 2 ชั่วโมง
วันดีๆหน่อยก็ชั่วโมงนึง

กรุงเทพ ชีวิตดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 15:03:57 โดย Turin »

ออฟไลน์ SM.

ผมเลือกทาง2 รถติดๆ เสียสุขภาพจิตด้วยครับ

ออฟไลน์ TNP

ถ้าคิดเรื่อง ค่าน้ำมันอย่างเดียว ...  30 กม. 2 ไฟแดง ประหยัดกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ยุคนี้หรือ เลือกข้อ 2 ครับ
ไม่ต้องไปสนหลักเศรษฐศาสตร์ว่า
คำนวนค่าน้ำมันได้เท่าไหร่ กิโลละกี่บาท
ยุคนี้เอาสภาพจิตใจไว้ก่อนครับ
เจอรถหยุด ๆ ไป ๆ รับรองว่าจากที่ยิ้มแฉ่งอยู่
ก็อาจดิ่งลงไปได้แล้วหน้าบูดไปเลย

ปกติทำงานนอกเมือง
พอวันหยุดจะเข้าเมือง
แค่บ้านผมจากดอนเมืองไปจอดรถที่ MRT จตุจักร
ยอมขึ้นโทลเวย์จ่าย 70 เร็วกว่าข้างล่างแค่ 10 นาที
แต่ 10 นาทีที่โดนตรง ม.เกษตร ทำเอาหัวอุ่นได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำการทดลองเลยครับ