ผู้เขียน หัวข้อ: @ Civic FC น่าจะ MC อีกนานซักเท่าไรครับ มีโอกาสที่จะเกียร์อัตโนมัติแบบใหม่แทน CVT ลูกเดิม?  (อ่าน 5980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) กำลังหารถ C segment รุ่น Top บ้านๆไว้ใช้เพิ่มอีกคันนะครับ แบบที่มีอารมณ์ขับสนุกอยู่บ้างนะครับแต่ไม่ได่ครับเร็วและไม่ได้ซาดเล่นโค้งอะไร.  อาศัยสนุกกับอัตราเร่งสนุกๆบางครั้งในทางตรงนะครับ.                 ประมาณซักอีก 1 ปี เคยตั้งกระทู้ถามท่านสมช. ไว้ได้คำแนะนำเป็น. MZ3.  Ford focus turbo. และ. Civic 1.5 turbo  ผมเลยตามหาข้อมูลอยู่ไปเจอบทความที่คุณ Jimmy เขียนไว้ถึงที่ได้ไปลองรถ ที่เป็นรถทดสอบ ของ Civic 1.5 turbo แล้วทดลองใชกับ เกียร์อัตโนมัติ Dual Clutch 8 จังหวะมาพร้อมกับ Torque Converter และคลัชต์แบบเปียก และบอกว่าไม่แน่มันอาจจะมาได้ใช้ใน Civic FC minorchange ก็ได้.  เลยสนใจครับ เลยอยากทราบว่าตาม Time line แล้ว FC จะ MC. ประมาณตอนไหนครับ และมีข่าวเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงเกียร์ลูกใหม่มาใช้แทน CVT เดิมไหมครับ ว่ามีโอกาสเปลี่ยนไหมเพราะผมไม่ค่อยถูกใจ CVT อยากได้อารมณ์คล้ายๆ mazda และ ford. และถ้าเปลี่ยนจริง feeling ของcivic turbo จะเปลี่ยนไปเยอะไหมครับ :) :) :)

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
ถ้าผมเป็น honda thailand คงไม่เอามาในเจนนี้หรอกครับ

คงเอามาพร้อมตัวplatformใหม่นั่นเลย

เพราะดูยอดขายcivicคงไม่จำเป็นต้องกระตุ้นอะไรมากมาย

ออฟไลน์ bingoman

ไม่มาแน่ๆ ครับ

เพราะต้นทุนจะแพงกว่า CVT เยอะมากๆ  แถมสมรรถนะ+อัตราสิ้นเปลืองจะดร็อปลงไปด้วย

เพราะ Honda คงไม่เอาพวกเกียร์ torque converter ระดับ 7-10 speed มายัดใส่ Civic FC ที่มันขายดีอยู่แล้วกับ CVT หรอกครับ   

ออฟไลน์ akewizard

รถที่พูดถึง  ผมเข้าใจว่าหมายถึงรถในบทความคุณ jimmy ที่ลองขับ Civic FC ในญี่ปุ่น แบบที่เปลี่ยนเป็นเกียร์ DC และเซตช่วงล่างใหม่จนขับดีกว่าเดิม ใช่ไหมครับ ??

ผมเชื่อว่ารถทดลองขับคันนั้น จะถูกทำเป็น Production car ในเร็วๆนี้ แต่จะมาขายไทยหรือเปล่าก็อีกเรื่องนะ
(อาจจะเป็นโมเดลพิเศษไว้ขายในยุโรป เหมือน civic รุ่นพิเศษบางรุ่นในอดีตที่่ผ่านมา)

ออฟไลน์ Red Bicycle

รถที่พูดถึง  ผมเข้าใจว่าหมายถึงรถในบทความคุณ jimmy ที่ลองขับ Civic FC ในญี่ปุ่น แบบที่เปลี่ยนเป็นเกียร์ DC และเซตช่วงล่างใหม่จนขับดีกว่าเดิม ใช่ไหมครับ ??

ผมเชื่อว่ารถทดลองขับคันนั้น จะถูกทำเป็น Production car ในเร็วๆนี้ แต่จะมาขายไทยหรือเปล่าก็อีกเรื่องนะ
(อาจจะเป็นโมเดลพิเศษไว้ขายในยุโรป เหมือน civic รุ่นพิเศษบางรุ่นในอดีตที่่ผ่านมา)

:) :) :) ใช่ครับ เป็นตัวที่คุณ Jimmy ไปทดสอบพร้อมกับ Type R นะครับ เมื่อปีก่อน

ออฟไลน์ Draft_only

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวแล้วคิดว่าทาง Honda thailand คงจะไม่น่านำเกียร์ลูกนี้เข้ามาทำตลาดในเมืองไทยนะครับ
ถ้านำเข้ามาคาดว่าน่าจะเข้ามาพร้อมกับ new civic gen ต่อไปดีกว่าครับ เพราะตอนนี้ใช้เกียร์ cvt ลูกนี้ยอดขายก็ยังดียู่และไม่ค่อยมีปัญหาอะไรด้วย

ออฟไลน์ earrt

ผมก็คิดว่า Gen หน้าขึ้นไปนะครับ
เพราะ CIVIC รุ่นถัดไป แรงม้า แรงบิดก็ต้องเพิ่มขึ้น
CVT น่าจะ รับแรงม้าได้ถึงระดับนึง พอพ้นลิมิตรนั้นแล้ว
ก็น่าจะได้ใช้ 9 Speed กันหล่ะครับ

แต่ก็ไม่แน่ครับ รถไฟฟ้าทั้งคันอาจจะมาก่อน  ::)

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าจะเป็นจริง  มีทางเดียว
นั่นคือ เอาตัวที่ใช้กับเครื่องดีเซลใน CR-V   แต่ต้องรอให้ CR-V ทุกรุ่นได้ใช้ก่อน ถึงจะเป็นไปได้
แต่ผมไม่รู้รายละเอียดในทางเทคนิค ว่าเกียร์ที่ใช้กับเครื่องดีเซล พอปรับให้ใช้กับเครื่องเบนซินแล้ว จะต้องปรับยุ่งยากขนาดไหนถึงจะเข้ากันได้

และเหตุผลที่จะทำแบบนั้นก็คือ ต้องการหน่วยผลิตที่มากๆ เพื่อประหยัดต้นทุน

แต่ดูจากยอดขายแล้ว ไม่มีความจำเป็นที่ฮอนด้าไทยแลนด์จะต้องทำ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ออฟไลน์ xman2029

ของไทยผมว่าคงลาก 1.8+ cvt ไปอีก 1-1.5 gen ครับแล้วค่อยหาเครื่องใหม่มาลง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เกียร์ ไม่มา แต่ MC 1.5T แรงมาเพิ่มขึ้นแถวๆ 188-185 hp ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเคยเห็นข่าวแว่วๆว่าฮอนด้ากำลังพัฒนาเกียร์ใหม่ที่ไม่ใช่CVT แต่จำไม่ค่อยได้นะครับ
คงต้องรอโฉมหน้าแหละ เพราะยังไม่นานเลย ไมเนอร์กับรถญี่ปุ่นคงหวังอะไรยาก

ออฟไลน์ SM.

ปัจจุบัน บ.รถ กลับมาใช้เกียร์ออโต้กันมากขึ้นครับ เพราะมีการพัฒนาไปมาก ต่อไปเกียร์ dual clutch น่าจะหมดไปก่อน และค่อยเป็น CVT ครับ