ผู้เขียน หัวข้อ: ก็รู้นะว่าถนน Autobahn มันสุดยอด แต่พอเห็นคลิปนี้ต้องยอมในวิศวกรรมเยอรมันจริง  (อ่าน 8087 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
สำนัก AutoTopNL เอารถ supercar รุ่นต่างๆมาทดลองขับใน Autobahn และทำคลิปรวม Top speed 3XX Km/h เอาไว้
ระดับความเร็ว 200-300 ถ้ามาขับในถนนเมืองไทย คงได้กระเด้งกระดอนกันบ้างล่ะ แต่ Autobahn นิ่งมากจริงๆ (ส่วนนึงก็เพราะตัวรถเองด้วยละนะ)

ปล ส่วนตัวผมชอบ Audi RS7 ที่นาที 22.2 เล่นเอาเข็มไมล์ตีกลับเลย

ออฟไลน์ wibul10

ถนนเค้าดี คนขับมีวินัย ลองได้ แค่ 200 ก็กลัวขี้หดแล้ว

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
ที่ผมเคยเห็นเมืองไทยรถแต่งๆแรงๆ+ซุปเปอร์คาร์ก็มีวิ่งขนาดนี้กันเยอะนะครับ แต่บนทางด่วนนะครับ เพียงแต่เค้าไม่ค่อยออกสื่อครับ
เพราะเค้าไม่อยากไปเจอดราม่าครับ...

จะเห็นบ่อยก็วันอาทิตย์เช้าตรู่หรือเช้ามืดบนบูรพาวิถี หรือไม่ก็ดึกๆไปเลยของทุกวันมักจะมีเศรษฐีเอาซุปเปอร์คาร์ออกมาควบเล่นกันครับ

ผมไม่รู้ว่าเค้าวิ่งว่าเค้าวิ่งเท่าไหร่ แต่ที่เคยเห็นผมวิ่งอยู่ 200 แล้วแลมโบร์สีเหลืองมาแซงผมแล้วทิ้งไปไวมาก
ประมาณการด้วยสายตาก็ 300+ ครับ (ขณะนั้นเป็นเช้ามืดวันอาทิตย์ เหตุการณ์ไม่ใช่ในคลิปนี้นะครับ ไม่เกี่ยวกัน)

ส่วนถ้าพูดถึงถนนข้างล่างนี่คงไม่ไหวจริงๆครับ บินแน่นอนครับ 5555+
แต่ถ้า Super Bike ก็ไหวอยู่นะครับ พวกนี้อัตราเร่งมันเร็วมาก ใช้ระยะทางไม่เยอะก็ 300 ละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2018, 21:33:07 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ apinui

ถนนที่ปูด้วยยางมะตอยจะเรียบสนิท กว่าอยู่แล้วครับ ยกตัวอย่างทางด่วนบ้านเราก็ปูด้วยยางมะตอย แต่จะทำหยาบเพื่อช่วยเพิ่มการยึดเกาะของยาง

ส่วนถนนทั่วไปที่ทำด้วยคอนกรีต ก็ตามสภาพครับ เด้งกันจนเมารถ

ออฟไลน์ Fly to dream

คลิปนี้ไม่ใช่เยอรมัน แต่เป็นฮังการี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2018, 03:35:20 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

มันก็ไม่ได้เรียบสนิทอะไรขนาดนั้นนะครับ ของไทย ผู้รับเหมาหลายๆเจ้า ตอนเพิ่งเสร็จ มันก็ได้ประมาณนั้นแหละ  แต่แปบๆ ไปละ ไม่เหมือนของเขา -.-

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **

คลิปนี้ไม่ใช่เยอรมัน แต่เป็นฮังการี่
M7 highway ใน Hungary เอามาให้ดูเป็นอุทาหรณ์ว่า ด้วยความเร็วขนาดนั้น หากเกิดเหตุการณ์ควบคุมรถไม่อยู่ ก็คงเป็นแบบในคลิป

ออฟไลน์ BigCat

ส่วนตัวผมว่าถนนก็เรียบประมาณนึงครับ เท่าๆกับถนนดีๆในไทย

แต่ สิ่งที่ทำให้คนกล้าอัดเพราะ

ไม่ต้องกลัวหมาแมว ไม่ต้องกลัวมอไซค์

และ ไม่ต้องกลัวรถบรรทุกตัดหน้า เปลี่ยนเลน หรือ รถแช่ในเลนแซง ครับ

คุณตาพาคุณยาย อัด น่าจะ200 up แกก็ชิวๆ 555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
Autobahn มีมาตรฐานก่อสร้างที่สูงขนาดที่ถนนต้องเรียบและแข็งแรงพอที่ให้เครื่อง 747 วิ่งลงจอดได้

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ใช่ครับ เจอคอสะพานเล็กๆ คนขับน่าะไม่ชินทางด้วย เป็นแค่คอสะพานเล็กๆแต่ด้วยที่ว่ามาเร็วมันเลยกลายเป็นลอย
ดีที่คนขับกับคนนั่งหัวแตกไปหน่อย แต่ไม่เป็นไรมากครับ  ;D

ส่วนคนที่ทำคลิปของ AutoTopNL ตานี่รู้ทาง รู้ว่าตรงไหนเร็วได้ ตรงควรเบา ก็จะทดสอบได้ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

อยากรู้ราคาค่าก่อสร้างถนนต่อ กม ว่าราคาเท่าไหร่และค่าบำรุงรักษาอีกเมื่อเทียบกับถนนบ้านเราจริงๆ เพราะทำออกมาได้ดีมาก

ออฟไลน์ V221

อยากรู้ราคาค่าก่อสร้างถนนต่อ กม ว่าราคาเท่าไหร่และค่าบำรุงรักษาอีกเมื่อเทียบกับถนนบ้านเราจริงๆ เพราะทำออกมาได้ดีมาก
ค่าบำรุงรักษาไมล์ละ USD 825,000 ต่อปีหรือเท่ากับ กิโลเมตรละ USD 1,320,000 หรือ 40ล้านบาทต่อปีครับ
https://www.thelocal.de/20160406/eight-things-you-never-knew-about-the-german-autobahn
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ถนนบ้านเรา ถ้าจะทำให้ดีก็ทำได้ครับ อย่างถนนคอนกรีตที่โรงเรียนลูกผม   เรียบกริบ   วิ่งแล้วให้ความรู้สึกดีมาก ๆ เพิ่งรู้วันนี้ว่าเป็นของบริษัทฤทธาสร้างไว้    หรือทางหลวงเส้น 361 จากอมตะเข้าชลบุรี ช่วงแรก ๆ ที่ผ่านปั้ม บางจาก , Shell  ช่วงนั้นก็ทำดีขับแล้ว fin ;D

แต่ถนนหลวงที่ผมเห็นทำทุกวันนี้ ผมให้ Fail ครับ 

ออฟไลน์ SLuang

ไม่ใช่ว่ามันจะเอื้อให้ทำความเร็วได้ปลอดภัยตลอดนะครับ

ดูคลิปอุบัติเหตุบนออโต้บาห์นแล้ว สยองทุกเคสเลยครับ

ออฟไลน์ oatekung

ออโต้บานไม่เคยขี่ แต่โทลเว เด้งทุกรอยต่อ แย่มาก :'(

ออฟไลน์ CarameLon

แช่ 200 ในสภาพถนนเมืองไทยวันทำงาน นี้ต้องใจถึงแค่ไหน
 เจอแช่ขวา เบรก มุดซ้าย ปาดขวา เจอแช่ขวา เบรก มุดซ้าย ปาดขวา
 เจอแช่ขวา เบรก มุดซ้าย ปาดขวา เจอแช่ขวา เบรก มุดซ้าย ปาดขวา
 วนไป เป็นอนันต์
 พอลงด่านเก็บเงิน อาจโดนดักจับ หรือ โดนบิลค่าปรับส่งมาบ้าน
 ปล. แค่คิดก็เหนื่อยสุดๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ crspy

คนเยอรมันบอกว่า ถนนที่ดีคือสาธารณูปโภคขั้นพื้นฐานครับ..
ปล.ไปฟังมาจากรายการนึงในทีวีครับ