ผู้เขียน หัวข้อ: การวางแผนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรถครับ  (อ่าน 3797 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
ตามที่ผมตั้งในกระทู้แรกครับพี่ๆว่าตอนนี้รถมือสองคันใหม่ที่บ้านเล็งไปที่วีโก้ 4ประตู pnr 2.5E ออโต้ ปี2012-2015 ตามแบบภาพล่าง

แต่ว่าทางผมกับพี่ชายคงจะขับรถไปที่ที่ไม่ไกลมากและมีบรรทุกบ้างแต่ไม่ขับเหยียบ ขับเร็วมากเท่าไรนัก  เลยไม่รู้ว่าควรใช้น้ำมันเครื่องดีเซลแบบกึ่งสังเคราะห์ยี่ห้อไหนดีระหว่างคาสตรอล ปตท บางจาก เชลล โมบิล คาลเท็กซ์ หรือโททาล

เรียนพี่ๆที่ขับเจ้าโก้ไม่ว่าจะรุ่นแรก รุ่นMCหรือรุ่นแชมป์  คิดว่าผมควรใช้ นมค ยี่ห้อไหนจึงจะปกป้องเครื่องยนต์ได้เยี่ยมและราคาไม่โหดไปครับ :-\

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: การวางแผนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 22:04:03 »

กึ่งสังเคราห์ ก็เพียงพอ เปลี่ยน 6 - 8 เดือน

หรือ สังเคราะห์  1 ปี

ขอแค่เป็นน้ำมันเครื่องแท้เป็นพอ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: การวางแผนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 08:18:56 »
ส่วนตัวผม มองเป็นของใช้แล้วทิ้ง ใช้ของแท้ ไม่ทำให้เครื่องพังแน่นอน
ตอนนี้ผมลงตัวอยู่ที่ สังเคราะห์แท้ ปตท. รู้สึกคุ้มค่าระหว่างคุณภาพกับราคาที่สุดสำหรับผมละครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 09:17:47 »
สอบถามเจ้าของกระทู้

rockman ZX จะมีภาคใหม่ไหมครับ?

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 09:26:04 »
สอบถามเจ้าของกระทู้

rockman ZX จะมีภาคใหม่ไหมครับ?

โอ้  พี่ก็เล่นเหมือนผมเลยภาคนี้,ภาคนี้จบที่adventและแคปคอมไม่ทำต่อครับ  :'(

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 12:01:36 »
ผมไม่ถนัดรถกระบะ แต่ก็มีอีสุอยู่ที่บ้าน เป็นรถส่งของ เข้าศูนย์ตามกำหนดตลอดครับ

เรื่องน้ำมันเครื่อง ผมคิดว่าเปลี่ยนตามระยะเวลาก่อนถึงระยะทางดีกว่าครับ กรณีวิ่งน้อย

ผมชอบใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อแพง ๆ ครับ มันสบายใจดีครับ

เรื่องไบโอบ้าง เล่น RE7 VR หรือยังครับ เป็นเกมที่พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง

ผมไม่เคยเล่นเกมแล้วกลัวขนาดนี้มานานมากแล้ว เกมน่ากลัวที่เล่นล่าสุดคือ เกมยิงที่มีผีเด็กผู้หญิงใน xbox ชื่ออะไรนึกไม่ออก

ย้อนถอยหลังไปอีกก็ silent hill บน ps1 ครับ นั่งเล่นดึก ๆ หลอนมากก

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 14:35:56 »
ถ้าเอาราคาไม่แรง ก็ของ ปตท. ครับ ptt dynamic commonrail เน้นเปลี่ยนตามระยะที่กำหนด แค่นี้ก็ใช้ได้ยาวๆนะครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2018, 23:35:18 »
ขั้นแรงเลย ซื้อมือ 2 เปลี่ยนของเหลวทั้งคันเลยครับเพื่อนับ 1 ใหม่ ส่วนจะใช้น้ำมันเครื่องอะไร ขับไม่เร็วตัวไหนก็ได้ครับให้แน่ใจว่าไม่ใช้น้ำมันเครื่องปลอมก็พอ  กึ้งเปลี่ยนทุก 6 เดือนหรือ10000 กิโล 100% ทุก 1 ปีหรือ 15000 กิโล