ผู้เขียน หัวข้อ: // ชี้แจงเรื่อง ทำไมไม่มีข่าว Altis 1.8S / 1.8V Telematics ลงใน Headlightmag //  (อ่าน 7882 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
จากกระทู้นี้ >> http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65046.0

Altis เพิ่ม T-Connect ในตัว Top พร้อมปรับราคา แต่ไม่มีข่าวเลยใน HLM !?

เรียนทุกท่านดังนี้ครับ

เบื้องต้น Toyota ส่งข้อมูลมาให้ เกี่ยวกับรุ่นย่อยใหม่ ของ Toyota Corolla Alits
และ การเพิ่ม Telematics ในรุ่น 1.8V Navi แต่เนื่องจากทาง Headlightmag
ได้ทำการตรวจสอบแล้ว ข้อมูลรายละเอียดรุ่นย่อยใหม่ ไม่สัมพันธ์กับรูปภาพที่ให้มา
ลายล้อไม่ตรงกับข้อมูลที่ให้ จึงท้วงติงไป ทาง Toyota ตรวจสอบกลับมาแล้ว
ว่าข้อมูลผิดจริง ทั้งภาพ และ ข้อมูลบางส่วน ทาง Headlightmag จึงยังไม่ได้ลงครับ

หลังจากนั้น 1-2 ชั่วโมง Toyota ก็ได้ส่งหนังสือ แจ้งสื่อต่างๆ ให้ระงับการเผยแพร่ข้อมูล
ออกไปก่อนครับ เพราะข้อมูลผิดพลาดครับ

ตามข้อความดังนี้

ตามที่ฝ่ายประชาสัมพันธ์ฯ ได้ออกข่าวประชาสัมพันธ์ เลขที่ ปชส.026/2561 เรื่อง
“ โตโยต้าเสริมทัพ โคโรลล่า อัลติส...So Excited Ever รุ่น 1.8S ใหม่ และ
รุ่น 1.8V ที่มาพร้อมกับ T-Connect Telematics” ไปยังท่านสื่อมวลชน ในวันที่
8 พฤษภาคม 2561 ฝ่ายประชาสัมพันธ์ฯ ขอเรียนให้ทราบว่า ข่าวดังกล่าว
มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นในเอกสารข้อมูลผลิตภัณฑ์ ทำให้ข้อมูลในข่าวประชาสัมพันธ์
ไม่ถูกต้อง ทางฝ่ายฯ ขอระงับการเผยแพร่ข้อมูลในข่าวประชาสัมพันธ์ดังกล่าว

ในการนี้ ฝ่ายประชาสัมพันธ์ฯ ขออภัยเป็นอย่างสูงสำหรับข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้น ทั้งนี้
ข่าวที่ทำการแก้ไขจะทำการส่งให้ท่านสื่อมวลชนในภายหลัง

ซึ่ง ณ ตอนนี้ ยังไม่ได้มีข้อมูลเพิ่มเติม ส่งกลับมาใหม่ครับ

หากได้ข้อมูล และ ภาพ ชุดใหม่มาแล้วจะรีบนำมารายงานให้ทราบกันครับ

ขอบคุณครับ

* ภาพประกอบ ขออนุญาตตัดมาให้ชมบางส่วนนะครับ

ออฟไลน์ DavidS

• Newbie
  • *
เท่าที่ทราบมา Toyota ส่งข้อมูลผิดตลอดครับ เหมือนทีมงาน PR ไม่เช็ครายละเอียดเลย ข่าวลงวันนี้ พรุ่งนี้ลงใหม่แทนอันเดิม รายะเอียดไม่ตรงกันแทบจะทุกข่าว

ไม่มีการตรวจอักษรด้วย พิมพ์ผิดๆถูกๆ

เรื่องภาพผมว่า ไม่ซีเรียส เพราะปกติข่าวเปิดตัวแห้งๆแบบนี้ เขามักจะเอามาแค่ภาพสองภาพ มันแทนภาพรถทุกรุ่นไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เรื่องภาพผมว่า ไม่ซีเรียส เพราะปกติข่าวเปิดตัวแห้งๆแบบนี้ เขามักจะเอามาแค่ภาพสองภาพ มันแทนภาพรถทุกรุ่นไม่ได้อยู่แล้ว

ภาพที่ให้มาเป็นรุ่น 1.8 V Navi เดิม ซึ่งใช้ล้อขนาด 16 นิ้ว แบบปัจจุบัน
แต่ทางโตโยต้าระบุว่าภาพนี้เป็นรุ่น 1.8 S ครับ (ให้มาภาพเดียว)
ซึ่งตามสเป็คเบื้องต้นที่ระบุมาถึงรุ่นย่อยใหม่ 1.8 S เขียนว่า ล้อ 17 นิ้ว
ทางผมเกิดข้อสงสัย จึงได้ทำการท้วงติงไปครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ดีครับที่ทาง HLM มีการ Cross-check กลับไปยังผู้ผลิต ถือเป็นสิ่งที่ดี เพราะสื่อต้องเสนอในสิ่งที่ถูกต้องและเที่ยงตรง ขอชมเชยครับ

ตอนข่าวออกมาใหม่ๆสังเกตจากเนี้อข่าว รูปที่เห็นจะเป็นรุ่น 1.8V ที่ลายล้อยังเป็นขอบ 16 และรายละเอียดก็คลุมเครือ ไม่ชัดเจนมาก

ปัจจุบันหลายๆเว็บที่เคยลง ผมลองกลับไปตรวจดูอีกรอบ ก็ได้ลบข่าวออกไปเรียบร้อยแล้ว

งานนี้ PR โตโยต้ารับไปเต็มๆ โทษฐานไม่ตรวจสอบที่มา รวมถึงข้อมูลที่ไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
บริษัทรถน่าจะเอาใจใส่เรื่องข้อมูลมากกว่านี้เนอะ
Toyota ที่ว่าพลาดแล้ว Lexus ก็ใช่ย่อย ตอนนี้โบรชัวร์ Lexus ที่ให้โหลดทางหน้าเว็บไม่อับเดทเลยโดยเฉพาะรุ่น NX แต่เขาคงไม่แคร์อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Stp

กลายเป็นว่าต้องขอบคุณสมาชิกท่านนั้น ที่ทำให้คนนอกอย่างผมรู้ว่า บริษัทระดับ Toyota สื่อสารเป็นแบบนี้แล้วเหรอ หลายเรื่องที่เกิดขึ้นกับตัวรถจนยอดขายพลิก ไม่แปลกใจเลยจริงๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เป็นอย่างนี้นี่เอง ขอชมเชยกับการรับมือครับ และขอขอบคุณที่มาแจ้งข้อเท็จจริงให้แฟนเพจหลายๆคนเข้าใจครับ ผมเชื่อว่าทีมงานได้ทำงานหนักเพื่อทุกๆคนเสมอมาครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2018, 22:49:50 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ bingoman

ขอบคุณที่ช่วย update ให้ครับ

ชื่นชมคุณ MoO Cnoe ที่ตรวจสอบข้อมูลอย่างรอบคอบก่อนจะเผยแพร่จริงๆ  Toyota ก็มีความมักง่ายจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่าจะพลาดกันแบบนี้

ออฟไลน์ SM.

รอประกาศอย่างเป็นทางการดีกว่า  ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Amnaj

บริษัทใหญ่ระดับโลกก็ผิดกันได้(ง่ายๆ)

ออฟไลน์ xman2029

toyota หลังๆทำพลาดบ่อยมากกับเรื่องพวกนี้ แสดงว่าแต่ล่ะฝ่ายคงไม่ได้สื่อสารกันมากเท่าไร

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
อยากให้ Toyota แก้รูป รุ่น และ ราคา ของ Innova Crysta เห็นแสดง ราคารุ่น V แต่รูปเป็นรุ่น G ส่วน รุ่น G รูปเป็นรุ่น V https://www.toyota.co.th/model/innovacrysta/grade

ออฟไลน์ coolcarrera

ตรวจสอบรอบคอบแบบนี้ ขอชื่นชมและเป็นกำลังใจครับ

ถ้าเราปล่อย มองว่าเรื่องเล็กน้อยให้ผิดพลาดไปเรื่อยๆ เราก็จะผิดพลาดมากขึ้นๆ แบบนี้ไม่ดีแน่ๆครับ
สื่อ เรื่องความถูกต้องของข้อมูลเป็นเรื่องที่ต้องจริงจัง จะปล่อยๆไปไม่ซีเรียส ไม่ได้ครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Polonium

ทีมงานเวบเยี่ยมมากครับ
ส่วนทางโตโยต้าต้องปรับปรุง

ออฟไลน์ jkdragon

มืออาชีพต้องแบบนี้ครับ มีจรรยาบรรณในการออกข่าว เน้นความถูกต้อง มากกว่ารวดเร็ว  หลายสำนักเป็นแบบนั้น เน้นเร็วกลัวสำนักอื่นจะออกก่อนเลยขาดความรอบคอบ บางครั้งออกข่าวมาผิด ซึ่งบางข่าวออกมาแล้วก็ทำให้บุคคลอื่นเสียชื่อเสียง กลับมาแก้ข่าวก็ไม่ได้แล้ว เพราะเสียชื่อไปแล้ว ทำให้ขาดความน่าเชื่อถือ
ขอให้ทีมงานของ Headlightmag คงคุณภาพในการทำงานแบบนี้ต่อไปครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ paul_frank

ขอบคุณทีมงาน HLM มากครับ

มีกาลามสูตรเป็นธรรมะในการทำเวบจริงๆ

ออฟไลน์ stm

HLM so good  :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผิดพลากกันได้ แต่ถ้าAll newหรือMinor change คงไม่มีพลาด อิๆ