ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ยที่จะเคลมอุบัติเหตุจบใน 5 วัน  (อ่าน 3778 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
คือผมนัดขายรถวันที่ 19 นี้ เซ็นใบจองเรียบร้อย

วันนี้พี่สาวขับไปชน กระจังหน้าบุบ รู้สึกไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไร คืนเงินจองให้คนที่จะซื้อดีมั้ยครับ ดูแล้วไม่น่าจะเคลมทันแน่เลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: เป็นไปได้มั้ยที่จะเคลมอุบัติเหตุจบใน 5 วัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 14:09:47 »
กระซิบบอกประกันว่าขอด่วน หรือไม่ก็ทำใบเคลมไว้ให้เขาชัดเจน แล้วถ่ายรูปแจ้งผู้จะซื้อจะขายนั่นเลยครับ ว่าเขารับได้หรือไม่
แจ้งไปตรงๆ เอาใบเคลมให้ด้วยว่าทำเรื่องเปลี่ยนให้แล้ว พร้อมเบิกอะไหล่เปลี่ยน เดี๋ยวลดให้อีกนิดเป็นค่าเสียเวลาบลาๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

Re: เป็นไปได้มั้ยที่จะเคลมอุบัติเหตุจบใน 5 วัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 14:53:15 »
กระซิบบอกประกันว่าขอด่วน หรือไม่ก็ทำใบเคลมไว้ให้เขาชัดเจน แล้วถ่ายรูปแจ้งผู้จะซื้อจะขายนั่นเลยครับ ว่าเขารับได้หรือไม่
แจ้งไปตรงๆ เอาใบเคลมให้ด้วยว่าทำเรื่องเปลี่ยนให้แล้ว พร้อมเบิกอะไหล่เปลี่ยน เดี๋ยวลดให้อีกนิดเป็นค่าเสียเวลาบลาๆ

คนซื้อเป็นเต๊นท์นี่สิครับ แต่เดี๋ยวลองคุยกับร้านซ่อมสีดูครับ ตัวโลโก้ดันหักนี่สิ คงต้องเบิกอะไหล่ไม่รู้นานมั้ย ถ้าไม่ทันจริงๆ คงต้องบอกเค้า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 14:56:15 »
ไม่เห็นความเสียหาย

แต่ถ้าแผลไม่ใหญ่นัก คุยกับอู่ คุยกับประกัน มีค่าน้ำร้อน น้ำชา ให้หน่อย ก็ไม่ยากหรอก

ว่าแต่ คุณคิดว่า เต้นท์จะมองไม่ออกหรือครับ ?

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 16:35:01 »
ไม่เห็นความเสียหาย

แต่ถ้าแผลไม่ใหญ่นัก คุยกับอู่ คุยกับประกัน มีค่าน้ำร้อน น้ำชา ให้หน่อย ก็ไม่ยากหรอก

ว่าแต่ คุณคิดว่า เต้นท์จะมองไม่ออกหรือครับ ?

ผมคิดว่าคงต้องซ่อมก่อนครับ เพราะเป็นรอยเยอะพอสมควร อย่างน้อยก็ซ่อมสีเฉพาะจุด แต่ปัญหาคือตัวตะแกรงด้านหน้ามันแตก ผมเลยว่าคงต้องเปลี่ยนกันชนทั้งแผง ซึ่งตรงนี้น่าจะต้องรออนุมัติอะไหล่ก่อนครับ เซ็งไปเลยทีเดียว

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 19:12:25 »
บอกคนซื้อไปสิครับ ไม่ต้องไปหมกเม็ดกับเขา ถ้าเขาพอใจก็หักค่าเสียเวลาให้เขา ถ้าเขาไม่พอใจก็คืนเงิน ซ่อมแล้วขายคนอื่น

บางทีถ้าทำทัน แต่ถ้าเขารู้ว่าซ่อมมาก่อน หลายๆคนไม่ค่อยชอบใจครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 19:24:05 »
เมื่อ 10ปีก่อนผมขายมาสด้า3. ให้เต๊นท์
ระหว่างรอรถคันใหม่. รถดันไปโดนชนตูดหนักเลย
กันชนหลังแตก. ฝาประตู้ท้าย. ยุบ แต่ยังปิดได้
แต่เค้าขอเพิ่มแต่ 10,000 เดียวเอง
เค้าคงไปเคลมประกันอยู่แล้ว. ตอนแรกนึกว่าจะตัดราคาเพิ่มไปเยอะ
ดังนั้นแนะนำให้แจ้งเต๊นท์เลยครับ. ให้เขาไปเคลมประกันเอง
อย่าตัดราคาเพิ่มเยอะ จบ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 20:18:54 »
ถ้ายึดติดกับ อะไหล่ศูนย์ ของแท้ ศูนย์เท่านั้น ไม่ทัน

ให้ประกันออกใบเคลมแห้ง ไปร้านประดับยนต์
เลือกซื้อของเอง จะมีของแท้ OEM หรือ ฯลฯ
อยากได้ของแท้เท่านั้น ก็ต้องรู้จักร้าน รู้แหล่ง
ให้เขาเปลี่ยนให้ สำรองจ่ายไปก่อน
อีก 1 วันไปแจ้งว่าเปลี่ยนแล้ว
รวม 2 วัน เสร็จ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 06:42:13 »
5 วัน ถ้าทำที่ศูนย์ไม่ทันครับ

1.แจ้งเครม
2.ศูนย์ประเมินการซ่อม
3.ศุนย์เสนอราคา
4.บริษัทประกันตรวจสอบ
5.บริษัทประกันอนุมัติซ่อม
6.เริ่มลงมือซ่อม

1-5 ประมาน 2 สัปดาห์

ขายอะไรอย่าหมกเม็ดครับ สมัยนี้หาตัวคนไม่ยากเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 13:22:30 »
ที่ จขกท. ระบุมาว่า กระจั้งหน้าบุบ จริงๆ หรือว่า ทั้งกันชนหน้า ครับ

ถ้ากระจั้งหน้าจริงๆ ต้องถามว่า รถอะไร ถ้ารถตลาด ทั่วไป วิ่งหาอะไหร่เอง มาเปลี่ยนก่อนขาย ทันแน่นอน เพราะกระทั้งหน้า บางคัน บางรุ่น ไม่ต้องทำสี มันมาแบบพร้อมใส่เลย

ถ้าทั้งกันชนหน้า ก็แนะนำ วิ่งหาอไหล่เอง ยิ่งอะไหล่เทียบางที่มีของเลย หรือสั่งของ 1-2 วัน แล้วหาอู่ที่ไม่ต้องใหญ่มาก คุยได้ว่าขอด่วน ไม่เกิน 3 วัน เสร็จ ภายใน 5 วัน ทันพอดี

ถ้าถึงคานหน้า ถึงตัวถัง อาจจะยาวละ