ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับกระจกตัดแสงของซีวิคrsครับ  (อ่าน 3375 ครั้ง)

ผมเอารถไปเคลมกระจกหน้ามาครับได้รถมาวันนี้ ก็สังเกตว่ากระจกตัดแสงมันเหมือนไม่ทำงาน บวกกับส่วนตัวชอบหลอนเวลาเอารถไปซ่อมมา เลยอยากถามว่าปกติๆพี่ใช้งานกระจกมันทำงานตลอดมั้ยครับ ผมจำได้ว่ามันจะโทนเขียวๆตลอดเวลาเปิดไฟ ซึ่งตอนนี้ของผมมันเป็นสีแบบปกติ ผมลองเปิดแฟลชโทรศัพท์จ่อมันก็เขียวครับพอเอาออกสีก็ค่อยๆจางแล้วกลับมาเป็นโทนปกติ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับกระจกตัดแสงของซีวิคrsครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 09:24:41 »
เคลมกระจกหน้ามาแล้วติดฟิล์มรุ่นเดิม ? แต่ฟิล์มใหม่สียังกรองแสงดีกว่าที่ใช้มานานแล้วหรือเปล่า

เซ็นเซอร์กระจกแบบตัดแสงมีด้านหน้าและด้านหลัง ด้านหลังนี่เห็นชัดมองเป็นช่องไว้ตรวจจับแสงด้านหน้ารถ แล้วถ้าเป็นรถญี่ปุ่นส่วนใหญ่จะมีสวิตช์เปิด/ปิดวงจรตัดแสง ถ้ากดสวิตช์แล้วไฟสถานะติด/ดับเหมือนปกติก็ไม่น่ามีอะไร หรือลองเปิด/ปิดสวิตช์ดูความแตกต่างของสภาพแสงตอนนั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
Re: ถามเกี่ยวกับกระจกตัดแสงของซีวิคrsครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 08:08:51 »
ทดสอบได้โดย เปิดไฟอ่านแผนที่ แล้วลองเอามือไปบังเซ็นเซอร์ด้านหลังกระจกฝั่งซ้ายดูครับ ใช้เวลาซักพัก กระจกมันจะเปลี่ยนสี