ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับ Honda HRV MC 2018  (อ่าน 8076 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pak

• Newbie
  • *
สงสัยเกี่ยวกับ Honda HRV MC 2018
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 19:31:32 »
เท่าที่หาข้อมูลมา จะเจอข้อมูลว่า Honda HRV MC 2018 "ไม่ค่อยคุ้มค่า" เพราะ functionหลายๆอย่างให้มาน้อยกว่า CHR
ถึงขนาดที่ว่า ถ้าไม่ได้มีประเด็นเรื่องเบาะหลังของ CHR นี่ ให้ CHR กินขาดเลย ซึ่งราคา ก็ใกล้ๆกัน (HRV EL, CHR Hybrid)
เพราะส่วนตัวอยากได้รถอเนกประสงค์และมอง HRV อยู่ แต่กลายเป็นว่า CHR คุ้มค่ากว่าในหลายๆอย่าง
เลยอยากถามความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ little29

• Newbie
  • *
Re: สงสัยเกี่ยวกับ Honda HRV MC 2018
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 19:43:44 »
ความอเนกประสงค์ hrv ดีกว่าจริงๆครับ แต่ความรู้สึกผมที่ลองขับทั้งสองตัว...CHR  คือคำตอบผมครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับ Honda HRV MC 2018
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 19:48:37 »
 "อเนกประสงค์" ของ HRV คืออะไรครับ?

ออฟไลน์ Pak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 19:54:42 »
ผมหมายถึงพื้นที่ความจุที่เกิดจากการพับเบาะนะ คือคิดว่า ถ้ามีเด็ก มี car seat แล้วไว้ของได้เยอะ หรือจะใช้ขนของได้พอสมควร ก็น่าจะสะดวกดี

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 20:26:30 »
2ตัวนี้ถ้าต้องเลือกควรพิจารณาพื้นที่โดยสารตอนหลังก่อนเลยครับว่ารับ chrได้ไหมถึงจะขับดีกว่าออฟชั่นลูกเล่นแยอะกว่า   Hrv minor ก็ให้อุปกรณ์ความปลอดภัยเพิ่มมาพอควรนะทั้ง city brake/ lane watch แถมมีพาโนลูฟอีก เบาะคนขับไฟฟ้าด้วย เบาะตอนหลังก็พับเรียบสนิท ผมดูเทียบ2ตัวนี้แหละ แต่พอลองขับเทียบกันเท่านั้นแหละ ตอนนี้เอา chr มาขับแล้ว

ออฟไลน์ AirborneTH

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 20:43:31 »
ผมหมายถึงพื้นที่ความจุที่เกิดจากการพับเบาะนะ คือคิดว่า ถ้ามีเด็ก มี car seat แล้วไว้ของได้เยอะ หรือจะใช้ขนของได้พอสมควร ก็น่าจะสะดวกดี

แบบนี้พอไหวมั้ยครับ กระเป๋าเดินทางขนาดกลาง 4ใบ  กล่องโฟมกลาง ยัดข้างในอีก1ใบ ของจุกจิกยัดตามซอกที่เห็น เบาะหลังยังไม่ได้พับ
ปัญหาที่ไม่สะดวกคือเท่าที่ได้กะๆดูคือ วิลแชร์ของผู้พิการจะใส่ลำบากหน่อยเพราะความลาดของฝาท้าย แต่สำหรับคาร์ซีทของเด็กไว้เบาะหลัง
ไม่มีปัญหาครับ ปล.ผมกำลังจะมีลูกคนที่2 ยังไม่รู้สึกกังวลเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2018, 20:45:24 โดย AirborneTH »

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 21:13:52 »
Hrv mc  มีคันจริงให้ดูแล้วรึ ...ตามข้อมูลถือว่าดีกว่าตัวเก่าพอสมควร chr สวยตอนมองด้านข้างแค่นั้น ท้ายตรงไม่สวยตูดฝ่อ คหสต นะคับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 21:19:18 »
Hrv mc  มีคันจริงให้ดูแล้วรึ ...ตามข้อมูลถือว่าดีกว่าตัวเก่าพอสมควร chr สวยตอนมองด้านข้างแค่นั้น ท้ายตรงไม่สวยตูดฝ่อ คหสต นะคับ
ตัวธรรมดาดูมาแล้ว ก็คิดคล้ายๆกัน สีนี่รับไม่ได้เลย ครั้นจะเอาไฮบริด ก็ไม่คุ้ม เอาเปรียบชิบ
ใหม่ หมาหอม เรื่องธรรมดา

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 23:48:48 »
ไฮบริด ได้ส่วนลดภาษี ถึงทำราคาได้ขนาดนี้ อย่ามองว่ามันเป็นรถแรงหรือประะหยัดสิครับ เจตนาคือมันเป็นรถรักษ์โลกมากกว่า อ็อปชั่นผมว่าไม่ขี้เหร่ ผมจองไว้ แต่รอมานานจนทนไม่ไหวไปออก hrv ยังเสียดายเลย การขับขี่ chr ขับนุ่มสบายกว่าเยอะมาก พื้นที่ภายในไม่ต่างกันมากหรอก มีดีที่พับเบาะราบได้

ออฟไลน์ chat55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 10:34:11 »
ผมก็มอง HRV MC อยู่ แต่มีเรื่องคาใจเหมือนกัน

ที่บ้านมีรถ 2 คัน คือ SUV7ที่นั่ง กับ ECO Car ปัญหาคือถ้าคันใดคันหนึ่งต้องมีอันต้องเข้าซ่อมยาว ๆ (อย่างเช่นตอนนี้กำลังซ่อมเกียร์ SUV อยู่) รถจะไม่พอใช้ จึงกำลังหา C Segment อีกสักคันมาเติมช่องว่างด้วย ตัวเลือกคือท๊อปของ Altis, Civic, HRV, Mazda 3, CX3

ตอนนี้ HRV คะแนนนำ เพราะ MC มาแล้ว, รองลงมาคือ Civic RS, และ Altis ส่วน Mazda ตัดทิ้งเพราะปัญหาเยอะ, Altis ก็น่าจะเปลี่ยนโมเดลใหม่ปีหน้า ซึ่งตัวแรกของโมเดลใหม่มักไม่ค่อยน่าใช้เหมือนไมเนอร์เชนจ์

ที่คาใจ HRV เพราะ คุณจิมมี่เคยรีวิวว่าช่วงล่างไม่ค่อยดีในความเร็วสูง ผมบางทีก็ขับเกิน 120 บ่อย ๆ เลยกลัวอยู่, ส่วนบางคนก็บ่นเรื่องเครื่องเสียงห่วย, บางคนบ่นเรื่องคอนโซลกลางสูง ฯลฯ.....

คำถามคือสิ่งเหล่านี้เช่น ช่วงล่าง, เครื่องเสียง ในรุ่น MC มันแก้ไขหรือยัง ใครพอจะหาข้อมูลมาได้ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2018, 10:39:29 โดย chat55 »

ออฟไลน์ Pak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 11:39:50 »
เท่าที่ทราบ Spec ช่วงล่างยังเป็นแบบตัวเก่า ฉะนั้นน่าจะให้ผลลัพท์เหมือนตัวก่อนหน้า
แต่ญาติที่ขับ HRV อยู่่บอกว่า ขับ 140-160 ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ถึงจะสู้รถ Sedan แบบ Civic ไม่ได้ แต่ไม่ได้ห่างกันขนาดนั้น (เค้าขับเร็วเป็นปกติ)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 12:54:37 »

แบบนี้พอไหวมั้ยครับ กระเป๋าเดินทางขนาดกลาง 4ใบ  กล่องโฟมกลาง ยัดข้างในอีก1ใบ ของจุกจิกยัดตามซอกที่เห็น เบาะหลังยังไม่ได้พับ
ปัญหาที่ไม่สะดวกคือเท่าที่ได้กะๆดูคือ วิลแชร์ของผู้พิการจะใส่ลำบากหน่อยเพราะความลาดของฝาท้าย แต่สำหรับคาร์ซีทของเด็กไว้เบาะหลัง
ไม่มีปัญหาครับ ปล.ผมกำลังจะมีลูกคนที่2 ยังไม่รู้สึกกังวลเลย

ของผมถอยแม็กศูนย์มา กล่องใหม่ใส่แม็กเก่า
ไว้ท้าย 4 กล่องพอดีเป๊ะ วางนอนซ้าย 2 ขวา 2
ไม่เกินตัวกั้นสัมภาระด้านบนด้วย นึกว่าใส่ไม่ได้ทีแรก :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 14:20:36 »
120-140 มันก็โยนครับ แต่ก็ยังนิ่งอยู่ครับ ไม่ได้แย่ถึงขนาดนั้น
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 18:15:50 »
ที่ว่าช่วงล่งแย่ผมว่ามันก็ยังมั่นใจกว่าพวก ppv หรือกระบะยกสูงครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 21:30:45 »
ตัวล่างออฟชั่น HRV เยอะมากว่า CHR นะครับ ราคาถูกกว่าด้วย ถ้างบได้ตัวเริ่มต้นจัด HRV ดีกว่า
แต่ถ้าเล่นตัวท๊อป CHR ก็น่าสนใจกว่าเพราะระบบความปลอดภัย แต่ ผมไม่ชอบไฮบริด และไม่อยากเสียเงินเยอะไปสำหรับแบบนี้ที่ผมมองว่าตัวท๊อปแพงเกินไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2018, 22:01:59 »
ผมว่าบุคลิกของรถ 2 คันนี้ต่างกันนะครับ แต่ก็อดไม่ได้ที่จะถูกนำมาเทียบกัน

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 09:26:38 »
"อเนกประสงค์" ของ HRV คืออะไรครับ?

ผมมี HRV / ที่บ้านเพิ่งออก CHR คันนึง

HRV พับเบาะได้เรียบกว่า  / CHR ทำไม่ได้  * HRV พับได้เรียบCHR ต้องมีแผ่นรอง
HRV ยกที่นั่งได้  / CHR ทำไม่ได้
HRV วัสดุภายในดีกว่า  / CHR วัสดุ  แย่กว่าค่อนข้างชัด * ตรงแผงประตูคอลโซล
ประหยัดน้ำมัน พอๆกัน CHR HB เพราะอยู่ที่ตีนคนขับ
CHR ออฟชั่นเยอะกว่า / HRV เพียงพอสำหรับรถยุคนี้ไม่ได้ล้ำอะไรมากมาย

สรุปพอกัน อยู่ที่ความพอใจ จะซื้ออะไร
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ RhythmCaster

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 11:22:36 »
พท. บรรทุกรับได้ครับ  แต่ตอนนี้โฟกัสไปที่ช่วงล่างมากกว่า  โดยเฉพาะการเดินทางข้ามจังหวัด
สีแดงสวยมากครับ ชอบสีนี้  :-* 
อาจได้เจอกันตอนไมเนอร์ฯ

เท่าที่ทราบ Spec ช่วงล่างยังเป็นแบบตัวเก่า ฉะนั้นน่าจะให้ผลลัพท์เหมือนตัวก่อนหน้า
แต่ญาติที่ขับ HRV อยู่่บอกว่า ขับ 140-160 ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ถึงจะสู้รถ Sedan แบบ Civic ไม่ได้ แต่ไม่ได้ห่างกันขนาดนั้น (เค้าขับเร็วเป็นปกติ)
รุ่นพี่ที่ทำงานแกไปทดลองขับ HRV มา ก็ชมว่าช่วงล่างดีเหมือนกัน
ก็เลยคิดว่าแต่ละคนอาจรับสัมผัสไม่เหมือนกัน แต่ตัวผมขี้กลัว (City 2012 ที่ใช้อยู่ ขับเกิน 100 กม./ชม. ยังรู้สึกหวิว ๆ เลย)
ครั้นจะเปลี่ยนช่วงล่าง กลัวเจ็บ  :'(  งบไม่พอให้ลองผิดลองถูก
ดังนั้นขอช่วงล่างชัวร์ ๆ จากโรงงานไว้ก่อนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2018, 11:31:11 โดย RhythmCaster »
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 09:08:21 »
ผมมองที่โครงสร้างรถเป็นประเด็นหลักครับ  ซึ่งคิดว่า C-HR ได้เปรียบค่อนข้างมาก
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 09:38:09 »
เชียร์ H-RV ครับ รถดีไซน์เพื่อพ่อบ้านที่แท้ทรู ลูกนั่งหลังจะได้ไม่อึดอัดครับ

อีกอย่างผมว่า H-RV สวยกว่า CH-R นะครับ
CH-R เส้นสายมันเยอะ... แรกๆ มองก็ชอบนะ ดูสวยดี เฉี่ยวดี พอเห็นบ่อยๆ รู้สึกว่าเส้นสายมันเยอะไป กลายเป็นเทอะทะ ตรงกันข้ามกับ H-RV ที่ยังดูดีอยู่ ด้วยทรงเดิมๆ ไม่ต้องเยอะมากมาย

ผมชอบรถที่ดูได้นานๆ แม้เวลาผ่านไปก็ยังดูสวย เหมือนอย่าง Prius ทำนองนั้นครับ