ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 30 มิถุนายน 2018  (อ่าน 4121 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1599379253504619/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 12:22:48 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
new camry กับ new accord เปิดตัวประมาณเมื่อไหร่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
 พี่คิดว่า นิสสันจะนำเครื่องยนต์ เบนซินธรรมดา เบนซินเทอร์โบ E Power มาใส่ในอีโคคาร์ในรุ่นต่อไปครับ

ออฟไลน์ Angelo Ford

• Newbie
  • *
  • Bring on Tomorrow
อยากทราบความเคลื่อนไหวของ Volkswagen ยังสนใจทำตลาดไทยอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ headduke

• Jr. Member
  • **
Civic fc  ตอน minor change เป็นไปได้ไหมครับที่จะมีเกียร์ m/t กลับมาอีกครั้ง แล้ว new altis จะยังคงมีเกียร์ m/t ให้อยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ Lammerison

พอจะเปรียบเทียบความนุ่มของกระบะ 4 ประตู ยกสูงแต่ละยี่ห้อประมาณไหนครับ

เรียงลำดับ อันไหนใกล้เคียงรถเก๋งที่สุด หรือว่า อันไหนใกล้เคียงกับเกวียนครับ

รบกวนด้วยครับ

สนใจไทรทันอยู่ครับ minor change จะมาช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ masuoka

SUV ที่มิตซู จะเอามาขายต่อจาก Xpander คาดว่าจะเป็นรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ porth

• Newbie
  • *
คุณพ่ออยากจะเปลี่ยนรถใหม่ ชอบดีเซล ขับ 90-120 ใช้ในเมืองเปนหลัก ใช้10ปีครับ
เป็นพี่ๆจะเลือกคันไหนดีครับ
Crv top เบนซิล
Crv top ดีเซล
Cx5 top เบลซิล

ปล.เครื่องใหม่ cx5 มาเมื่อไหร่หรอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
All new Vios จะมาช่วงไหน แล้วจะมีการปรับ position ไหมครับ

ออฟไลน์ gofiro

• **
สวัสดีครับ ผม กอล์ฟ ครับ รบกวนสอบถาม พี่แพน ครับ ตอนนี้ ใช้ Mazda bt-50 pro 3.2 อยู่ครับ อยากได้ PPV ที่มีฟิลลิ่ง การขับขี่ ช่วงล่าง balance การทรงตัว และ ความนุ่มนวล ได้ประมาณ เจ้า bt-50 หรือ ดีกว่า โดยเฉพาะ ในแง่การเก็บเสียงจากพื้นถนน และ ยาง ครับ  ควรไปตัวไหนดีครับ ในกลุ่ม PPV ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ
ถ้าในกรณีที่เรายังผ่อนรถไม่หมด(รถมือ2ผ่อนไฟแนนซ์) แล้วเกิดต้องการเปลี่ยนรถใหม่
สามารถทำได้ไหมครับ และทำอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ whoami

Fortuner จะมีไมเนอร์เชนจ์ ในปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ MUK

เรียนถามครับ
จะเลือกกระบะบรรทุกน้ำหนัก ไม่เกิน 2.5 ตัน เอามาเสริมแหนบ  และใส่คอก ระหว่าง เครื่อง 1.9 ดีแม็ค กับ 2.4 รีโว(5MT) มีขึ้นเขาบ้างแต่ไม่ใช่ทางเหนือ ใช้แบบยาวๆ ควรเลือกคันไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

สอบถามพี่จิมครับ ระยะเปลี่ยนกรองอากาศกับกรองแอร์อยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ boyyyy

Honda city 2018 กับ vios 2018

ตัวไหนขับขี่ดีกว่า เก็บเสียงดีกว่า ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
อยากทราบฟิลลิ่งการขับขี่และการนั่งเบาะแถว3ของ BENZ G-CLASS, GLS 350 d โฉม W166 นั่งสบายป่าวครับ พอดีที่บ้านจะซื้อมาเป็นรถครอบครัวครับ

ออฟไลน์ David007

• **
X3 ตัวประกอบในประเทศไทย จะมาเมื่อไหร่ครับ และเหตุใด BMW Thailand ถึงไม่ใส่ option ที่ป้องกันการเกิดอุบัติเหตุ มาครับ ทั้งที่ รถยุโรปค่ายอื่นก็มีมานานแล้ว อย่าง Volvo หรือ MB รถญี่ปุ่นยิ่งมีเกือบหมดสำหรับยี่ห้อหลักๆ Honda Sensing, Toyota Safey Sense, Mazda i Actives Sense ไม่เข้าใจจริงๆครับ

ออฟไลน์ Ryu

• **
ผมสนใจ Xpander มากมีโอกาสที่ทางทีมงานจะนำมาทำ The Clip ไหมครับ

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ระหว่าง Toyota CHR 1.8 Mid vs HR-V minor change ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ อัตราเร่ง การประหยัดน้ำมัน การขับขี่

ปล. Mitsubishi eclipse จะเข้าไทยไหมครับ ควรจะรอดีไหม
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
city mazda2 mg3 yaris swift จะใช้วิ่งวันละไม่เกิน 60 โลโดยเฉพาะเส้นบางนา-บางโฉลง เน้นความปลอดภัย+ศูนย์บริการ และปัญหาไม่จุกจิกเยอะ ตัวไหนดีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 14:38:04 โดย Boss anawat »

ออฟไลน์ ็Hamterjung

• Newbie
  • *
พอดีมีงบ อยู่ 8แสน-9แสนบาท   อยากเล่นรถมือ 2 อยากทราบข้อดีขอเสีย ของ crv 2016 กับ accord 2015 และน่าเล่นไหมครับ  หรือจะไปเล่น civic 1.5 Turbo มือ 1 ดีครับ เน้นขับระยางไกล สัปดาห์ละ 200 กิโล ขับ 120-140
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 14:29:27 โดย ็Hamterjung »

ออฟไลน์ MR.Queen

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำรถที่ไม่มีระบบ  hybrid  หน่อยครับ มอง w213 e220d amg ดีเซล กับ g30 series-5 สมรรถนะเป็นยังไง รุ่นไหนที่น่าสนใจยังไม่มีข้อมูล พอดีสนใจมือสอง แต่กังวลเรื่อง maintenance ต้องเผื่อเงินซ่อมมากไหมหากใช้รถครบอายุ 10 ปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 14:37:48 โดย MR.Queen »

ออฟไลน์ xman2029

innova crysta นี่ผลิตในไทยหรืออินโดครับ เพราะเซลล์บอกว่าไทย แต่เหมือนเคยได้ยินจากในนี้มาว่าอินโด ครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ช่วยวิเคราะห์ Suzuki Jimny หน่อยครับ ว่าถ้าเอาเข้ามาทำตลาดในไทย พอจะมีโอกาสประสบความสำเร็จไหมครับ

ออฟไลน์ Oatonly

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า HRV MC มีความสูงลดลงจาก 185 เหลือ 170 ในทุกรุ่นย่อยมาจากการปรับช่วงล่างหรืออะไรครับ
แล้วทำไมน้ำหนักในทุกรุ่นย่อยถึงลดลงครับเปป็นการลดสเปครึเปล่า

ออฟไลน์ Arm

เป็นไปได้ไหมที่ Toyota Crown จะเสื่อมความนิยมลง ผมรู้สึกว่าความอนุรักษ์นิยม กลิ่นอายเดิมๆมันหายไป
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
 ดีไซด์กระจังหน้าแบบติดฝากระโปรงมีข้อเสียอะไรมั้ยครับ? เพราะเห็นรถ Benz BMW รุ่นใหม่ๆไม่ทำกระจังหน้าติดฝากระโปรงหน้าเหมือนเมื่อก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
HRV อายุ 1ปี 2 เดือน วิ่ง 22,000 โล ตอนนี้มีอาการเกียร์กระตุกเวลาถอนคันเร่งช่วง 30-40 km/h บางคนบอกว่าเป็นการหน่วงความเร็วของเกียร์ ถ้าใช้ไปนานๆ จะส่งผลเสียต่อเกียร์หรือไม่ครับ พึ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตอน 20,000km ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง