ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าใช้จ่ายในการมีรถ 1 คันในยุโรปแพงกว่าค่าใช้จ่ายในไทยหรือเปล่าครับ  (อ่าน 6386 ครั้ง)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
ค่าใช้จ่ายในการมีรถ 1 คันในยุโรปแพงกว่าค่าใช้จ่ายในไทยหรือเปล่าครับ

พอดีรถที่ขายในยุโรปเมื่อตีราคาเป็นเงินบาทถูกกว่ารถยุโรปขายในไทยพอสมควร เลยคิดว่าค่าใช้จ่ายน่าถูกกว่าด้วย

ผมกำลังคิดว่า ไทยเราตั้งราคารถแพง เมื่อเทียบกับค่าครองชีพ ทำให้คนไทยไม่ค่อยมีเงินเหลือเก็บเท่าไร เลยทำให้เป็นหนี้สูง และทำให้รถบนท้องถนน พวกรถหรูๆ หรือแพงๆ ค่อนข้างน้อยกว่าใน ยุโรป พอสมควร

ถ้าราคารถถูกลงก็ดีนะครับ ผมคิดว่า คนไทยเป็นหนี้น้อยลงด้วย และ รถหรูๆมากขึ้น

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
เพราะรถยนต์ เป็น สินค้าฟุ่มเฟือย
ราคาในไทย+ภาษีเยอะ เลยแพง
ค่าใช้จ่าย เป็นไปตามค่าเงิน และโปรโมชั่นของแต่ละประเทศ
ถ้าเทียบเป็นค่าเงิน ดอลล่า ไม่รวมค่าส่ง ราคาอะไหล่ ต่างกันนิดเดียว
มีแต่ค่าแรง ที่ไทยเราถูกกว่ายุโรป มาก

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
คิดว่าน่าจะแพงกว่าเยอะครับ
ผมไม่เคยอยู่ยุโรปแต่ขอเปรียบเทียบตอนเรียนอยู่แคนาดาให้ฟัง ผมใช้เบนซ์รุ่นนึงซึ่งราคารถถูกกว่าเมืองไทยพอสมควร
แต่ค่าประกันปีละ 5000กว่าเหรียญ แถมเวลาจะเคลมก็ต้องจ่าย deductible อีก 500 เหรียญ เมืองไทยประกันชั้น 1 ราคาไม่ถึงครึ่ง เคลมฟรีหมด
service A ปกติก็ 8-900 เหรียญ ถ้าเป็น service B ก็มากกว่านั้น ส่วนที่เมืองไทยก็ประมาณครึ่งเดียว หลักๆน่าจะเป็นค่าแรงที่ต่างกันค่อนข้างเยอะ
ทุกครั้งที่ออกจากบ้านยังไงก็โดนค่าที่จอดรถครับ ชั่วโมงละ 15 บาท ไปจนถึงชั่วโมงละเป็น 100 แล้วแต่โซน ขับรถเข้าห้างก็เสียค่าที่จอด ไม่มีการแสตมป์บัตรอะไรแบบบ้านเรา ในยุโรปหลายประเทศค่าที่จอดรถน่าจะแพงกว่าแคนาดาด้วย
ไหนจะ speeding ticket $200 หรือ parking violations ต่างๆ $100+ จ่ายใบสั่งทีก็หน้ามืดแล้วครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าราคารถบ้านเราแพงจริง แต่ค่าใช้จ่ายอื่นๆถูกมากครับ
ปัญหามันคือรายได้ของคนเมื่อเทียบกับราคารถมากกว่า พนักงานเงินเดือนรายได้เฉลี่ยในยุโรปมากกว่าเรา 3-4 เท่าเป็นอย่างน้อย ถ้าพนักงานเงินเดือนในเมืองไทยได้ 6 หลักเหมือนพนักงานเงินเดือนในยุโรป เราก็คงเห็นรถหรูวิ่งเต็มไปหมดเหมือนกันแหล่ะครับ แม้จะราคาเท่าเดิม
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Stp

หลายกระทู้แล้วที่เจอคนจิจารณ์ราคารถบ้านเราเทียบกับต่างประเทศ เอาแต่ราคาตัวรถมาเทียบกันตรงๆ แต่ไม่พูดความจริงว่าต่างประเทศเขามีค่าใช้จ่ายแฝงอื่นๆ ที่แพงกว่าขนาดไหน บางคนวิจารณ์ด่าราคารถในไทยแบบเสียๆ หายๆ โดยไม่พูดถึงค่าใช้จ่ายแฝงของต่างประเทศเลย

คิดว่าน่าจะแพงกว่าเยอะครับ
ผมไม่เคยอยู่ยุโรปแต่ขอเปรียบเทียบตอนเรียนอยู่แคนาดาให้ฟัง ผมใช้เบนซ์รุ่นนึงซึ่งราคารถถูกกว่าเมืองไทยพอสมควร
แต่ค่าประกันปีละ 5000กว่าเหรียญ แถมเวลาจะเคลมก็ต้องจ่าย deductible อีก 500 เหรียญ เมืองไทยประกันชั้น 1 ราคาไม่ถึงครึ่ง เคลมฟรีหมด
service A ปกติก็ 8-900 เหรียญ ถ้าเป็น service B ก็มากกว่านั้น ส่วนที่เมืองไทยก็ประมาณครึ่งเดียว หลักๆน่าจะเป็นค่าแรงที่ต่างกันค่อนข้างเยอะ
ทุกครั้งที่ออกจากบ้านยังไงก็โดนค่าที่จอดรถครับ ชั่วโมงละ 15 บาท ไปจนถึงชั่วโมงละเป็น 100 แล้วแต่โซน ขับรถเข้าห้างก็เสียค่าที่จอด ไม่มีการแสตมป์บัตรอะไรแบบบ้านเรา ในยุโรปหลายประเทศค่าที่จอดรถน่าจะแพงกว่าแคนาดาด้วย
ไหนจะ speeding ticket $200 หรือ parking violations ต่างๆ $100+ จ่ายใบสั่งทีก็หน้ามืดแล้วครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าราคารถบ้านเราแพงจริง แต่ค่าใช้จ่ายอื่นๆถูกมากครับ
ปัญหามันคือรายได้ของคนเมื่อเทียบกับราคารถมากกว่า พนักงานเงินเดือนรายได้เฉลี่ยในยุโรปมากกว่าเรา 3-4 เท่าเป็นอย่างน้อย ถ้าพนักงานเงินเดือนในเมืองไทยได้ 6 หลักเหมือนพนักงานเงินเดือนในยุโรป เราก็คงเห็นรถหรูวิ่งเต็มไปหมดเหมือนกันแหล่ะครับ แม้จะราคาเท่าเดิม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ holahola66

ค่าแรงเข้าอู่ใน us. ก้อโหดร้ายเอามากๆเช่นกัน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมก็สนใจเรื่อง คชจ ต่างๆ หากต้องใช้รถในอังกฤษ เลยไปลองหาข้อมูลมา
โจทย์คือถ้าใช้รถ ford focus 2.0
- ภาษีมลพิษประมาณ 155 ปอนด์/ปี
- ค่าประกันภัย 450-850 ปอนด์/ปี มันกว้างมากเพราะเขาเอาอายุ ที่จอดรถ ลักษณะการใช้รถมาคิดความ-  เสี่ยงด้วย อายุยิ่งน้อยเบี้ยยิ่งแพง และยิ่งแก่ 65+ ก็จะเริ่มแพงขึ้นเรื่อยๆๆ
- ค่าเข้าเมืองน่าจะหมายถึง zone 1 London จ-ศ 7:00-18:00 วันละ 11.50 ปอนด์
ถ้ารถมลพิษเกินกำหนด จะโดนเพิ่มอีก 12.50 ปอนด์
- ค่าจอดรถ อันนี้น่าสนใจเพราะเขาบอกราคาที่จอดรถใน London แพงที่สุดในโลก ราคาประมาณ 3.5-6 ปอนด์/ชม

คิดไปทำงาน 250 วัน/ปี จอดรถวันละ 8 ชม คชจ ประมาณ 10,600 ปอนด์ ต่อปี หรือ 4 แสนกว่าบาทต่อปี นี่ยังไม่รวมค่า service ต่างๆ

ปล. ถ้ามีอะไรขาดตกไป ขออภัยนะครับ

ถ้ามองตามนี้ก็ถือว่าแพงมากๆ คชจ เกือบ 1 ใน 3 ของรายได้เฉลี่ยคนอังกฤษเลย แต่อันนี้มัน extreme case เพราะในชีวิตจริงคงไม่มีใครขับรถไปทำงานใน London ทุกวัน เต็มที่คงใช้รถแค่เสาร์-อาทิตย์ เพราะระบบขนส่งก็ดี อากาศก็ดี

ดูเหมือนแพงนะครับ แต่มองดีๆ นโยบายเขาคือไม่อยากให้รถเข้ามาติดๆ กระจุกกันในเมืองเลยมีมาตราการต่างๆ มากกว่า แต่ overall คงไม่แพงมากเมื่อเทียบกับรายได้ เพราะมันสะท้อนออกมากจากยอดขาย โดยยอดขายรถของประเทศอังกฤษ 2.5+ ล้านคันต่อปี กับจำนวนประชากร 55 ล้านคน  ในขณะที่เยอรมันขายรถได้ 3+ ล้านคันต่อปี กับประชากร 80 กว่าล้านคน หรือประเทศอิตาลี กับฝรั่งเศส ที่มีประชากรพอๆ กับประเทศไทย แต่มียอดขายประมาณ เกือบ 2 ล้านคันต่อปี

ส่วนราคารถ ผมว่าไม่ควรเอามาเกี่ยวกับเรื่อง คชจ ต่างๆ มาสนับสนุนว่ารถราคาแพง (เพราะภาษี) สมเหตุสมผลแล้ว เพราะมันไม่เกี่ยวข้องโดยตรง เช่น จะมาบอกว่า สินค้าแบรนด์เนมเก็บถาษีแพง สมควรแล้ว เพราะอาหารบ้านเราถูก?

edit: เพิ่มข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2019, 09:41:40 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ sk-non

ค่าน้ำมัน ลิตรนึง เกือบร้อย (ตอนนี้ ไม่รู้ ครับ)
ตอน 10ปีก่อนที่ผมไปเที่ยว 3 อาทิตย์
แถมต้องลงไปเติมเอง
ค่าที่จอดก็แพงเช่นกัน
บ้านผมมีที่จอดใต้ดิน ตอนหิมะตกก็สบายหน่อย

พ่อผมมาเมืองไทย แกบอก น้ำมันถูกเวอร์

ออฟไลน์ raygun

.
.
ผมว่าอย่าเอามารวมกันครับ ราคารถก็ราคารถ
ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็คือส่วนอื่นๆ และราคารถบ้านเรามันก็แพงจริงๆ
แบบไม่ต้องมีอะไรมาอ้างเลย

จะมาอ้างว่าเพราะค่าแรงถูกรถเลยแพง
เพราะค่าปรับถูกรถเลยแพง
เพราะค่าจอดรถถูกรถเลยแพง

ผมว่าเหมือนคนตรรกะไม่ปกตินะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
.
.
ผมว่าอย่าเอามารวมกันครับ ราคารถก็ราคารถ
ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็คือส่วนอื่นๆ และราคารถบ้านเรามันก็แพงจริงๆ
แบบไม่ต้องมีอะไรมาอ้างเลย

จะมาอ้างว่าเพราะค่าแรงถูกรถเลยแพง
เพราะค่าปรับถูกรถเลยแพง
เพราะค่าจอดรถถูกรถเลยแพง

+1 และถ้าอย่างนั้นจริงทำไมไม่คิดรายได้ของประชากรด้วย คิดแต่ค่าใช้จ่ายเช่นค่าแรง ซึ่งช่างซ่อมรถก็กินข้าวคนละราคาอยู่ละ

ออฟไลน์ WTF

ในยุโรปอาจจะใช่ แต่อย่างในเมกา ราคารถถูก ค่าใช้จ่ายรถก็ไม่ได้มีอะไรนี่ครับ มีแค่ค่าประกัน จอดอะไรก็ฟรีหมด ถ้าไม่ใช่กลางเมืองใหญ่จริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ต้องรวยมากครับ รถทั่วไปไปอยุ่​นู่นอยู่ได้แหละค่านั่นค่านี่ แต่พอเริ่มเป็น​รถหรู​แล้วนอกจากซื้อถูกว่าไทยจริง​แต่ภาษีอื่นอีก ยิ่ง​อยู่​ไม่ถูกประเทศ​ยิ่งแพง บางประเทศ​ภาษีโหดเหมือนไทยเลยแต่เป็น Road tax เช่น Netherlands

แต่อย่างเยอรมัน​ กับอังกฤษ​นี่เศรษฐี​ไทยสะสมรถเก็บสบายครับ ล่าสุดผมเห็น Senna ของเศรษฐี​ไทยพึ่งรับมาสดๆเลย

เอา​จริงๆ​มันแล้วแต่เมือง ประเทศ​ครับ มันไมได้​แย่หรือแพงเวอร์​ไปซะหมดหรอก แต่ใช่ว่าจะถูกด้วย ก็แค่นั้น ง่ายๆแค่อเมริกา​ประเทศ​เดียว​ก็ภาษีต่างกันระหว่าง​รัฐ​แล้ว
ซื้อรถในแคลิฟอร์เนีย​ เทียบกับ​ในฮิวสตัน​ ก็ต่างกันเยอะละ

แต่ถ้าให้คิดจริงๆ​นะ ถ้าเป็นคนไทยไปใช้ชีวิตเมืองนอกมันก็เป็นราคาที่จ่ายได้อยู่แล้ว​ไงครับ ถ้าไป อยู่​เมืองนอก​จะใช้ชีวิตโดยแปลงเป็นเงินบาททำไม รู้สึกแพงทุกอย่างนั่นแหละ​ถ้าคิดแบบนั้น แต่คนที่อยู่​แบบถาวรเค้าอยู่แบบใช้ค่าเงินที่นู่นไม่มาแปลงกลับ มันก็ไม่รู้​สึกแพงอะไรขนาดนั้นหรอก ว่ามั้ย
ยิ่งใครรวยมากๆอยู่​แล้วเค้ายิ่งสบายซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2019, 03:49:06 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ chaithawat

รถบ้านเขาไม่ว่า เมกา ยุโรปค่าแรงคิดเป็นชั่วโมงและหน่วยยากง่ายที่ทำครับ เคยถามเพื่อนที่เมกาบอก ชม.นึงกับอู่บ้านๆก็ราวๆ 40-50 usd แล้วถ้าอู่มีชื่อก็เกินกว่านั้นอีก เวลาชนเขาถึงไม่ค่อยซ่อมกันเท่าไรขายซากทิ้งเข้าเชียงกงประมูลส่งทางเอเชีย ตะวันออก ดีกว่า

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าพูดถึงแค่ค่าใช้จ่ายผมว่าเดี๋ยวนี้รถพรีเมียมในไทยค่า maintenance ทั่วไปกับค่าประกันภัยแทบไม่ต่างกับในต่างประเทศเลยครับ อย่าง Porsche เอาเข้าไปทำ service ประจำปีที่อเมริการาคา $300-400 Usd อู่นอกในไทยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียวมีตั้งแต่เกือบหมื่นไปจนถึงหมื่นกลางๆ ต่างประเทศจะแพงกว่าก็คงพวกงานหนักๆแบบยกเครื่องออกแต่ถ้าอู่ดีๆเค้าก็ทำรถได้เร็วมากครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ SM.

แพงกว่านะครับ แต่ควรดูค่าครองชีพที่ต่างกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
ที่บ่นกันเรื่องค่าแรงถูกสู้เมืองนอกไม่ได้เนี่ยครับ ถ้าค่าแรงแพงเท่าเมืองนอกเราจะต้องกินข้าวจานละเท่าไหร่ครับ ทุกวนนี้ข้าว1มื้อ 50บาทก็ยังอิ่ม อยู่เมืองนอกเงินเดือนเยอะแต่ข้าวจานละ200ขึ้น  ค่าเช่าบ้านก็ราคาต่างกันมากๆ  ผมบอกเลยว่าถ้าบ้านเราเงินเดือนเท่าเมืองนอกได้จริง อย่างที่บ่นกัน เราได้กินข้าวแกงข้างถนนราคา 150แน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2019, 16:29:24 โดย civic666 »