ผู้เขียน หัวข้อ: ยางตัวไหนจะให้ความนิ่มนวลมากกว่ากันครับ  (อ่าน 5188 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตัวแรก 225/60/17 Primacy 4ST

ตัวที่สอง 235/60/17 Primacy SUV

ไม่ทราบว่าตัวไหนจะให้ความนิ่มนวลมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ยางตัวไหนจะให้ความนิ่มนวลมากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 19:43:00 »
โจทย์นี้ น่าคิดครับ ยางดีทั้งคู่ น่าใช้ทั้งคู่
ราคาต่างกัน พันกว่าบาท
Primacy4 : 5,400
Primacy SUV : 7,000

เคยใช้ Primacy3 บนFiesta 100,000km.
Latitude Tour 100,000km. บนCRV ชอบทั้งคู่เลย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

PKS8

Re: ยางตัวไหนจะให้ความนิ่มนวลมากกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 20:25:44 »
ครับผม คือยางตอนนี้ผมใส่ 225/55/17 3ST ครับ ก็นิ่มและเงียบกว่า MC5 มากคนล่ะเรื่องแล้วครับ

ทีนี้ไปหาข้อมูลมาว่าถ้าใส่ยางหนาขึ้นได้ ก็จะช่วยให้นิ่มขึ้นอีก แต่แลกมาด้วยการเข้าโค้งแล้วย้วยๆหน่อย กับไมล์แข็ง ซึ่งผมรับได้ครับ

ทีนี้ก็มีประเด็นเรื่อง ยางเก๋งแก้มบางกว่านิดหน่อย หรือยางSUV แต่แก้มหนาหนากว่านิดหน่อย อันไหนจะให้ความนิ่มนวลมากกว่ากันน่ะครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 21:54:50 »
ใช้อยู่แต่คนละขนาด กระบะกับเก๋ง Primacy 4 ที่ใส่ในเก๋งนิ่มเงียบกว่าชัดเจน คือมันเกิดมาเป็นยางเก๋งครับไม่ต้องทำไว้รับน้ำหนักมากๆหรือลุยอะไร ดอกมันก็ละเอียดกว่า ตัวPrimacy SUV ดอกจริงๆมันใหญ่ครับทำร่องเก็บเสียงเล็กๆดูหลอกตาว่าดอกละเอียด  ส่วนPrimacy 4ไม่ต้องทำเสันเก็บเสียงเพราะมันเกิดมาก็เงียบแล้วครับ

Primacy SUV ก็ยางดีครับ ใส่กระบะ4ประตูแทบไม่เป็นกระบะแล้วครับนิ่มเงียบมากๆแล้ว

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 22:11:27 »
Spec ยางเดิมคุ้นๆครับ เดาว่าเอาไปใส่กับ XV รึเปล่า ?

ผมมีข้อสังเกตุนิดหน่อย...ล้อแม๊กเดิมของ XV ขนาด 17"กว้าง 7" เวลาใส่ยางที่หน้ากว้างมากๆอย่าง 225 หรือ 235 มันจะบีบแก้มยางให้ป่องเหมือนโดนัท
อาจจะเป็นเหตุผลว่าทำไมยางมันถึงย้วยง่าย.......

ตอนนี้ผมใส่ยางยุโรป Vredestein แต่ใช้หน้ากว้างแค่ 215/55/17 เพราะไซส์ 225 ของหมด แต่ยางดูลงตัวกับล้อกว่ายางเดิมมาก
วิ่งอัดโค้งหรือเลี้ยวไวๆยางก็ไม่ย้วยมากด้วย เหมือนกับว่าแก้มยางมันอยู่ในสภาพที่เหมาะสมมากขึ้น

ปลายปีนี้ผมว่าจะเปลี่ยนจากล้อ 17"X7" เดิม ไปใส่ 18"X8.5" หน้าล้อแม๊คกว้างขึ้นแล้วใส่กับยาง 235/50/18 น่าจะลงตัวมากขึ้น
เล็งๆ Primacy 4 เหมือนกันครับเพราะอยากได้ยางเงียบๆบ้าง ใส่ยางกึ่ง Sport มาตลอดเสียงดัง ตัวรถก็เก็บเสียงดีเหลือเกิน(ประชด)

PKS8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 22:55:35 »
ใช้อยู่แต่คนละขนาด กระบะกับเก๋ง Primacy 4 ที่ใส่ในเก๋งนิ่มเงียบกว่าชัดเจน คือมันเกิดมาเป็นยางเก๋งครับไม่ต้องทำไว้รับน้ำหนักมากๆหรือลุยอะไร ดอกมันก็ละเอียดกว่า ตัวPrimacy SUV ดอกจริงๆมันใหญ่ครับทำร่องเก็บเสียงเล็กๆดูหลอกตาว่าดอกละเอียด  ส่วนPrimacy 4ไม่ต้องทำเสันเก็บเสียงเพราะมันเกิดมาก็เงียบแล้วครับ

Primacy SUV ก็ยางดีครับ ใส่กระบะ4ประตูแทบไม่เป็นกระบะแล้วครับนิ่มเงียบมากๆแล้ว

ขอบคุณครับ เท่ากับว่าในเคสนี้ 4ST (น่าจะ) เงียบและนุ่มกว่าใช่มั้ยครับ

Spec ยางเดิมคุ้นๆครับ เดาว่าเอาไปใส่กับ XV รึเปล่า ?

ผมมีข้อสังเกตุนิดหน่อย...ล้อแม๊กเดิมของ XV ขนาด 17"กว้าง 7" เวลาใส่ยางที่หน้ากว้างมากๆอย่าง 225 หรือ 235 มันจะบีบแก้มยางให้ป่องเหมือนโดนัท
อาจจะเป็นเหตุผลว่าทำไมยางมันถึงย้วยง่าย.......

ตอนนี้ผมใส่ยางยุโรป Vredestein แต่ใช้หน้ากว้างแค่ 215/55/17 เพราะไซส์ 225 ของหมด แต่ยางดูลงตัวกับล้อกว่ายางเดิมมาก
วิ่งอัดโค้งหรือเลี้ยวไวๆยางก็ไม่ย้วยมากด้วย เหมือนกับว่าแก้มยางมันอยู่ในสภาพที่เหมาะสมมากขึ้น

ปลายปีนี้ผมว่าจะเปลี่ยนจากล้อ 17"X7" เดิม ไปใส่ 18"X8.5" หน้าล้อแม๊คกว้างขึ้นแล้วใส่กับยาง 235/50/18 น่าจะลงตัวมากขึ้น
เล็งๆ Primacy 4 เหมือนกันครับเพราะอยากได้ยางเงียบๆบ้าง ใส่ยางกึ่ง Sport มาตลอดเสียงดัง ตัวรถก็เก็บเสียงดีเหลือเกิน(ประชด)

ใช่แล้วครับ คือตอนนี้มันนิ่มดีนะครับ แต่คนท้องเค้า sensitive มากกว่าปกติ ผมเลยอยากให้นุ่มขึ้นไปอีก ถ้าลดขนาดเหลือ 215/55 แก้มมันจะบางลง ผมกลัวมันจะแข็งขึ้นครับ เลยจะปรับเป็น 225/60 ขนาดเดียวกับ Forester แทนครับ คิดว่าน่าจะไม่ใช่โดนัทแล้วครับ อาจจะกลายเป็นห่วงยางแล้วครับ 5555

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 23:36:51 »
ผมใช้primacy suv ใน alphard 
4st ในcamry 
เลยเทียบไม่ได้
เพราะalphard มันนิ่มกว่า
แต่alphard ปลี่ยนจากยางเดิม  yoko  มาเป็น primacy suv
นิ่มต่างกันมากๆๆๆๆชอบเลยครับ  เบรคหนึบดีด้วย
ส่วนตัวผมชอบยางหน้ากว้างกว่าครับ  คิดว่ามันเกาะกว่า
ขอหนึบไว้ก่อน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2018, 23:43:17 »
ถ้าเป็นยาง 2 ตัวเลือกนี้เอาจริงๆผมก็ไม่เคยใช้ครับ  แต่เคยใช้ Primacy 3 กับรถ Prius และ Primacy SUV กับ Fortuner

ข้อสังเกตุเปรียบเทียบระหว่างยาง Primacy3 กับ Primacy SUV นะครับ
- Primacy SUV จะทำยางไซส์ใหญ่ และมีดัชนีรับน้ำหนักที่มากกว่า ถ้าเอามาใส่รถเก๋งหรือรถไซส์เล็กซึ่งไม่ได้หนักอะไรมาก ผมเดาว่ามันจะให้ความรู้สึกแข็งกว่า
- ความเงียบพอๆกัน
- Primacy 3 St เหมือนจะนิ่ม  แต่ผมแอบรู้สึกว่ามันเก็บแรงสะเทือนเวลาวิ่งถนนผิวหยาบๆไม่ค่อยดี (ยาง Conti MC5 ตัวติดรถยังเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆดีกว่าอีก แต่ไม่ค่อยนิ่มเวลาสะเทือนแรงๆ)
- Primacy SUV เก็บรายละเอียดความหยาบถนนได้ดี ถ้าถนนไม่ได้แย่มากนี่วิ่งเนียนๆเลย

แต่ Primacy SUV มันน่าจะอยู่ Gen เดียวกับ Primacy 3 ถ้าเป็นผมบางทีอาจจะเลือก Primacy 4 มากกว่าครับ

PKS8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 06:46:22 »
ขอบคุณมากๆครับ งั้นงวดนี้จิ้มไปที่ 4ST ก่อนล่ะกันครับ รุ่นใหม่กว่า

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 08:38:17 »
ข้อมูลน่าสนใจดีครับ ใช้ xv เหมือนกันกำลังจะเปลี่ยนยาง ตอนแรกกะใช้ size เดิม แต่ตอนนี้เริ่มลังเลว่า ไป 215/60r17 ดีไหม ถ้าล้อกว่างแค่ 7"
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

PKS8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:11:26 »
ข้อมูลน่าสนใจดีครับ ใช้ xv เหมือนกันกำลังจะเปลี่ยนยาง ตอนแรกกะใช้ size เดิม แต่ตอนนี้เริ่มลังเลว่า ไป 215/60r17 ดีไหม ถ้าล้อกว่างแค่ 7"

ล้อเดิมใส่ได้ถึง 235/60 เลยครับ