ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษายี้ห้อและรุ่นรถเช่าขับเที่ยวอุดรธานี - บึงกาฬ และวิธีตรวจรับรถค่ะ  (อ่าน 4266 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
มีแพลนจะเที่ยวภาคอีสาน 3 วัน นั่งเครื่องไป แล้วเช่ารถขับที่นั่นค่ะ ส่วนตัวเราขับรถยุโรป ไม่มีความรู้เรื่องรถญี่ปุ่นเลย ที่ดูไว้ก็มี Toyota Yaris กับ Honda City
ทำไมราคาแต่ละบริษัทไม่เท่ากันเลยค่ะ พอมีแนะนำบริษัทไหมค่ะเช่ากับของที่ไหนดี

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
yaris ผมไม่แน่ใจว่าได้ตัวใหม่เครื่อง 1.2 หรือเปล่าครับ  แนะนำว่าให้เลือกรุ่นที่เป็นเครื่อง 1.5 จะขับสบายหน่อย
ปกติตอนเช่ารถขับผมจะถ่ายรูปรอบคันรถไว้ก่อนออกรถ เป็นหลักฐานเผื่อตอนส่งคืนรถแล้วมีรอยเฉี่ยวชนมาจะได้ไม่มาโทษว่าเป็นฝีมือเรา
แล้วก็เชคว่าน้ำมันเต็มถังหรือยัง

ส่วนบริษัทเช่ารถเจ้าไหน ถ้าไม่แน่ใจก็อาจจะเลือกเจ้าใหญ่ๆไว้ก่อน
บางคนไปเจอเจ้าดีได้รถใหม่ตลอดก็บอกว่าดี  บางคนบังเอิญได้รถเก่าหน่อยก็บอกว่าแย่  อันนี้มันแล้วแต่จังหวะของแต่ละคนจริงๆ

• **
yaris ผมไม่แน่ใจว่าได้ตัวใหม่เครื่อง 1.2 หรือเปล่าครับ  แนะนำว่าให้เลือกรุ่นที่เป็นเครื่อง 1.5 จะขับสบายหน่อย
ปกติตอนเช่ารถขับผมจะถ่ายรูปรอบคันรถไว้ก่อนออกรถ เป็นหลักฐานเผื่อตอนส่งคืนรถแล้วมีรอยเฉี่ยวชนมาจะได้ไม่มาโทษว่าเป็นฝีมือเรา
แล้วก็เชคว่าน้ำมันเต็มถังหรือยัง

ส่วนบริษัทเช่ารถเจ้าไหน ถ้าไม่แน่ใจก็อาจจะเลือกเจ้าใหญ่ๆไว้ก่อน
บางคนไปเจอเจ้าดีได้รถใหม่ตลอดก็บอกว่าดี  บางคนบังเอิญได้รถเก่าหน่อยก็บอกว่าแย่  อันนี้มันแล้วแต่จังหวะของแต่ละคนจริงๆ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
เพิ่มเติมจากพี่ด้านบนครับ สอบถามเกี่ยวกับเงื่อนไขประกันด้วยน่ะครับ ว่ารถที่ให้เช่าเป็นชั้นอะไร
แล้วเวลาส่งมอบรถ ถ้าเกินกำหนด คิดราคายังไง + เท่าไหร่ 
ค่ามัดจำรถ คืนให้ตอนรับรถเลย หรือโอนเข้า บ/ช หลักๆก็เท่านี้น่ะครับ เท่าที่คิดได้

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
การคืนรถ มีค่าใช้จ่ายเพิ่มหรือไม่

หากคืนรถช่วงเช้า เช่น 6.00 น บางเจ้าคิดค่าล่วงเวลาครับ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ก้มดูร่องยางรีดน้ำทั้งสีล้อ หากเลือกได้ เลือกคันที่รีดน้ำดีสุด ก่อนรับรถ

เที่ยวให้สนุกครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ BigCat

ผมอยู่ อุบล แต่เคยบินลงอุดร ที่อุดร มีทุกค่าย Avi..., Bud...,He....เลือกได้เลย

แนะนำ ซื้อประกันFull ไม่ต้องห่วงชน รอยขนแมว

รับรถ ดูค่ากระจกหน้า รอยแตกมี ก็ถ่ายไว้ , กับถ่ายซุ้มล้อ ยางมะตอย

เชครถดีๆ ว่ามีไหม เพราะ ตจว ส่วนใหญ่รถขาด ถ้าขับยุโรปประจำ ส่วนตัวผมเช่า D segment ครับ ตอนนี้ล่าสุด ของค่ายแดง ได้แอคคอดรุ่นใหม่ๆมา ขับสนุกดี

อีกเรื่อง ระวังกล้องจราจรนะครับ บริษัท เรียกเก็บบัตรเครดิต 3,000ทั้งๆที่ค่าปรับ500 ต้องโทรไปเคลีย ลดเหลือ1,500
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fat

ที่อุดรเคยเช่าขับ บริษัท sixth ครับ ได้เป็นฮอนด้า บริโอ้ 1.2 4ประตูมา สภาพรถไม่ใหม่ไม่เก่า สภาพกลางๆเช่าพร้อมกับทำประกันไว้ด้วย

ปกติถ้าจะเช่ารถ ผมมักจะเลือกใช้ของ chic เป็นประจำ แต่พอดีอุดรตอนนั้นยังไม่มี ตอนนี้ไม่รู้มีรึยัง ผมว่า chic บริการดีกว่า ดูเอาใจใส่ สภาพรถที่ได้มาก็โอเค ราคาของ chic ค่อนข้างโอเคกว่าเจ้าอื่นๆ ก็จะมาพร้อมประกันและคืนรถช้าได้4ชม.ไม่คิดเพิ่ม

ที่ไม่ชอบคือ avis เคยมีประสบการณ์ไม่ดี รถที่เช่าเป็นรอยอยู่ตรงกาบบันไดใต้ประตู แต่ตอนตรวจรับรถไม่เห็น เพราะรถจอดในช่องค่อนข้างแคบ เดินสำรวจรอบคันแต่ไม่เห็นรอย เพราะต้องก้มลงไปดูถึงจะเห็น เอารถออกไปใช้สักพักถึงได้เห็นว่ามีรอบบุบ โดยมั่นใจว่าไม่ได้ขับไปชนอะไร เพราะจากสนามบินก็ไปที่พักเลย แต่เราก็ทำประกันไว้อยู่แล้วเลยไม่ได้สนใจ พอวันมาคืน จนท.ก็พูดว่ารอยใหม่ๆเลย แล้วก็พยามให้เราเซ็นต์รับผิด แต่ไม่ต้องจ่ายเพิ่มเติมอะไร เพราะเราทำประกันไว้อยู่แล้ว แต่มันเสียความรู้สึก จากนั้นเลยไม่เช่ารถของ avis อีกเลย

เจ้าอื่นๆไม่มีประสบการณ์ แต่อุดรก็มีหลายเจ้า ทั้ง avis hertz buddget thairent a car sixth ลองพิจารณาดูว่าเราโอเคกับเจ้าไหน บางเจ้าไม่มีคืนรถช้านะครับ เกินคิดค่าปรับเลย แล้วรุ่นรถที่ต้องการ ณ วันที่เราจะใช้ ว่างมั้ย

แล้วก็สำรวจรอบๆตัวรถให้ดีครับ เดินดูรอบๆคัน ตรงไหนมีตำหนิให้ระบุให้ละเอียด ฝากไว้เท่านี้ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

• **
ขอบคุณทุกความเห็นเลยค่ะ เราเช่าผ่าน rentalcars ระบบจัดมาของ sixth honda city ที่ราคาดีสุด สงสัยต้องเปลี่ยนเป็น chic ดีกว่า ขอบริการดีไว้ก่อนค่ะ  ;D

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ขับเส้นนี้บ่อยครับ ยิ่งเคยขับรถยุโรบมาด้วย แนะนำว่า ควรจะเป้น civic altis หรือ รถแรงขึ้นมาหน่อย เพราะอาจจะหงุดหงิดได้ เจอ เจ้าถิ่นแช่ที่  40-80 บางช่วงเลนสวน ทางโค้ง รถเล็กถึงจะแซงได้แต่ต้องลุ้นหน่อย ถนนดี แย่บ้างบางช่วง รถไม่เยอะ แต่ระยะทางก้ไกล แต่ถ้าขับช้า ก็อาจะมีหลายชั่วโมง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เคยไปอุดร เช่า ford focus 1.6 / mu 7  / altis /  vios ฯ

แนะนำ focus ครับ  ขับมันส์มาก ติแค่เกียร์กระตุกบ้าง แต่ไม่มาก ( เกียร์ถอยก็กระตุก )  8)

• **
ขอบคุณทุกความเห็น และคำแนะนำเลยค่ะ ตอนนี้จองรถไปแล้ว ขอปิดกระทู้นะค่ะ

ออฟไลน์ manonmoon

555 มาไม่ทันครับ

เดือนพ.ค.ที่ผ่านมาได้เช่ารถที่อุดร 3 วันครัว
บ ซื้อคูปองเช่ารถของบัดเจ็ทเกรดอีโคคาร์ ยาริส 1.2 ได้ราคา 599 บาท ต่อวันคืนรถช้าได้ 4 ชม. รวมค่าประกันชั้น 1แบบไม่ต้องเสียส่วนแรกแล้ว แต่ไม่รวมค่ายางแตก แต่ถ้าเป็นวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ ต้องจ่ายเพิ่มอีกวันละ 250 บาท

พอลงเครื่องก็ไปที่เคาท์เตอร์บริษัทรถเช่า คนก็ไปทำการเช่ากันหลายคน พอคิวผมปรากฏว่า รถเกรดอีโค่คาร์หมด เลยได้ civic fc1.8 มาขับแทน สบายเลย ไม่ต้องเพิ่มเงิน สภาพคันที่ได้เบาะหลังเลอะไปหน่อย แต่ช่างมันเอาไว้วางกระเป๋า เพราะไปกัน 2 คน

ขับไปเรื่อย วัดป่าภูก้อน ผาตากเสื้อ เชียงคาน กาฬสินธุ์ ภูพาน พระธาตุพนม ประหยัดน้ำมันดีครับ

เพิ่งรู้ด้วยว่าซีวิค ราคาปรกติวันละ 1800 บาท แต่ถ้าจะเอาข้ามแดนไปขับที่ลาวด้วยจะคิดเพิ่มเป็นวันละ 2700บาท รวมค่าเอกสาร ประกันฝั่งลาวแล้ว แต่ต้องแจ้งล่วงหน้าก่อน 1 สัปดาห์