ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดซ่อมสมองกลเกียร์ของสวิฟ  (อ่าน 3943 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ชุดซ่อมสมองกลเกียร์ของสวิฟ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 22:42:09 »
ที่เอาไว้ซ่อมอาการเกียร์หอนแทนการเปลี่ยนเกียร์ยกลูก มันทดแทนกันได้ไหมครับ

เพราะเข้าศูนย์แล้วช่างบอกว่ามีอาการเกียร์หอน แล้วรถเลยระยะเวลารับประกัน5ปีแล้วเลยเสนอให้ใช้ชุดซ่อมฯแทน

จริงๆแล้วเจ้าของรถเขาว่าไม่เคยได้ยินเสียงหอนกับเจออาการเกียร์เย่อเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ชุดซ่อมสมองกลเกียร์ของสวิฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 07:47:52 »
 :-\

ถ้าผมยุให้ไปเปิดอ่างล้างกรองฟลัชของเหลวดูก่อนสักตั้ง จะด่าผมไหมครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Dubee

Re: ชุดซ่อมสมองกลเกียร์ของสวิฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 08:52:21 »
ที่เอาไว้ซ่อมอาการเกียร์หอนแทนการเปลี่ยนเกียร์ยกลูก มันทดแทนกันได้ไหมครับ

เพราะเข้าศูนย์แล้วช่างบอกว่ามีอาการเกียร์หอน แล้วรถเลยระยะเวลารับประกัน5ปีแล้วเลยเสนอให้ใช้ชุดซ่อมฯแทน

จริงๆแล้วเจ้าของรถเขาว่าไม่เคยได้ยินเสียงหอนกับเจออาการเกียร์เย่อเลยครับ

บรทัดสุดท้ายที่คุณว่า "จริงๆแล้วเจ้าของรถเขาว่าไม่เคยได้ยินเสียงหอนกับเจออาการเกียร์เย่อเลยครับ" ให้ผมแนะนะครับ ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับระบบเกียร์ นอกจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตามระยะ หรือจะให้ตามแบบพี่ก็แบบพี่คห.1 แนะนำก็ครับ เปิดอ่างล้างกรอง เปลี่ยนกรองกระดาษเกียร์(คนละตัวกับกรองโลหะในอ่างนมก.) แล้วฟรัชชิ่งสักรอบ ใช้นมก.คุณภาพดีๆ แค่นี้ก็เหมือนใหม่แล้วครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 10:53:51 »
เกียร์หอน เพราะ สายพานมันยืด แล้ว slip มากกว่า ไม่น่าเกี่ยวกับสมองเกียร์ (อันนี้ คาดเดา)

ฉะนั้น คุณเปลี่ยนสมองเกียร์ไป ไม่น่าจะหาย

เปิดอ่าง
เปลี่ยนกรองเกียร์
น้ำมันเกียร์เกรดดีๆ

น่าจะจบ แล้วก็ คอยจับ temp เกียร์ดีๆ ถ้าการใช้งานของคุณเกิน 90 องศาบ่อยๆ ก็หา oil cooler ติดให้มันหน่อย ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 11:22:38 »
 ;) ถ้าเจ้าของเค้าไม่รู้สึก ก็อย่าไปเปลี่ยนเลยครับ ถ้ามันไม่ได้ฟรี

มันมีชุดซ่อมด้วยหรอครับ เพิ่งรู้

ออนไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 13:43:09 »
มันมีประโยคสุดท้ายนี่แหละ  ผมว่าลองให้ที่อื่นฟังเสียงก่อนดีไหม  ถ้าเจ้าตัวไม่รู้สึก  ถ้าที่อื่นไม่รู้สึกด้วย  ก็ไม่ต้องทำอะไร  สี่หมื่นโลเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที ก็พอ

หอนนี่  รถผมก็เป็น  เวลาถอนคันเร่งแถว ๆ เจ็ดแปดสิบ  พอต่ำกว่าสี่สิบเสียงก็หาย  มันดังตั้งแต่แรก ๆ นั่นแหละ  อยู่ที่หูคนฟังมากกว่าครับ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 17:06:23 »
ผมถามพ่อแล้ว ปกติแกเป็นคนถอยรถออกจากบ้านตอนเช้าให้พี่ผม แกบอกว่ามันก็มีเสียงหอนอยู่บ้างบางที

ศูนย์บอกว่าชุดซ่อมฯนี้เคลมฟรีครับ แต่ต้องส่งเรื่องไปศูนย์ใหญ่ก่อนว่าอนุมัติมั๊ย

แต่ที่ผมสงสัยก็คือว่าอาการเกียร์หอนนี่มันเกี่ยวกับสมองกลเกียร์ด้วยหรอ

แล้วรถคันนี้เพิ่งวิ่งไปแค่สี่หมื่นกว่าโลเองครับ เพราะวิ่งแต่ในเมือง แต่จับเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ไปสองรอบแล้ว ตอนสองหมื่นกับสี่หมื่นโลครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 11:21:11 »
 ;) ถ้ามันฟรีก็จัดไปครับ ไม่เสียหายอะไร
ผมคิดว่าเค้าน่าจะเคลมเกียร์มากกว่าน้ะ สื่อสารผิดรึปล่าว
เพราะของผมก็เปลี่ยนเกียร์ฟรี เพื่อนที่ทำงานก็เปลี่ยนเกียร์ฟรี
หมดประกันแล้วทั้งสองคัน ไม่มีชุดซ่อม

เปลี่ยนมาก็เหมือนเดิมครับ มีเสียงหอนนิดๆ แต่เกียร์กระชับขึ้น
คล้ายๆ ของสวิฟตัวใหม่ หลังเปลี่ยนถ้ามีอาการกระตุก สั่น
ให้เข้าศูนย์ไปรีเซทเกียร์ใหม่ก็หายครับ