ผู้เขียน หัวข้อ: CVT ใน altis รหัสอะไรครับและเคยใช้ในรถรุ่นอะไรบ้าง ไว้ใจมันได้ใช่ไหม  (อ่าน 4089 ครั้ง)

ออฟไลน์ HDE35

• Full Member
ผมทิ้งใบจอง city top ไปหา altis 1.8E ไปลองขับมาสามรอบพอใจกับข้าวของที่ได้มากับราคา และส่วนลด
แต่ก็อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับเกียร์ตัวนี้เพิ่มเติมจะได้ ใช้งานให้ถูกต้อง ระมัดระวังในการใช้งานเพื่อให้มันอยู่กับผมไปนานๆ
รบกวนท่านที่มีข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ผมไปลองขับ 1.8 มาแล้วนะคับ ผมว่า CVT ตัวนี้ ให้แรงดึงได้ดีกว่า CVT ในหลายๆรุ่นนะ  เกือบจะเทียบ auto ทั่วไปได้เลย

แต่ถ้าความเห็นส่วนตัว ผมว่า CVT ใน Lancer EX น่าจะทนกว่านะ เพราะ มันดึงน้อยกว่า ต้องรอรอบกว่า ถนอมเกียร์กว่า  แต่ก็กลายเป็นอืดกว่า  ได้อย่างเสียอย่างคับ

ผมก็ชอบตอนมันดึงครับ แต่ไม่ได้ตั้งใจจะขับให้มันดึง พอดีเข้าเกียร์ผิดตอนอยู่ในโค้งกะว่าจะขยับไปเกียร์ 5 ดันไป้เข้าเกียร์4
ก็เลยเหยียบคันเร่งส่งผลก็คือพุ่งออกจากโค้งอย่างเร็วครับ  อันนี้ลองวันแรกนะ
ลองวันที่ 2 เซลล์บอกให้ลองโยกไปที่ M แล้วเหยียบไปเลยเกียร์มันจะเปลี่ยนเองก็เลยลองลากเข้า6200 - 6400 เกียร์เปลี่ยนเองจริงครับแล้วก็ดึงดีด้วยแต่ความเร็ว ตอนนั้นเล่นเอาเสียวเหมือนกันเพราะมันซัดไป 160 แล้ว เลยเบาลงแล้วบอกเซลว่าวันี้พี่มมาดูเรื่องการประหยัดน้ำมันนะน้อง...เอิ้ก!
 ชอบแต่ก็ยังสงสัยเรื่องความทนทานครับเลยหาข้อมูลซะหน่อย

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ถึงกับทิ้งใบจองเลยเหรอ

ประกาศขายหรือไม่ก็ถอนจองได้นะครับ

เสียดายเงินเป็นพันๆ

ประกาศขายไปแล้วครับ  แล้วถอนจองนี่เค้าคืนเงินเราหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc