ผู้เขียน หัวข้อ: Benz GLC กับ Ford Everest ตัว TOP สำหรับการนั่ง 5 คน คันไหนสบายกว่ากันครับ  (อ่าน 6666 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ninja741

• Newbie
  • *
คือ choice อาจจะแปลกๆนะครับ

ส่วนตัวอยากได้ Benz แต่เป็นรถคันที่ 2 ที่พ่อแม่จะช่วยออกด้วย โดยมีเงื่อนไขว่า ต้องนั่งได้สบายๆทั้งบ้าน(ผู้ชาย 2 คนนั่งหน้า ผู้หญิงตัวเล็กๆ(40-50kg) 3 คนนั่งหลัง) ไปไหนมาไหนด้วยกันได้แบบสบายๆ รวมถึงออกตจว.ด้วย(ไม่บ่อย)

everest คันใหญ่กว่า น่าจะดูโล่งกว่า แต่ด้วยปัจจัยอื่นๆ GLC จะสบายกว่าหรือเปล่า

อยากได้คำแนะนำครับ งบไม่เกิน 4 ล้าน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
GLC ขับเอง และ เป็นผู้โดยสาร
เบาะนั่ง นั่งได้สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
ไปดูรถด้วยกันทดลองนั่งดูพร้อมกัน 5 คนครับแล้วคำตอบจะออกมาเองครับ เพราะความสบายของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Altima

เน้นใช้หลายคนบ่อยๆควรไป Alphard เลย

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
โจทย์เดียวกับผมเลยครับ ของผมเป็นผช.สามคนนั่งหลัง (70โล) ตอนนั้นหา SUV สักคัน
แนะนำว่าต้องลองนั่งดู
่ก่อนลองนั่งนี่ GLC เป็นช้อยส์แรก พ่ออยากได้เบนซ์ แต่พอลองนั่งจริงไม่ผ่านครับ แต่จะขยับไป GLE ก็เกินงบ
ลองไปนั่ง Lexus RX ดูครับ แล้วก็ Audi Q7 กับ XC90 ด้วย ผมว่าสามตัวนี้นั่งสบาย โดยเฉพาะ Lexus

ออฟไลน์ Stp

ไปทดลองขับและนั่งได้ครบทุกคนยิ่งดี เพราะตัวรถก็ขนาดแตกต่าง พื้นที่ของรถก็ต่างกันพอสมควร
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AkE

Glc ครับสบายกว่าแน่แค่คันเล็กกว่า แต่อีกตัวที่น่าสนคือ alphard/vellfire ครับ

ออฟไลน์ kail

• Newbie
  • *
ที่บ้านมีทั้ง 2 คับครับ 3.2+ กับ Glc amg
Glc ห้องโดยสารจะเล็กกว่าครับและจะรู้สึกอึดอัดเพราะภายในสีดำครับ และจะมีปัญหาเวลาจะก้าวออกจากรถครับ ขอบประตูมันสูงและหนา ทุกครั้งเวลาจะก้าวข้ามรู้สึกลำบากครับ ช่วงล่างก็แข็งแนว amg ครับ

Everest ห้องโดยสารโปร่งกว่า(ของผมเป็นสีครีม)ความรู้สึกผมคือนั่งสบายกว่าถ้าเทียบช่วงล่าง Everest จะออกนุ่มกว่าด้วยเจอรอยต่อถนนไม่ค่อยรู้สึก แต่ถ้าถนนเป็นคลื่นเมื่อไรก็ออกเด้งๆให้เห็นบ้างครับ
เวลาขึ้นจะลำบากกว่า Glc แต่เวลาลงรถทำไมมันไม่ลำบากเหมือน Glc ไม่รู้

ส่วนการขับขี่ยังไง Glc ก็ให้ความรู้สึกที่ดีกว่าครับ ถ้าเน้นใช้งานจริงๆผมว่า Everest ก็พอแล้วครับบรรทุกได้เยอะกว่า Glc เอาไว้ขับสนุกๆไว้ไปเที่ยวครับ ไม่ค่อยกล้าใช้งานหนัก

ยังไงลองพาทุกคนไปลองนั่งดูก่อนครับ ความสบายแต่ละคนไม่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2018, 12:09:50 โดย kail »

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
+1 อีกเสียงครับ ถ้าปัจจัยในการพิจารณาซื้อ ไม่ใช่แค่เราคนเดียว น่าจะเอาคนที่เกี่ยวข้องทั้งหมด ไปลองรถด้วยกันเลยดีกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

ลองก่อนครับ  ลองขับด้วยนะ  รถคันนึงอาจถูกใจคนนึงแต่อาจไม่ถูกใจอีกคนนึงครับ เผลอๆอาจจะไปซื้อรุ่นอื่นนอกจากสองคันนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา แล้วโจทย์แค่ว่า นั่ง 4 คน ยังไงผมก็เอา GLC

นอกซะจากว่า อยากลุยได้ มีนั่ง 7 คนบ้าง อันนี้ค่อยกลับมามอง Everest

จะอาสบายกว่านั้นก็ Alphard Velfire เลย

ออฟไลน์ Skyforce

เดาว่าจขกท. ไม่อยากได้รถตู้
มีอีกตัวเลือก ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เดินงบนิดหน่อย
Xc 90 เบาะหลังเป็นแบบนี้น่าจะสบายกว่า
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ lexus

ขอเสนอchoiceเพิ่มครับ lexus NX สบายกว่าGLC

ออฟไลน์ TRcdi

GLC น่าจะพอๆ กับ XC60
ซึ่งผมใช้อยู่ เบาะหลัง นั่งสบายสู้พวก
Everest , Fortuner ไม่ได้ ในแง่ความ
โปร่งโล่งสบาย เอนเบาะได้

แต่ขึ้นกับคนนั่งหลังด้วย  อย่างแม่ผม
ชอบนั่งเบาะตั้งๆ แน่นๆ ไม่ต้องกว้างมาก
เพราะขาไม่ยาว   XC60  จึงเหมาะกับแม่ผม
ในขณะที่พี่ชาย กับน้องชาย สูง 180 กับ 188
ถ้านั่งหลัง  บ่นตลอด

แม้จะออก Alphard มา  แม่ก็นั่งตั้งๆ ไม่ค่อยได้
ปรับเอนเบาะ ยกรองน่อง ซักเท่าไหร่
ส่วนพวกตัวโตๆ ก็ฟินกันไป

สรุปคือถ้า คนนั่งหลัง ไม่ต้องการพื้นที่เยอะ   GLC ก็ดีครับ
แต่ถ้านั่ง 5 คนบ่อยๆ  ไม่เมารถง่าย
ผมเชียร์ Everest 
(รถแนวนี้ ผมเคยใช้ Isuzu Trooper มา
ผมชอบนั่งหลังกว่า XC60 และ bmw X3)

ออฟไลน์ Mos37257

ถ้างบไม่เกิน 4ล้าน suv ผมไปลองมาหมดสุดท้าย lexus nx นั่งสบายสุด(xc60 ใหม่ยีงไม่ได้ไปลอง) เพราะออก Nx มาก่อน

ออฟไลน์ CJ.

ส่วนตัวผม GLC รู้สึกสบายกว่าครับ แต่จะลองมอง NX ด้วยก็ได้นะครับ เข้าท่า
อีกอย่างนึง RX ตัวเริ่มต้น ต่อรองส่วนลดดีๆ อยู่ในงบ 4 ล้านบาทแน่นอนครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
GLC  X3  XC60 ขับสนุก แต่คนนั่งทางไกลไม่สนุกด้วยแน่ๆ
ถ้าจะนั่งเต็มๆ5คน ควรเลือกคันใหญ่หน่อย เช่น Everest  XC90  RX
ใหญ่พอๆกัน ถ้าเน้นการนั่งโดยสารจริงๆ ไม่เน้นยี่ห้อ/ความหรู  ด้วยราคาต่างกันขนาดนี้ Everest น่าจะเหมาะสุดๆ
...แล้วเอาเงินทอนไปซื้อ H-1 อีกคันเลย

ออฟไลน์ BN`

ถ้าจะเอานั่งสบาย คงต้องมอง Lexus NX กับ RX แล้วแหล่ะครับ

ออฟไลน์ n

• Full Member
เน้นนั่งสบายไปLEXUSเลยครับ NX RX หรือจะลอง HARRIER ก็ใช้ได้ครับ.

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
เพิ่มอีกเสียง ไปลอง Lexus NX/RX แล้วก็ปิดท้ายด้วยพวก Alphard,Velfire ครับ ยกเว้นโจทย์อยู่ที่ SUV จริงๆก็ไปลองแค่ Lexus พอ  8)

ออฟไลน์ SM.

ไปลองกันทั้ง 5 คน ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ Ninja741

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ

พรุ่งนี้จะตระเวนดู ใน choice ก็มี

everest, glc, x3, nx, q5

volvo พอดีที่บ้านมีแล้วเลยไม่อยากซ้ำยี่ห้อเดิม

ออฟไลน์ koth_ph

• Newbie
  • *
แนะนำEverest 2.0 bi turbo ขับ4 ช่วงล่างไม่ได้ด้อยกว่า glc นั่งสบายกว่า รองรับถนนเมืองไทยมากกว่า และถูกกว่า ด้วยการใช้โดยพาครอบครัว 4 คน ท่องเที่ยวมาแล้วครับ