ผู้เขียน หัวข้อ: หลังคาเป็นรอยหินดีด อู่ขัดจนสีไหม้ เคลมทำสีดีไหมครับ  (อ่าน 3409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
หลังคาผมไปโดนหินจากรถบรรทุกมาครับ สีกะเทาะเลย
เข้าไปอู่ที่รู้จักกัน ไม่รู้ช่างใหม่หรืออะไร แต้มสีให้ แล้วขัด
ขัดไปขัดมา เห็นเป็นขาวๆเลยครับ ให้ช่างอีกคนมาดูบอกสีไหม้
เขาจะรับผิดชอบทำสีใหม่ให้

แต่เวลาทำสีใหม่ มันต้องลอกสีทั้งหลังคาเลยใช่ไหมครับ หรือลอกแค่บริเวณรอบๆรอยแผล
แล้วระยะยาวจะมีปัญหาอะไรไหมครับ เช่น เวลาขายรถ หรือสีปูดสีพองสีด่างสีหมอง

หนักใจมากครับ ตอนนี้เลย wrap หลังคาดำด้านไปก่อน (รถสีดำ)
เรื่องเกิดมาหลายเดือนแล้วครับ ยังคิดไม่ตกสักที ว่าจะทำสีดีไหม อยากกลับมาหลังคาดำเงาเดิมๆ แต่รับไม่ได้กับรอยขาวๆมากครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
ซ่อมสีไปเถอะครับ การซ่อมรอยแค่นี้ ไม่ต้องลอกสีเก่าออกหรอกครับ
การยึดเกาะผิวของสีเดิมจากโรงงานมันดีจะตาย งานศ่อมสีก็แค่ใช้กระดาษทราย
ละเอียดลูบผิวหน้าสีเดิมออกแล้วพ่นทับไป แบบนี้จะดีกว่าครับ

และการทำสีหลังคานี้ต้องทำเต็มผืนนะครับ อย่าทำเฉพาะจุดครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ทำสีก็เซร็งเพราะมันยาวไปถึงบังโคลนหลัง  ส่วนมากร้านไม่ทำยาวก็ต้องมีเกลี่ยสีเก่าใหม่ซึ่งสักพักก็จะด่างจนเห็นชัด  ถ้าโชคดีมีคิ้วหลังคาก็รอดไป

ส่วนสีเก่าถ้ายังดีไม่มีใครลอกครับ  สาดทับง่ายและประหยัดดีกว่าเผลอๆงานดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ kiwiwi

เป็นชิ้นที่ไม่ควรทำเลยนะครับ wrap ได้ ก็ wrap ไปครับ

1.ตอนขาย ตอบผู้ซื้อยากมาก เผลอๆโดนกดกระจาย
2.สีที่ทำมาใหม่ หากทำไม่ดี แลคเกอร์ลอก ซวยเลย เพราะมันเป็นชิ้นใหญ่ที่โดนแดดเต็มๆ

เอาว่า ถ้าโดนขัดไม่ แต่ยังเป็นสีเดอมโรงงาน ตอบคนซื้อต่อง่ายกว่าเยอะมาก

เว้นเสียแต่จะขับจนราคาตกแบบ10ปีขึ้นไปถึงทำครับ

ออฟไลน์ Newhang

อย่าไปทำเลยครับ โดนกดราคาแน่นอน เป็นข้ออ้างของเตนท์
บางคนเค้าซื้อรถมือสองเห็นแผลเดิมสบายใจกว่า รถไม่คว่ำมา

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ ตกลงไม่ทำสีหลังคาแล้วดีกว่าครับ