ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มรถยนต์ Midas ดีมั้ยครับ เทียบกับ 3M Crystalline เป็นยังไงบ้าง  (อ่าน 19528 ครั้ง)

ออฟไลน์ chariot

• Newbie
  • *
สอบถามเพื่อนๆ พี่ๆในเวบบอร์ด มีใครเคยติดฟิล์ม Midas Photochromic ที่สีฟิล์มปรับตามแสงสว่างบ้างครับ
- มีข้อดี ข้อเสีย ยังไงบ้าง
- น่าเชื่อถือมั้ยครับ
- เทียบกับตัว 3M Crystalline อันไหนดีกว่าครับ (ผมเข้าไปดู spec เทียบกันแล้ว เหมือน Midas จะกันความร้อนโดยรวมได้เยอะกว่า แต่อยากทราบการใช้งานจริงครับ)

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
ขอเข้ามาฟังด้วยคนครับ กำลังตัดสินใจอยู่ครับ

ของผมมี solar gard อยู่ในตัวเลือกด้วยครับ

ออฟไลน์ Smith686

เดิมรถผมทั้งสองคันติด V Cool นะครับ  แต่รู้สึกว่ามันใสไป  อยากได้ความเป็นส่วนตัวบ้าง  จะติดฟิล์มดำทั่วไปก็กลัวมีปัญหาเวลาขับกลางคืน  ลองติด Midas ดู  คันแรกติดด้านหน้ากับด้านหลัง 40  ด้านข้าง 60 ขับกลางวันมองเห็นคนในรถได้แต่ไม่ชัดนะ  ขับกลางคืนใสดี  ขับง่ายมาก  ก็เลยเอาอีกคันไปติดบ้าง  คันนี้หลัง 60 หน้า 40 ด้านข้าง 80 กลางวันมองไม่เห็นคนในรถแล้ว  กลางคืนใส ขับง่ายมาก  การกันความร้อน  ผมว่าไม่แพ้ V Cool นะ  น่าจะดีกว่าด้วย

เพิ่มเติมอีกนิดว่า Midas รับประกันตลอดชีพนะครับ  ซึ่งผมก็ไม่ค่อยทราบรายละเอียดเหมือนกัน  ลองสอบถามข้อมูลเรื่องนี้เพิ่มเติมดู

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
จากข้อมูลในเวปของตัวแทนจำหน่าย ฟิล์ม Midas photochromic ปรับความเข้มเมื่อโดนแสงแดดได้ประมาณ 3% - 5% เองครับ

มันทำให้รู้สึกต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเหรอครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Kittiphum

• Jr. Member
  • **
ใช้ 3M Cystaline อยู่ครับ ก็ใช้ดีนะครับรถไม่ได้ร้อนมากแม้จะจอดตากแดดมาทั้งวัน (ฤดูหนาวนะครับ) แต่ถ้า ฤดูร้อนจอดตากแดดยังไงก็โดนปิ้งเหมือนกันทุกยี่ห้อ

เรื่องสี อีกยี่ห้อที่ถามผมเพิ่งเคยได้ยินเลยครับ แต่ตัว 3m ก็ถือว่าโอเคดครับ ขับกลางคืนสบาย (C40 รอบคัน)

ออฟไลน์ Tien.W

ราคาต่างกันหลายหมื่นอยู่นะ

Midas นี่ว่ากัน 3 หมื่นอัพ
Crystalline อยู่สักหมื่นปลายๆ ก็หาได้ละ

Crystalline 2 ปีแรก กันร้อนดีมาก (C50 / C40) แดดแค่ไหนก็ไม่มีระคาย จอดตากแดดจัดๆครึ่งวัน เข้ามาในรถ ไม่ร้อนเลย ... ปัจจุบัน อายุ 7 ปีแล้ว ก็ตามอายุครับ กันร้อนสู้ Huper Optik ในรถอีกคันไม่ได้ละ แดดส่องมา มีร้อนแขน จอดตากแดดนานเริ่มร้อน แต่ยังไม่เท่ากับฟิล์มราคา 4 - 5 พันครับ

Crystalline อยู่สักหมื่นปลายๆ ก็หาได้ละ

Crystalline 2 ปีแรก กันร้อนดีมาก (C50 / C40) แดดแค่ไหนก็ไม่มีระคาย จอดตากแดดจัดๆครึ่งวัน เข้ามาในรถ ไม่ร้อนเลย ... ปัจจุบัน อายุ 7 ปีแล้ว ก็ตามอายุครับ กันร้อนสู้ Huper Optik ในรถอีกคันไม่ได้ละ แดดส่องมา มีร้อนแขน จอดตากแดดนานเริ่มร้อน แต่ยังไม่เท่ากับฟิล์มราคา 4 - 5 พันครับ
ผมติดมาสองคัน ราคาคันละสองหมื่นต้น แถมฟิล์มกันรอยกระจกหน้าด้วยนะ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมติดมาสองคัน ราคาคันละสองหมื่นต้น แถมฟิล์มกันรอยกระจกหน้าด้วยนะ

แรกๆ ได้ยินว่า สามหมื่นกว่า นี่นา

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ใช้ Midas Photochormic อยู่ครับ ติด 60 รอบคัน ทั้ง HRV และ Jazz ส่วน 3M Crystal line ยังไม่เคยลองครับ เคยดูๆไว้แล้วรู้สึกว่ามันใสไปหน่อย มองจากข้างนอกเห็น (บางทีผมวางของมีค่าใช้เลยอยากได้ฟิล์มมืดหน่อย) แล้วพอดีพี่ที่สนิทกัน แกใช้ Midas อยู่ ก็เลยแนะนำตัวนี้ให้ ลองแล้วผมชอบก็เลยจบกับตัวนี้ครับ

เท่าที่ใช้งานมาให้ HRV ครบ 1 ปีพอดี ผมว่ามันโอเคมากเลยนะ ส่วนใหญ่ผมขับรถกลางคืนในกทม. เทียบกับ 3M FX เข้ม 40 ผมรู้สึกว่า Midas มันใสกว่านิดนึง ขับสบายตามากครับ ส่วนกลางวัน ที่รู้สึกชัดเจนคือ แสงสะท้อนคอนโซลเข้าตา น้อยลงเยอะครับ เรื่องกันร้อน แดดปกติไม่แสบผิวเลยครับ ต้องแดดจัดๆแล้วส่องลงมือพอดี ขับไปสักพักมีร้อนมือบางนิดๆครับ แล้วก็สัญญาณอะไรๆก็ผ่านได้หมดนะ ยังไม่เคยติดด่าน Easy Pass / M Pass นะครับ

ต้องลองหาตัวอย่างดูครับ ผมก็ตัดสินใจอยู่พักนึง ส่วนราคา ต้องสอบถามตัวแทนดูครับ อย่างที่ๆผมติด ติดช่วง Motor Expo ทั้งคู่ ได้ลดจากราคาเต็ม 3หมื่นกว่า เหลือ 2หมื่นปลาย เป็นช่างจาก Midas เข้ามาติดให้เองเลย ร้านจะดูแล ประสานงาน+After Service ให้ครับ มีปัญหาไร มีให้ร้านจัดการประสานให้เลย

ปล. ถ้าเป็นฟิล์มที่แพงหน่อย แนะนำให้เอาใบเสร็จ ส่งให้ประกันภัยสลักหลังไว้ด้วย เพราะบางทีประกันประเมินราคาฟิล์มต่ำมาก ของผมตอนแรก 1,500 บาท ประกันปรับเป็นเท่าราคาในใบเสร็จให้ ไม่มีเบี้ยเพิ่ม
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Max_Nut

ผมใช้ Midas อยู่ครับ แต่ไม่ได้เป็นรุ่นที่เพิ่มความเข้มของฟิล์มเวลาโดนแสงแดดครับ
เป็นรุ่นรองลงมา รอบคัน+ฟิล์มกันรอย ที่ร้านลดให้เหลือแค่หมื่นกลางๆครับ
ส่วน 3M Crystalline เกินงบที่วางไว้ไปเยอะเลยโดนตัดออกจากตัวเลือกครับ

ตอนแรกกล้าๆ กลัวๆ เพราะเป็นแบรนด์ที่ไม่รู้จักแต่ที่ร้านให้คำแนะนำดี
มีการติดตั้งกับลูกค้าไปหลายรายและมีตัวอย่างให้ดูเทียบเทียบกันกับแบบอื่น

ผมติดด้านหน้ากับบานหลังความเข้ม 60  บานข้าง 80 มองเข้ามาในรถแทบไม่เห็นคนเลย
บานหน้าและหลังใส มองเห็นชัดเจนดีครับ ตอนกลางวันแดดจัดๆ ยังมีรังสีความร้อนจากกระจกแผ่ลงมาอยู่บ้าง (คิดว่ายี่ห้ออื่นๆ ก็คงจะสู้แดดเมืองไทยไม่ได้เหมือนกัน)
ด้านข้าง กลางวันเย็นสบาย เอามืออังที่กระจกยังก็ไม่รู้สึกร้อนมาก  ส่วนตอนกลางคืนแอบมืดไปหน่อย เวลาถอยเอารถจอดที่บ้านหรือห้างต้องลดกระจกลงทุกครั้ง
โดยรวมก็โอเคครับ รับประกันตลอดอายุฟิล์ม

ถ้ามีปัญหาเรื่องการมองเห็น แนะนำให้ติด 60 รอบคันครับ

ออฟไลน์ shogun

ใช้ Midas Photocromic อยู่ครับ บานหน้า 60 รอบคันและ sunroof 80 กลางคืนใสขับสบาย กลางวันมืดดี แต่อยากให้มืดกว่านี้อีก ตอนนี้ช่วงแสงจัดๆ ข้างนอกยังพอมองเข้ามาเห็นด้านในบ้างครับ (ติด GLC 43 coupe สีดำ อยากให้มืดๆ รถจะได้ดูดุๆ หน่อย) การกันร้อนพอใช้ได้ครับ

ปล. หาร้านติดดีๆ นะครับ เน้นร้านที่มีความรับผิดชอบ ของผมร้านมาติดให้ที่ศูนย์เบนซ์เลย ตอนมีปัญหาดูไม่ค่อยจะรับผิดชอบเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2018, 03:31:56 โดย shogun »

ออฟไลน์ shogun

ใช้ Midas Photocromic อยู่ครับ บานหน้า 60 รอบคันและ sunroof 80 กลางคืนใสขับสบาย กลางวันมืดดี แต่อยากให้มืดกว่านี้อีก ตอนนี้ช่วงแสงจัดๆ ข้างนอกยังพอมองเข้ามาเห็นด้านในบ้างครับ (ติด GLC 43 coupe สีดำ อยากให้มืดๆ รถจะได้ดูดุๆ หน่อย) การกันร้อนพอใช้ได้ครับ

ปล. หาร้านติดดีๆ นะครับ เน้นร้านที่มีความรับผิดชอบ ของผมร้านมาติดให้ที่ศูนย์เบนซ์เลย หลังติดมามีปัญหาร้านดูไม่ค่อยจะรับผิดชอบเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ yingzz44

• Newbie
  • *
ใช้ midas photocromic ใน GLC coupe (รถเพื่อน) มืดจริงคับ แต่เวลาขับกลางวัน มองสีเขียว แล้วสีมันเพี้ยนคับ  กลางคืนก็ใสดี
ใช้ crystalline ใน civic ใสกว่าคับ ไม่มืดเท่า แต่สีไม่เพี้ยนคับ
ใช้ VK30 ใน porsche ใสที่สุด สีไม่เพื้ยน แต่ติดปรอทนิดๆ มองฟิล์มภายนอกออกเขียวๆ
กันร้อนได้ดีพอกันคับผม

ออฟไลน์ CarameLon

ไมดาสยี่ห้อแปลกๆ ไม่เคยได้ยินจริงๆครับ
คหสต.ติดรถจริง
V-Kool VK40      >>> กันร้อนดีมาก หน้าร้อนไทยมันเอาอยู่ สีเขียวสวยเพลินตาอยู่ (บัตรeasypass ทางด่วนต้องเจาะรูเอา สัญญาณgooglemapมือถือไม่ค่อยดี)
Lamina ARL35BXSRPS  >>> กันร้อนไม่ดีสุดที่กลุ่ม3ตัวนี้
3M คลิสตันไลน์ C40         >>> กันร้อนเท่าvk40 สีสันชาๆสบายตา
Easy pass ผ่านสบายๆ รีโมทเปิดประตูบ้านก็ผ่านง่ายๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ปล. หาร้านติดดีๆ นะครับ เน้นร้านที่มีความรับผิดชอบ ของผมร้านมาติดให้ที่ศูนย์เบนซ์เลย ตอนมีปัญหาดูไม่ค่อยจะรับผิดชอบเท่าไหร่ครับ
ไปร้าน Midas ลาดกระบัง เลยครับ https://timeline.line.me/post/_dbvsmzPU7gK5hCy0u-7k9glimUGPkjjtsa7IkGk/1154579400108031878