ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 26 มกราคม 2019  (อ่าน 7152 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1882213145221227/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 11:55:09 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ nutta

• Newbie
  • *
Corolla ตัว5ประตู จะเปิดตัวประมาณช่วงไหน และ เป็นตัว ท้ายลาดหรือท้ายตัด ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ under7755

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

-Camry 2019 hybrid 2.5hv premium เปรียบเทียบกับ รถยุโรป 2ล้านต้นๆๆ ถึง 3ล้านต้น ใช้ระยะยาว อย่างน้อย 10 ปี อย่างไหนจะเสียเงิน ค่าซ่อบบำรุ่ง และ ราคาตก มากกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sirayu080

• Jr. Member
  • **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
ขอสอบถามครับ
ผมใช้ GLE500e อยู่ครับ ผมติดตั้งช่องเสียบ+สายดิน 3สถานที่ ห่างกัน
ตอนนี้ที่ชาร์จไฟมันขึ้นปุ่มไฟ
ก่อนเสียบเข้ารถ มันขึ้น Ground present

พอเสียบชาร์จที่รถ ก็ขึ้น Ground present เหมือนเดิมครับ (ไฟติดสามดวงที่ตัวชาร์จ)
พอเอาไปศูนย์บอกว่า ต้องเอารถเข้าไปเช็ค 3 วัน เพราะขึ้นโค้ดเกี่ยวกับตัวรถ
สงสัยครับว่า ไม่ใช่ที่ตัวชาร์จหรอครับที่มีปัญหา ไม่ใช่ตัวรถที่มีปํญหา
แก้ไขยังไงครับ

ออฟไลน์ zuneo

• **
bmw x4ใหม่กับ 3gt ขับรถทางไกลผ่านเข้าค้อ-น้ำหนาว 400กม  ความเร็วเฉลี่ย110-120 ฟิลลิ่งการขับความมั่นใจในขณะเข้าโค้ง ความเหนื่อยล้าความสบาย เมื่อเทียบกับ honda civicใหม่ เป็นยังไงบ้างครับ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
Honda City โฉมใหม่ จะเปิดตัวอีกทีประมาณปีไหนครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เห็นมาเลเซียเปิดตัว Vios ใหม่ซึ่งหน้าตาแบบเดียวกับ Ativ แต่วางเครื่อง 1.5
แบบนี้ Vios ใหม่ในไทยมีโอกาศที่จะเป็นแบบเดียวกันไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Quarter

• Newbie
  • *
Nissan kicks เปิดตัวเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
จากครั้งที่แล้วที่คุณน้าฝากถามเรื่อง benz Gla Glc พอคุณน้าฟังพี่จิมมี้พูดเลยเริ่มกลัวๆ เลยฝากถามต่อว่า Volvo Xc40 เป็นรถที่ขับขี่ดีมั้ย มีปัญหาประจำรุ่นมั้ยครับ หรือพี่จิมมี้มีรถรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Poranop

• Newbie
  • *
C class และ E class ที่จะเปลี่ยนเครื่องยนต์ ตัวไหนจะมาก่อนกัน ช่วงประมาณไหน และเครื่องยนต์อะไรครับ และพี่ๆคิดว่าปัญหาจะน้องลงไหมครับ ตอนนี้เบนซ์ข่าวเสียเยอะมาก

ออฟไลน์ armallstar

• **
มีแผนจะออกรถ Fortuner 2.4V ช่วงเดือน 10-12 ปีนี้
1.ใช้หลักไในกรุงเทพ อยากขับไปเที่ยวขึ้นเขาบ้างแบบที่ชาวบ้านๆเขาไปกัน แต่ไม่ได้ไป offroad จำเป็นต้องเอารุ่น ขับ 4 ไหมครับ
2. ช่วงนั้นหรือปีถัดไป 2020 จะมีปรับโฉม mc หรือยัง เพราะยังรอได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สวัสดีครับผม  :-*

ขออนุญาติถามว่า

mg hs จะทำตลาดในไทย ปีไหนครับผม 

ขอบคุณครับ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 15:14:29 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ Harem

จอดรถใต้ต้นมะขาม สังเกตใบมันร่วงลงตามช่วงว่างตัวถังและช่องระบายน้ำฝนที่กระจกหน้า มันจะอุดตันตรงใหนไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยาก​ทราบว่าช่วงล่างรถตระกูล​ IMV อย่าง Fortuner​TRD Sportivo​ เมื่อ​เทียบกับ Pajero​ Sport​ ใหม่​ และ Pajero​ Sport​ เก่า คันไหนเดินทางด้วยความเร็ว​สูง​ดีกว่า​ครับ และ เรื่อง​การเก็บเสียง Fortuner​ ดีกว่า Pajero​sport ใช้ไหมครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ถามครับ

- จะมี Test Drive หรือมีบทความของ New Camry อีกไหมครับ (เพราะของเดิมที่ทำมันรถเช่าญี่ปุ่น) หรือว่าไม่ทำแล้ว เพราะมันเหมือนญี่ปุ่นครับ จะได้ตัดสินใจประกอบการซื้อครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
อัลเมร่าจะครบ 6 เดือนเข้าเช็คระยะครั้งแรก
อยู่แถวศรีนครินทร์ศูนย์นิสสันเทพารักษ์โอเคมั้ย
และถ้าเข้าเช็คระยะช้ากว่าที่กำหนด
มีบอกมั้ยว่าช้าได้กี่วัน หรือห้ามเกินเด็ดขาด

ออฟไลน์ Ra32

มีแผนจะเปลี่ยนรถภายในปีนี้ถึงปีหน้าครับ ตอนนี้สนใจรถbหรือcsegmentยกสูง เคยไปลองขับhrv chr และ xtrail มาแล้ว ชอบการขับขี่ของ chr และ xtrail แต่ไม่ชอบทรงของ chr เลยจะรอสอย X-Trail 2.0 V 4WD ตัวเก่าลดราคาหลังที่จะมีการเปิดตัวตัวmcไปแล้วครับ หลังจากนั้นได้ข่าวว่า kick กำลังจะเปิดตัวในไทยเหมือนกัน เลยลังเลครับว่าควรจะรอดู kick หรือเลือกสอย xtrail ตัวเก่าลดราคาดีครับ กลัวว่าสอยxtrailไปแล้วจะเสียดายkickทีหลังครับ รถใช้คนเดียวในเมืองเป็นหลักและนั่งกับครอบครัวไม่เกิน5คนออกตจว.บ้างเป็นบางครั้งครับ งบที่มีอยู่ไม่เกินล้านหนึ่งแสนครับ

ปล.ถ้าkick เปิดตัวมาราคาถูกกว่า xtrail ตัวเก่าที่ลดราคาแล้วมากๆก็เป็นอีกข้อหนึ่งที่ลังเลครับ     

ออฟไลน์ gofiro

• **
1.คุณจิมมี่ คุณแพนได้รถ Ford Everest มาทดสอบแล้วกี่รุ่นครับมีอะไรจะเล่าให้ฟังบ้างไหมครับ
2.เฉพาะการขับขี่ เทียบกับ terra แล้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ
3.มีรถที่จะเข้ามาใหม่ที่น่าสนใจกว่านี้บ้างไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 14:38:32 โดย gofiro »

ออฟไลน์ เอก

• **
พอจะมีรายละเอียด x trail minor change เฉพาะตัวล่างสุดหรือไม่ครับว่ามีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมเข้ามาบ้าง เช่นถุงลมหกใบทุกรุ่น แล้วภายในสีครีมจะหายไปเหมือน teana ไหมครับ แล้ว blind spot ของ nissan ไม่ดีเหมือนกับของโตโยต้าใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ urangutang

ใช้ city อยู่ครับ อยากเอาไปเช็คช่วงล่าง/เปลี่ยนโช้ค มีอู่ไหนแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
ป ล ถ้ามีแต่เครื่อง 2.5 หรือง 2.0 hybrid จริง คงขอบายไปยี่ห้ออื่นนะครัาบบ เสียดายเวลาที่รอมาสี่ปี

ออฟไลน์ eaksuchart

สอบถามครับ รถสำรอง สามตัวเลือก งบไม่เกิน 200,000
1.Tida 2008-2011
2.Civic 1.7 2003-2006
3.CRV Gen1 2000-2002

เลือกตัวไหนดีครับ มีมุมมองยังไง(ชอบทั้งสามตัวเลย)