ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2019  (อ่าน 7713 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/1922609811181560/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 12:47:21 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ rainbow66

• Jr. Member
  • **
พี่จิ้มมี่ สวัสดีครับ

Chr 1.8 entry ขับ 80-120 เสียงรบกวน เป้นยังไงมั้งครับ
แล้วโดยภาพรวม พี่จิ้มมี่มีความเห้นว่ายังไงมั้งครับ

ส่วนตัวไม่มีปัญหากับ เบาะหลัง เพราะใช่นั่งสองคน
กะว่าจะใช่ยาวๆ 7-8 ปี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
ถ้าซื้อรถใหม่จากศูนย์ A ที่บริการหลังการขายพอรับ ได้เนื่องจากส่วนลดล่อใจ แต่พอต้องซ่อมต้องเคลมกลับไปเข้าที่ศูนย์ B ที่บริการหลังการขายดีกว่า เคลมง่ายกว่า ลูกค้าจะได้รับบริการจากศูนย์ Bดีไหมครับ จะบริการดีเหมือนกับซื้อจากศูนย์ B แล้วเคลมที่ศูนย์ B ไหมครับ ปล ศูนย์ B ส่วนลดน้อย

ออฟไลน์ กรุณาใส่ชื่อ

• Newbie
  • *
ช่วยวิจารณ์ Toyota Fortuner ตัว 2011-2014 หน่อยได้ไหมครับ เช่น ดีไซน์ ช่วงล่าง การขับขี่ ห้องโดยสาร มีข้อติ ข้อด้อยอย่างไรบ้างถ้าเอามาเทียบกับตัวปัจจุบัน อยากทราบไว้เป็นข้อมูลครับ

ออฟไลน์ pluem

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่างและการขับขี่ระหว่าง
1. BMW G30 520D M Sport
2. Benz CLS 300D
3. Toyota Camry Hybrid TNGA
4. Honda Accord G10
การขับขี่รถยุโรปกับญี่ปุ่น พอจะสูสีกันหรือยังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
Revo 4door 2.8 at 4x4 พี่ๆทีมงานได้ลองขับรึยังครับ ยังมีอาการเหมือนตอนรุ่นแรก 2015 (2.8 at 4x4ไหมครับ

ปีหน้า revo นอกจาก MC หน้าตาแล้ว พี่ๆทีมงานคาดว่ามีปรับขนาดเครื่องยนต์ไหมครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
Jass, city ตัวใหม่เครื่อง 1.0 เข้าข่ายeco carsไหม แล้วราคาจะลดลงจากตัวปัจจุบันไหมครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
สวัสดีครับ

Camry ใหม่ ล้อเดิม R17 (215/55/R17) เปลี่ยนเป็น R18(235/45/R18) โดยคำนวนแล้วแก้มยาง+ขนาดแม๊กล้อใหม่มากกว่าเดิมประมาณ 2 มิลลิเมตร มีผลต่อเลขไมล์ในรถไหมครับ และต้องปรับตั้งค่าอะไรใหม่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
ถ้าซื้อรถ hybrid มาจอดนานๆ (camry 2019)
วิธีดูแล ระบบไฟกับเครื่องยนต์อย่างไรบ้าง เหมือนกับรถธรรมดาไหมครับ
โดยการจอด start อยู่กับบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 14:10:55 โดย jayjung »

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ยาง firestone คุณภาพโอเคไหมครับ เทียบกับ bridgestone  michelin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 14:23:06 โดย Harem »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
เนื่องจาก Nissan ทำรถสปอร์ตออกมาหลายรุ่นมาก เลยอยากถามพี่เกี่ยวกับ Position การตลาด ของรุ่น
350z , Silvia และ 200sx ว่าแตกต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PAWIN9

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากสอบถาม 2 ข้อครับ
1. ในต่างประเทศ มีข่าว Nissan X-trail Full Model Change บ้างหรือยังครับ
2. พี่จิมมี่คาดว่า Nissan X-trail MC 2019 ของไทย จะมีอายุตลาดอีกนานไหมครับก่อนที่ตัว Full Model Change จะมา
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ l7lElE

• Newbie
  • *
  • 520D Msport
สวัสดีครับ ไม่แน่ใจว่าพี่จิมมี่ได้มีโอกาสทดลองขับ BMW 520d g30 ไปแล้วหรือยังครับ? ขอความคิดเห็นความรู้สึกสั้นๆในทุกด้าน เกี่ยวกับรถคันนี้สำหรับคนที่จะตัดสินใจซื้อรุ่นนี้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gampong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ All new corolla altis จะเปิดตัวในประเทศไทยเมื่อไร ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยค่ะ การฟลัชชิ่ง น้ำมันเครือง น้ำมันเกีย ล้างหัวชีด มีผลดี ผลเสียอะไรบ้างค่ะ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากจะถามพี่ๆว่า เครื่องยนตร์ใหม่ 1.0 ที่กำลังจะมา เห็นพี่ๆเคยบอกว่า เครื่องยนตร์ 1.0 สมัยนี้ การใช้งาน สามารถใช้งานได้เทียบเท่ากับรถเครื่อง 1.5 ถ้าเป็นอย่างนั้น
1. vios ในอนาคตจะมีการขายอยู่ไหมครับ
2. suzuki celerio รุ่นปัจจุบันใช้งานได้เหมือนรถเครื่อง 1.5 ไหมครับ ถ้าไม่นับเรื่องความเร็ว
3. suzuki celerio ในอนาคตจะมี ไมเนอเชจ หรือ All new ไหมครับ

ออฟไลน์ Pisit_T

• **
Subaru Forester 2.0 อัตราเร่งเทียบกับ Nissan Sylphy 1.6 เป็นอย่างไรบ้างครับ จอง Forester ไป ที่บ้านใช้ Sylphy 1.6 อยู่แล้วรู้สึกว่าอืด ควรย้ายไป CR-V 2.4 ไหมครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
สงสัยมานานครับว่า..
ช่วงล่างแบบอิสระ นั่งดีกว่าคานแข็ง เช่น CHR
ถ้าเรานั่งแค่2คน แต่ซื้อรถที่ช่วงล่างหลังเป็นคานแข็ง เช่น ALTISหรือ SIENTA
อย่างนี้ ก็ไม่มีความจำเป็น ต้องซื้อรถที่ช่วงล่างหลังเป็นแบบอิสระ  ใช่ไหมครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 22:27:10 โดย ismael »