ผู้เขียน หัวข้อ: Honda sensing ได้ลองใช้กันบ้างหรือยังครับ  (อ่าน 9174 ครั้ง)

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
คือตอนแรกว่าจะซื้อ hrv แต่จะรอให้เอา Honda sensing มาก่อน

เมื่อวันเสาร์ ได้ฟังคุณ jimmy  บอกว่า Honda sensing จะไม่มีใน hrv ไทย

ก็เลยอยากสอบถามว่ามีใครได้ลองกันบ้างหรือยัง ใช้ดีไหมครับ

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: Honda sensing ได้ลองใช้กันบ้างหรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 21:39:54 »
ถ้า HRV ในคลับเห็นมีคนอยากจะปิดระบบเบรคอัตโนมัติครับ เท่าที่อ่านในคลับดู หลักๆ คือไม่ชิน ที่จู่ๆ เบรค จังหวะมุด จะหลอนๆ หน่อย จู่ๆ ก็เบรค ผมมองว่าระบบนี้ไม่เหมาะกับคนไทย เอามาแค่เตือนกระจกข้างกับ Adaptive Cruise Control พอ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

Re: Honda sensing ได้ลองใช้กันบ้างหรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 23:05:33 »
ถ้า HRV ในคลับเห็นมีคนอยากจะปิดระบบเบรคอัตโนมัติครับ เท่าที่อ่านในคลับดู หลักๆ คือไม่ชิน ที่จู่ๆ เบรค จังหวะมุด จะหลอนๆ หน่อย จู่ๆ ก็เบรค ผมมองว่าระบบนี้ไม่เหมาะกับคนไทย เอามาแค่เตือนกระจกข้างกับ Adaptive Cruise Control พอ

เรื่องมุดกับรถที่มีระบบเบรคอัตโนมัติ แต่คิดก็ผิดแล้วครับ เพราะรถผมก็เป็น เขาออกแบบดีแล้ว ไม่เกี่ยวกับคนไทยหรือฝรั่ง มันเป็นพฤติกรรมการขับรถของบุคคลมากกว่าครับ แต่เห็นด้วยที่ควรให้ปิดได้ด้วย ไม่แน่ใจว่า HRV ปิดได้หรือป่าวนะ

ปล. รถผมไม่ใช่ HRV และรถผมปิดระบบได้ และ Adaptive Cruise Control ผมใช้บ่อยมาก วิ่งต่างจังหวัดนี่ใช้แทบตลอดทาง(ระยะ 550 โล ไปกลับ 1000 โล) และผมออกต่างจังหวัดทุกๆ 2 อาทิตย์ ใครบอกไม่ได้ใช้ผมไม่รู้ แต่ผมใช้ตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2019, 09:06:15 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 23:17:36 »
ผมมีใน G9 hv อาจจะไม่ครบเซ็ต sensing แต่มีบางส่วน ผมปิดมา 3 ปีละครับไม่ได้ใช้เลยรำคาญครับ

ร้องบ้าง กระตุกเข็มขัดบ้าง(ใช่ในคันนี้ป่าวไม่ชัวร์ ผมลืมแต่ในcayenne กระตุกแน่) เบรคเองบ้าง เสียจังหวะ

ครับ acc ก้ไม่ค่อยได้ใช้สมัยนี้รถเยอะครับ ผมขับเองสะดวกกว่า ที่ใช้ก้เหมือนกดเล่นๆ ให้รู้ว่ามันพังไปรึยัง

5555

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 05:32:12 »
ระบบพวกนี้เหมือนทำให้จิตวิญญานในการขับรถหายไป
คนคอยแต่จะพึ่งระบบ ทักษะการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าหายไป
แต่เป็นระบบที่คนโหยหามาก ใช้งานได้จริงไหมก็อีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:07:41 »
ระบบพวกนี้เหมือนทำให้จิตวิญญานในการขับรถหายไป
คนคอยแต่จะพึ่งระบบ ทักษะการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าหายไป
แต่เป็นระบบที่คนโหยหามาก ใช้งานได้จริงไหมก็อีกเรื่องหนึ่ง
จิตวิญญานหายไปบ้างก็ดีนะครับ
ทุกวันนี้ปาดไ้ด้ปาด จี้ตู้ ออกซ้ายขวา ไม่เปิดไฟเลี้ยว
พอมีระบบพวกนี้ ก็ช่วยให้ขับรถมีวินัยมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 08:20:41 »
ผมใช้มาจะ 6 ปี แล้ว ใน Volvo รู้สึกโหยหามาก คันต่อๆไป ยังงัยก็ต้องมี แต่กังวลเหมือนกัน ถ้าเป็นของยี่ห้ออื่นมันจะ เสถียร และ ฉลาดเหมือนกันมั้ย

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 10:05:26 »
Cx3 แทบจะบ้าครับ ขับในเมืองร้องมันตลอด ทั้งนอกเลน ทั้งเบรค ครูซคอนโทรลดีอยู่ครับได้ใช้จริง

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 17:35:18 »
ผมใช้มาจะ 6 ปี แล้ว ใน Volvo รู้สึกโหยหามาก คันต่อๆไป ยังงัยก็ต้องมี แต่กังวลเหมือนกัน ถ้าเป็นของยี่ห้ออื่นมันจะ เสถียร และ ฉลาดเหมือนกันมั้ย
เช่นเดียวกันครับ ผมใช้ Volvo มา 6 ปี จนติดกับ ACC แล้วครับ ออกต่างจังหวัดใช้ทุกครั้ง เวลาจะแซงขวาแค่เปิดไฟเลี้ยงขวารถจะเตรียมเร่งเครื่องรอไว้ให้หักพวงมาลัยออกรถจะพุ่งไปทันที แต่ถ้าแซงซ้ายมันจะไม่เร่งให้ต้องออกพ้นทั้งเลนก่อนถึงจะเร่งให้
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 17:58:04 »
ผมก็กลับไม่ชอบระบบพวกนี้เลยครับ เจอคนขับรถเมืองไทย หัวทิ่มตลอดเลยครับ แล้วจะปิดชอบพวกอีชอบแซงคิวก็ลำบาก ใกล้มากก็เบรคเองอีก คันต่อๆไปพยายามเลี่ยงรถที่ใส่ระบบพวกนี้ไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2019, 19:48:24 »
ผมก็กลับไม่ชอบระบบพวกนี้เลยครับ เจอคนขับรถเมืองไทย หัวทิ่มตลอดเลยครับ แล้วจะปิดชอบพวกอีชอบแซงคิวก็ลำบาก ใกล้มากก็เบรคเองอีก คันต่อๆไปพยายามเลี่ยงรถที่ใส่ระบบพวกนี้ไว้ก่อนครับ

ไม่เหมาะกับในเมืองที่มีมอไซค์เยอะๆอยู่แล้วครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ