ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถติดตั้งมือจับศาสดาด้านหลัง C-HR เองได้ไหม  (อ่าน 13876 ครั้ง)

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
พอดีตอนนี้กำลังสนใจ C-HR อยู่น่ะครับ ข้อเสียอื่นๆของมันผมรับได้หมดนะ ติดแค่เรื่องมือจับศาสดาด้านหลังจริงๆ

อยากสอบถามว่า มันพอมีทางที่จะติดตั้งมือจับนี้เองไหมครับ

ผมลองหารูปไว้ ref จากอินเตอร์เน็ต ก็ยังไม่เจอรูปที่มองเห็นมือจับศาสดาของคนนั่งหลังเลย จึงไม่มั่นใจว่ารุ่นนี้มันออกแบบมาให้มีศาสดาด้านหลังจริงๆรึเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
เคยหาข้อมูลมาเหมือนกัน เห็นเค้าบอกว่าติดไม่ได้ มันจะไปรบกวนการกางของถุงลมด้านหลัง --*

ออฟไลน์ MisterDante

ผมก็ลังเลอยู่นานมาก ระหว่างซีวิค 5 ประตูกับ ตัวนี้
เซ็งเหมือนกันที่ไม่มีมาให้ แต่ก็ตัดสินใจออกเพราะอยากได้ยกสูงนิดนึง
ตอนนี้แฮ้ปปี้ดีครับ ^^

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมใช้อันนี้ของโตโย้ต้าเอง ใช้ก้านหมอนรองหัวเสียบเอาไว้ ใช้ดีเลยล่ะ แต่แนะนำให้ไปซื้อข้างนอกที่เหมือนกันดีกว่า เพราะของโตโยต้าโคตรแพง!
https://www.toyota.co.th/accessories/product/42/c-hr
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ K.Dhol

• **
เพิ่งเจอเมื่อคืนที่ลาซาด้าครับ
ไม่ถึงร้อย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เพิ่งเจอเมื่อคืนที่ลาซาด้าครับ
ไม่ถึงร้อย

ใช่ ผมพึ่งมารู้ทีหลัง รู้สึกหลังขาดกระจุยเลยทีเดียว :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Terng

ตอนแรกผมก็เกือบจะไม่ออก CHR เพราะเรื่องนี้เหมือนกันครับ แต่พอตัดสินใจออกมา ก็ยังไม่เห็นว่าจะเป็นปัญหาเลยนะครับ คือปรับตัวได้ ถ้ามีก็จะดีมาก ไม่ดีก็ปรับตัวไปเพราะข้อดีอื่นๆมันเยอะกว่า

ผมใช้วิธีการถอดแผงบังสายตาข้างหลังออก แล้วแขวนกับคอเบาะแถวสองแทนครับ (เพราะมีคนนั่งแถวหลังประจำ จะได้ไม่บังกัน)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ flybigbear

ลดต้นทุน หรือ บังถุงลมนิรภัย ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้อันนี้ของโตโย้ต้าเอง ใช้ก้านหมอนรองหัวเสียบเอาไว้ ใช้ดีเลยล่ะ แต่แนะนำให้ไปซื้อข้างนอกที่เหมือนกันดีกว่า เพราะของโตโยต้าโคตรแพง!
https://www.toyota.co.th/accessories/product/42/c-hr

ใช้ตัวนี้แล้วติดตั้งมือจับได้เหรอครับ ?
อยากทำบ้างแต่ ผม ยัง งงๆ

ออฟไลน์ SM.

แพงจริงๆ ของโตโยต้า  :-X :-X :-X :-X

NyNyu Ssipal

• บุคคลทั่วไป
ลดต้นทุนไหม ไม่รู้ อันละไม่กี่บาท จะลดได้เท่าไหร่กันเชียว แต่เท่าที่ดู Crash Test ด้วยความที่กรอบประตูด้านหลังทำมาลาดมาก พอ ม่านถุงลมนิรภัยทำงาน แผ่นหลังคาโดนศีรษะคนพอดี แล้วถ้าใส่ ราวมือจับมา ผมว่ามีหัวแตกได้นะครับ ถ้าเกิดโดนชนจากด้านข้างน่ะ ทำเป็นเล่นไป ถามว่าราวมือจับมันบัง ม่านถุงลมนิรภัยตอนทำงานหรือไม่ ตอบเลยว่าไม่ แต่จุดสำคัญอยู่ตรงที่ว่า มันอาจโดนหัวคนตอนทำงานหรือเปล่า
ลองไปคิดกันดูนะครับ ผมคงบอกเท่าที่คาดการณ์ได้ ไม่รู้เหตุผลจริงกับบริษัทรถหรอกว่า ลดต้นทุน หรือ อะไรกันแน่

• **
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ  ;D

ผมลืมแจ้งแต่แรกไปว่าจุดประสงค์จริงๆของผมคืออยากให้คนนั่งหลังมีที่ยึดเหนี่ยวจิตใจน่ะครับ

สังเกตอยู่หลายๆครั้งเวลาผมขับแล้วมีคนนั่งหลัง คนนั่งหลังชอบหาที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ฮ่าๆ

ตอนนี้ทำใจละครับ เดี๋ยวพาไปลองนั่งแล้วดูความเห็นดีกว่า

(หวั่นๆว่าพี่โตแกจะใส่มาให้ในรุ่น minorchange นี่สิ)

ออฟไลน์ NoName__???

ลองไปให้ร้านเบาะทำที่ยึดราวจับตรงหลังเบาะคนหน้าแบบ Toyota Crown สิ ถ้านึกไม่ออก นึกถึงราวจับรถเมล์ตรงเบาะ ;D ;D

• **
ลองดูแบบนี้ครับ ใช้ประโยชน์ดีเลย แขวนของก็ได้

https://www.lazada.co.th/products/pickegg-1pc-car-back-seat-headrest-organizer-hanger-hand-grip-vehicle-back-seat-grab-handle-car-headrest-hanger-hooks-grab-bar-i268307645-s419885626.html?spm=a2o4m.searchlist.list.18.1d38393bPRL2rs&search=1

น่าสนใจขึ้นทันตาเลย ขอบคุณสำหรับการชี้เป้าครับ

ออฟไลน์ WISHSKY

• **
ไม่ถึงร้อย
รบกวนขอลายแทงหน่อยครับ