ผู้เขียน หัวข้อ: Home Charger ของ MG ZS EV สามารถชาร์จไฟบ้านแบบ Quick Charge ได้ไหมครับ  (อ่าน 16453 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
การชาร์จไฟฟ้า Electric Charging

รองรับการชาร์จไฟแบบ Normal Charge ใช้เวลา 6.5 ชั่วโมง
รองรับการชาร์จไฟแบบ Quick Charge ที่ 80% ใช้เวลา 30 นาที
หัวชาร์จแบบ Type-II และ หัวชาร์จแบบ Quick Charge ซ่อนอยู่บริเวณด้านหลัง สัญลัษณ์ MG บนกระจังหน้ารถ

Home Charger ของ MG ZS EV สามารถชาร์จไฟบ้านแบบ Quick Charge ได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
Re: Home Charger ของ MG ZS EV สามารถชาร์จไฟบ้านแบบ Quick Charge ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2019, 20:19:06 »
ไม่ได้ครับ Quick charge จะเป็นไฟ DC เข้ามาเลย (ที่เป็นช่องรูใหญ่ๆสองช่องข้างล่างอ่ะ) อันนี้ถ้าจะใช้ต้องลงทุนเยอะ ต้องมีหม้อแปลงขนาดใหญ่เข้ามาเกี่ยวอีก
ส่วน Home charger ที่แถมในโปร 1000 คันแรกมันเป็น Wall charger ก็ใช้ไฟ AC 220V เนี่ยแหละ แล้วตัว on-board charger ในตัวรถจะแปลงเป็น DC มาชาร์จแบตเตอรี่อีกที ตัว Wall charger ที่ให้มาน่าจะจ่ายกระแสที่ 32A มั้ง ส่วนตัว charger อันในรูปน่าจะจ่ายกระแสที่ 8A

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: Home Charger ของ MG ZS EV สามารถชาร์จไฟบ้านแบบ Quick Charge ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2019, 20:42:15 »
ถ้าเข้าใจไม่ผิด เส้นนั้นชาร์จราวๆ 25 ชั่วโมงเต็มครับ

Wall charge 6.5 ชั่วโมงเต็ม

Fast charge 80% ใน 30 นาที

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2019, 23:34:06 »
Quick Charge ต้องเป็นไฟกระแสตรง DC และ กำลังไฟเกือบ 100 kW นะครับ
ถ้าจำไม่ผิด 1 สถานี Charging Station แบบนี้ ลงทุนน่าจะหลักล้าน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 07:33:55 »
เท่ากับต้องชาต 6.5 ชม สินะครับ เพราะชาตไว คงยังไม่มี

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 08:28:23 »
ไม่ได้ครับ Quick charge จะเป็นไฟ DC เข้ามาเลย (ที่เป็นช่องรูใหญ่ๆสองช่องข้างล่างอ่ะ) อันนี้ถ้าจะใช้ต้องลงทุนเยอะ ต้องมีหม้อแปลงขนาดใหญ่เข้ามาเกี่ยวอีก
ส่วน Home charger ที่แถมในโปร 1000 คันแรกมันเป็น Wall charger ก็ใช้ไฟ AC 220V เนี่ยแหละ แล้วตัว on-board charger ในตัวรถจะแปลงเป็น DC มาชาร์จแบตเตอรี่อีกที ตัว Wall charger ที่ให้มาน่าจะจ่ายกระแสที่ 32A มั้ง ส่วนตัว charger อันในรูปน่าจะจ่ายกระแสที่ 8A

ถามเอาความรู้  (ไม่ใช่ทำจริง)  แบบที่ใช้ไฟ (ชาร์ตเร็ว) กระแสตรง 12 โวลท์  ถ้าแปลงเครื่องชาร์ตแบตเสียบจะไหวไหม   

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 09:21:41 »
ขอบคุณครับ

สรุปชารจบ้าน ค่อนข้างแย่

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 09:42:43 »
ผมว่า ประเด็นความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับด้านไฟฟ้าของคนทั่วไปยังน้อยจริง ๆ นะ (รวมทั้งผมด้วย)

ว่ากันตามตรง ผมค่อนข้างกลัวว่า เมื่อวันนึงที่ EV แพร่หลายลงไปถึงชาวบ้าน แบบบ้าน ๆ จะใช้งาน
จะซ่อม จะแปลง กันแบบ บ้าน ๆ แล้ว จะเกิดเหตุการณ์ไฟไหม้บ้าน หรือไฟดูดคนตาย อันเกิดจากการ
ดัดแปลง ซ่อม เปลี่ยน อะไหล่แบบดัดแปลง หาของทั่ว ๆ ไปมาใส่ มาแบบ แบบที่ช่างไทยเก่ง ทำได้ทุกอย่าง
นี่จริง ๆ เลยครับ   ที่กลัวที่สุดคือ ถ้าใครมีเพื่อนบ้านแบบช่าง DIY ลูกทุ่งนี่ระวังให้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 09:43:35 »
ขอบคุณครับ

สรุปแบบนั้นไม่ถูกครับ

Fast charge DC อาจจะชาร์จเร็ว แต่แบตจะเสื่อมไวครับ

ชาร์จบ้านหลักการคือชาร์จแล้วไปนอน ซึ่งถ้าใช้แล้วชาร์จทุกวัน แค่ 2-3 ชั่วโมงก็เต็มแล้วครับ ก็เหมือนชาร์จมือถือครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 10:39:09 »
ขอบคุณครับ

สรุปแบบนั้นไม่ถูกครับ

Fast charge DC อาจจะชาร์จเร็ว แต่แบตจะเสื่อมไวครับ

ชาร์จบ้านหลักการคือชาร์จแล้วไปนอน ซึ่งถ้าใช้แล้วชาร์จทุกวัน แค่ 2-3 ชั่วโมงก็เต็มแล้วครับ ก็เหมือนชาร์จมือถือครับ

ต้องดูว่า ใช้งานวันละกี่กิโล ออฟฟิศไกลจากบ้านแค่ไหน

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 11:01:35 »
เป็นคำถามที่ดีครับ ความรู้รถไฟฟ้าเรายังมีน้อย ช่วยๆกันหาคำตอบตรับ

ที่ชาร์ตตามรูปน่าจะใกล้เคียงกับของ Hyundai Kona SE ก็คือการชาร์ตแบบที่ 1 .....แต่ MG แถม Wallbox (1000คันแรก) ที่ชาร์ตแบบที่ 2 ให้พร้อมตืดตั้งเลย

ชาร์จแบบที่ 1 : กระแสสลับ – เต้าเสียบบ้าน max 2.3 kW ใช้เวลา 19 ชั่วโมง
ชาร์จแบบที่ 2 : กระแสสลับ – Wallbox max 7.2 kW ใช้เวลา 6 ชั่วโมง 10 นาที

ชาร์จแบบที่ 3 : กระแสตรง – Quick Charge max 100 kW ใช้เวลา 54 นาที (80%) >> แบบนี้ต้องไปสถานีชาร์ตเท่านั้น

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 11:07:44 »

ถามเอาความรู้  (ไม่ใช่ทำจริง)  แบบที่ใช้ไฟ (ชาร์ตเร็ว) กระแสตรง 12 โวลท์  ถ้าแปลงเครื่องชาร์ตแบตเสียบจะไหวไหม

มันไม่ใช่ไฟ DC 12V นะซิครับ พวกสถานีชาร์จ ถ้าบ้านเราน่าจะยังเป็นมาตรฐาน CCS 1.0 ซึ่งปกติจะให้แรงดันไม่เกิน 500V และกระแสไม่เกิน 200A นะครับ (แต่ตอนชาร์จจริงๆ จะขึ้นอยู่กับแบตเตอรี่ของรถแต่ล่ะรุ่นว่าเซ็ตมาแบบไหน ที่เห็นโดยทั่วไปเวลาแบตเตอรี่ต่ำค่า V อาจจะอยู่ที่ 330-340 พอใกล้จะเต็มอาจจะขึ้นไปอยู่ที่ 360-370)
ส่วนมาตรฐาน CCS 2.0 จะให้แรงดันไม่เกิน 1000V (ปกติรถบ้านๆจะอยู่ไม่เกิน 500V หรอกครับ พวกที่เกินขึ้นไปจะเป็นพวกรถบัส รถบรรทุก) และกระแสไม่เกิน 500A นะครับ และสายชาร์จจะต้องมีระบบน้ำหล่อเย็นด้วย

ลองดูใน clip นี้จะเห็นรายละเอียดมากขึ้นครับ (ปล. รถทั่วๆไปอย่าไปเทียบ Tesla กับ e-tron นะครับ อันนั้นเค้าทำระบบชาร์จมาดีมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2019, 11:09:31 โดย bongo »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 11:40:45 »
ผมว่าถ้า ถ้าชาร์จนาน ก็น่าจะยังไม่เป็นที่นิยมในเวลาอันใกล้อยู่ดี  8)

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 12:23:16 »
ปัญหาการชาร์จ   ถ้าจะใช้อย่างแพร่หลาย  คือไปได้แทบทุกที่ ยังต้องรออีกหลายปีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 14:13:20 »

มันไม่ใช่ไฟ DC 12V นะซิครับ พวกสถานีชาร์จ ถ้าบ้านเราน่าจะยังเป็นมาตรฐาน CCS 1.0 ซึ่งปกติจะให้แรงดันไม่เกิน 500V และกระแสไม่เกิน 200A นะครับ (แต่ตอนชาร์จจริงๆ จะขึ้นอยู่กับแบตเตอรี่ของรถแต่ล่ะรุ่นว่าเซ็ตมาแบบไหน ที่เห็นโดยทั่วไปเวลาแบตเตอรี่ต่ำค่า V อาจจะอยู่ที่ 330-340 พอใกล้จะเต็มอาจจะขึ้นไปอยู่ที่ 360-370)
ส่วนมาตรฐาน CCS 2.0 จะให้แรงดันไม่เกิน 1000V (ปกติรถบ้านๆจะอยู่ไม่เกิน 500V หรอกครับ พวกที่เกินขึ้นไปจะเป็นพวกรถบัส รถบรรทุก) และกระแสไม่เกิน 500A นะครับ และสายชาร์จจะต้องมีระบบน้ำหล่อเย็นด้วย

ลองดูใน clip นี้จะเห็นรายละเอียดมากขึ้นครับ (ปล. รถทั่วๆไปอย่าไปเทียบ Tesla กับ e-tron นะครับ อันนั้นเค้าทำระบบชาร์จมาดีมาก)

ขอบคุณครับ   เข้าใจครับ  แม้พ่วงแบตฯ  สายขนาดใหญ่ยังร้อนเลย...

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2019, 19:25:40 »
home charger ที่ mg แถม 1000 คันแรก ก็ชาร์จได้เท่ากับ ปลั๊กตามรูป จขกท. ที่แถมมากับรถทุกคัน
ซึ่งเป็น Normal Charge ใช้เวลา 6.5 ชั่วโมง ใช่ไหมครับ