ผู้เขียน หัวข้อ: รถส่งลูกไป รร. Camry หรือ fortuner  (อ่าน 11820 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: รถส่งลูกไป รร. Camry หรือ fortuner
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 12:48:53 »
อันนี้เท่าที่ได้ยินมาบ่อยๆ จริงเลยแหละ ถ้ามีรถเล็กอย่ามีรถใหญ่ให้เปรียบเทียบ พ่อแม่ต้องเลือกให้ดี เพราะเด็กจะชอบรถใหญ่ บางทีซนย้ายไปนั่งเบาะโน่นนี่ซึ่งก็ต้องสอนเรื่องความปลอดภัยด้วยเช่นกัน

ต้องถามลุกอายุประมาณเท่าไร แล้วภรรยาขับ FTN สะดวกไหม

ญาติใกล้ตัวผมคนนึงแม่ ขับ BM ซีรีย 3 พ่อขับ FTN แต่ทำไปทำมาลูกๆ ชอบ FTN มากกว่าเพราะกว้างขวางเล่นได้สะดวกมีจอ ตอนนี้ไม่ยอมนั่ง BM เลย แม่ต้องขับ ftn ไปรับส่งทุกวัน 5555
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
Re: รถส่งลูกไป รร. Camry หรือ fortuner
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 12:58:33 »
เชียร์ Fortuner อีกเสียงครับ

โรงเรียนนี่มันคือสนามรบบนถนนเลยนะ รถติดสุดๆ
เวลาไปแถวรถติดๆ ถ้ามองได้ไกล ทัศนวิสัยดีกว่าได้เปรียบมากๆ

ไม่นับเวลาเจอภัยพวกน้ำท่วม ถ้าเกิดท่วมหนักๆ มีแต่ for ลุยไปรับลูกได้
พ่อแม่คือ hero ของลูกขึ้นไปอีก #อวยไส้แตกกันเลยทีเดียว ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 13:05:44 »
เชียร์ Honda CR-V ครับ
ช่วงล่างนิ่มนวลไม่กระด้าง ขับเลี้ยวง่ายหาที่จอดก็ง่ายไม่เทอะทะเหมือน fortuner

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 14:02:33 »
พี่ครับ
รถ 2 คันนี้ พี่ต้องเข้าใจก่อนนะครับ ว่า
คัมรี่ เก๋ง นั่งสบายแน่นอน ไม่กระแทกกระทั้น นั่งขับไม่เหมื่อย ไม่เครียด
ftn  ppv สูง โยนตัวเวลาเข้าโค้ง ต่อให้จะบอกว่าหนืบ ได้สูงไม่ต้องผ่อนเมื่อเจอหลุมบ่อ ถนนกทม
เรื่องความปลอดภัย
ผมยังยืนยันว่า กรณี โดนชน อย่าไปคิดหรือ ให้ความสำคัญมากนัก
เพราะ รถในไทย พอๆ กัน เรืองความแข็งแรง ได้อย่างเสียอย่าง
ถ้าคนขับไม่ประมาท อุบัติเหตุ ก็ เบาลงตาม ผมยังย้ำว่า มนุษย์นี่แหละ คือ adaptive safety เบื่องต้น
ตอนนี้ผมเข้าใจแล้วว่า ทำไม รถยุโรปเครื่องดีเซล แม้จะดี จะแรง แต่ยังมีคนอีกกลุ่ม ไม่ชอบ เพราะดีเซลมันไม่ไหล
ถ้าปัจจัยอื่น เช่น น้ำท่วม สภาพถนน อันนี้ ก็เลือกได้เลยครับ

ออฟไลน์ muann

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 15:37:30 »
เคยนั่ง Fortuner รู้สึกว่าช่วงล่างมันแข็งนั่งไม่ค่อยสบายเลย
เชียร์ D Segment อย่าง Camry หรือ Accord นั่งสบายกว่า ระบบความปลอดภัยก็ดูโอเคครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 15:53:08 »
จิ้ม แคมรี่ 2.5 ตัวใหม่ครับ ไว้ใจช่วงล่างได้ดีกว่า
นั่งสบายกว่า ถุงลมรอบตัว
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 16:40:38 »
จขกท.ไปทดลองขับประกอบการตัดสินใจเถอะครับ ถ้าถามในนี้จะหลากหลายความเห็น 
แต่ถ้าให้เลือกตามตัวอย่าง ถ้าเป็นผมเลือกฟอฯ เพราะถนนในเมืองกรุงใช่ว่าจะเรียบ ผุพัง ฝาท่อ ทำถนน น้ำท่วมฯ  ส่วนความปลอดภัย ถ้าชนหน้า-หลังตรงๆ ฟอฯน่าจะปลอดภัยเพราะสูงกว่า แต่การหมุนหนือพลิกคว่ำตรงนี้คัมรี่จะปลอดภัยกว่า ตัดสินใจเอาครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 16:50:10 »
น่าจะไปลองขับทั้ง2คันก่อนนะครับ แล้วค่อยตัดสินว่าชอบคันไหน

ที่บ้านใช้อยู่ทั้ง2คัน แต่ Camry เป็นตัว 2017,2011 ส่วน Fortuner เป็นตัวล่าสุดที่เบาะสีน้ำตาล
1.ทัศนวิสัยชอบ Fortuner มากๆสูงและมองได้ไกล
2.นั่งสบาย Camry กินขาดมากๆ ทั้งผิวสัมผัสเบาะทั้งฟองน้ำรวมทั้งช่วงล่างเรียกว่าห่างกันมากครับ ส่วน Fortuner กระแทกและโดดคอสะพานมาก ขับเองยังรู้สึก เวลานั่งจะรู้สึกยิ่งกว่าครับ

เรื่องความปลอดภัยตอบไม่ได้ครับไม่เคยโดนชน แต่คิดว่าไม่น่าต่างกันมากมายนัก
ส่วนเรื่องน้ำท่วมวิ่งเส้นราชพฤกษ์ทุกวัน น้ำไม่ท่วมขนาดต้องชะลอตัวลุยนะครับ อาจจะเป็นแอ่งๆบ้างเล็กน้อย
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 17:22:17 »
นอกจากการขับขี่ที่เหนื่อยแล้ว Fortuner การทรงตัวไม่ดีนัก จากพื้นฐานการออกแบบช่วงล่างที่ไม่ดี พอพื้นฐานไม่ดี จะเปลี่ยนช่วงล่างกี่ชุดมันก็ลบข้อเสียไม่ได้ครับ
Camry น่าจะทำให้น้องนั่งสบาย เงียบ นิ่ม นิ่ง ได้สบายกว่ามาก แต่ก็อีก ในประเด็นความแข็งแรงนั้นรถเก๋งมีจุดปะทะเตี้ย จึงทำให้เสียเปรียบกว่า PPV
ผมเลยมองรถตรงกึ่งกลางเหมือนที่หลายๆท่านว่ามาคือ CR-V, Forester, CX-5, X-Trail ครับ รถ 4 คันนี้ได้คะแนนการชนดีมาก แถมยังนั่งสบายไม่เวียนหัวแบบ PPV ด้วย

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 20:49:52 »
อย่างลูกผมชอบ  fortuner  ครับ( แต่ผมซื้อแคมรี่)   
   เรื่องความปลอดภัย มีเคส แคมรี่ชน fortuner   แคมรี่เสียชีวิตครับ

คุณลองไปขอขับที่แถวบางนาดู     ถ้าเอานั่งสบาย เงินไม่ใช่ปัญหา ผมแนะนำตัวไฮบริด   

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 21:09:00 »
ผู้หญิงบางคนขับรถไม่เก่งครับ ฟอร์ขับยากกว่ากะระยะยากกว่า

แต่แถวที่ผ่านมีน้ำรอระบาบประจำ :'(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 02:51:11 »
ให้เลือกแค่สองรุ่นนี้ส่วนตัวคงจำใจกัดฟันเลือก Camry ครับ

แต่ถ้าให้เลือกเองจริงๆคงไป Camry Hybrid หรือมองกลุ่ม CR-V, CX-5, X-Trail ไว้เป็นตัวเลือก และตัด For ออกจากตัวเลือกอันดับแรกแน่ๆ ส่วนตัวลองแล้วเกลียดมากๆรถประเภทนี้ มีดีแค่สูงนอกนั้นแย่หมด

ไปลองขับเองครับ แล้วจะตอบได้ว่าเป็นคันไหน รถคนละประเภทคนละบุคลิก ข้อดีต่างกันเยอะมาก

*แถม ถ้าเน้นความปลอดภัยอย่าให้ลูกวิ่งเล่นบนรถ นั่งแล้วคาดเข็มขัดนิรภัยซะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 03:11:26 »
Camryเถอะครับ สบายๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 06:40:47 »
เห็นหลายคนตอบแบบลืมโจทก์​ที่จขกท.ให้มากัน

ละแวก​นั้นเวลาหน้าฝน เอาเรื่องอยู่นะครับ

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 07:35:24 »
CRV ตอบโจทย์สุด...
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 08:29:53 »
งั้น CX-5 หรือไม่ก็ Forester ครับ  ส่วนตัว ผมว่าเอารุ่นที่ออกหลังสุด ก็อาจจะดีครับ จะได้ใช่ได้ยาวๆโดยไม่รู้สึกว่าตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 20:47:12 »
Fortuner ครับ เปลี่ยนช่วงล่างแล้วผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ปรับตัวอยู่กับมันได้ ถ้าไม่เป็นคนจุกจิก เป็นนักเปรียบเทียบคอยจับผิดช่วงล่างมากนัก

และมันมีข้อดีอีกมากมาย เช่น ทัศนะวิสัย ความปลอดภัย การดูแลรักษา ราคาขายต่อ ลุยน้ำท่วม ขนของ อื่นๆอีกมากมาย

ไม่แปลกว่าทำไมยอดขายถึงดีวันดีคืนสวนทางกับ D-Seg ที่ถดถอยลงครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2019, 23:32:26 »
Fortuner ครับ เปลี่ยนช่วงล่างแล้วผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ปรับตัวอยู่กับมันได้ ถ้าไม่เป็นคนจุกจิก เป็นนักเปรียบเทียบคอยจับผิดช่วงล่างมากนัก

และมันมีข้อดีอีกมากมาย เช่น ทัศนะวิสัย ความปลอดภัย การดูแลรักษา ราคาขายต่อ ลุยน้ำท่วม ขนของ อื่นๆอีกมากมาย

ไม่แปลกว่าทำไมยอดขายถึงดีวันดีคืนสวนทางกับ D-Seg ที่ถดถอยลงครับ
เปลี่ยนช่วงล่างใส่ยางสปอร์ตดีๆก็ยัง โคลงเคลงไม่ค่อยเกาะน้อยลงหน่อย  แต่ก็ยังนั่งไม่สบายไม่ค่อยเกาะยังเหลืออยูครับ ตามธรรมชาติของรถ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 09:53:18 »
โจทก์รับส่งลูกเหมือนกันเลยครับ
ของผมตั้งเงื่อนไขความปลอดภัยกับการหักหลบสภาวะฉุกเฉินใว้อันดับแรก เพราะภรรยาขับรถไม่เก่ง
เลยสรุปได้ว่าเป็น forester ใช้มาพักใหญ่ๆแล้ว ภรรยาบอกขับง่ายมากครับ น่าจะเพราะวงเลี้ยวแคบด้วย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 09:54:54 »
อ่านๆไป เมืองไทยยังขาดรถแนว MINI SUV แบบ Jimny ไว้ใช้ในกทม นะเนี่ย  ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2019, 08:35:45 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 10:13:00 »

เปลี่ยนช่วงล่างใส่ยางสปอร์ตดีๆก็ยัง โคลงเคลงไม่ค่อยเกาะน้อยลงหน่อย  แต่ก็ยังนั่งไม่สบายไม่ค่อยเกาะยังเหลืออยูครับ ตามธรรมชาติของรถ

ถ้าเทียบความนั้งสบาย ทำไห้ตายก็สู้ D-seg ไม่ได้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 10:34:00 »
ถ้าเน้นความปลอดภัย เลือก fortuner เลยครับ คันใหญ่กว่า จุดชนอยู่สูงกว่ารถเก๋งทั่วไป ทัศนะวิสัยการมองเห็นดีกว่า เพราะรถสูง มีที่ขนของอุปกรณ์เด็กๆได้เยอะ

แต่การเป็นรถคันใหญ่ ที่บ้านผม คุณผู้หญิงทั้งหลายจะไม่ชอบขับ เพราะคันใหญ่ หาที่จอดยากครับ ขึ้นลงลำบาก เป็นต้น

ออฟไลน์ thanakrit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 15:25:18 »
ที่บ้านมี Fortuner 2.8 กับ Camry 2.5 G ใหม่ เรื่องความแข็งแรง Fortuner ดีกว่าแน่นอน
เรื่องความสะบายผมชอบเบาะ Camry มากกว่า
การเข้าออก สะดวกคนละแบบ Fortuner ต้องปีน Camry ต้องออกแรงในการลุก ชอบ Fortuner มากกว่า
ทัศนวิศัย Fortuner ชนะ
Fortuner เติม B20 ได้ด้วยประหยัดค่าน้ำมันไปเยอะเติมถังนึงไม่เกิน 1,500
Fortuner เป็น ขับ 4 Parttime ดูแล้วอาจจะไม่จำเป็นในชีวิตประจำวันเท่าไหร่ซื้อขับ 2 ก็พอครับ
ผมเพิ่งเอาไปติดหลุมที่สวนมา ดินเลนๆพื้นหญ้ายางเดิมๆ ล้อหน้าลงไปมิด เร่งเฉยๆไม่ไป ปิด TRC หน่อยก็มีเร่งขึ้นมาได้ยังไม่ถึงขั้นต้องใช้ ขับ 4

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 10:20:22 »
ผมว่าดีที่ จขกท. ห่วงหรือสนใจเรื่องการชน เป็นข้อหลักๆ

แต่ผมว่า จขกท. ก็สนใจเรื่องการชน หรือ ถูกชน มากเกินไป จนมองว่า ซะซื้อรถมาเพื่อเอามาเป็นเกราะกันชนอะไรสักอย่าง

ถ้าเป็นผมนะ ผมจะซื้อ Hammer H3 ครับ ผมว่าตอบโจทย์นี้แน่นอน ไม่ได้กวนนะครับ แต่ผมพูดจริงๆ หรือถ้าหาง่ายๆ หน่อยก็ Thairung Transformer II อีกคัน ที่ทรงรถดูแข็งแรง บึกบึน แน่นอน

เพราะ Camry กับ Fortuner เอง ผมว่ามันไม่ได้เด่นเรื่องการป้องการกันชนมากกว่าคันอื่นเลยนะครับ ยกเว้นเสียว่า จะชอบ Toyota

เพราะถ้า จะเอาเก๋งแบบ Camry แล้วเน้นเรื่องความปลอดภัย ผมอาจจะไปหา ยุโรป มือสองสักคัน ที่ขึ้นชื่อเรื่องความปลอดภัย ทั้ง active/passive ครับ ไม่ได้บอกว่า Camry ไม่ดีนะครับ บ้านผมก็มี Camry แต่มีตัวเลือกที่ดีกว่า แค่นั้นเอง

แต่ถ้าจะ SUV/PPV ผมจะมองไปที่ Ford Everest ครับ ทั้งโครงสร้างและอุปกรณ์ความปลอดมาครบแน่นอน ซึ่งถ้าสนใจเรื่องความปลอยจริง ผมว่าต้องตัวเลือกนี้