ผู้เขียน หัวข้อ: mini f60 กดแอร์ให้ปิดอากาศหมุนเวียนแต่อากาศนอกรถยังเข้า  (อ่าน 5215 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
เป็นบางครั้ง ไม่ทุกครั้ง ไม่ทราบเกิดจากสาเหตอะไรครับ แม้กดไฟให้อากาศหมุนเวียนติดก็ตาม และเวลาจอดเหนือท่อน้ำทิ้งที่เหม็นก็มีกลิ่นเข้าจากใต้ท้องรถด้วยครับ จะแก้ไขยังไงดีครับ กลัวเข้าอู่แล้วช่างแก้ไม่จบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2019, 08:52:42 โดย O_O »

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Flap มันไม่สนิท ผมก็งง คุณจะแก้ไขเองหรือไงครับ ถอดด้านหน้าตรงแผงจิ้งหรีดเป็นหรือ? เข้าอู่แล้วช่างก็ต้องแก้ให้สิ จะไปกลัวอะไร

ออฟไลน์ Krongbun

Flap มันไม่สนิท ผมก็งง คุณจะแก้ไขเองหรือไงครับ ถอดด้านหน้าตรงแผงจิ้งหรีดเป็นหรือ? เข้าอู่แล้วช่างก็ต้องแก้ให้สิ จะไปกลัวอะไร

::) ใจเย็นๆครับ เค้าแค่ถามเอง

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
Mini น่าจะใช้ระบบเดียวกับ BMW

BMW ถึงจะกดปิดไปแล้ว มันจะเปิดให้อากาศเข้าทุกๆ กี่นาทีไม่แน่ใจ โดยที่ไฟตรงปุ่มไม่ดับ ซึ่งระบบมันตั้งมาแบบนี้
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ O_O

::) ใจเย็นๆครับ เค้าแค่ถามเอง

ขอบคุณครับที่เข้าใจ เพราะที่ถามบางครั้งไปอู่ ช่างชอบจับเปลี่ยนแต่ใส้กรอกเท่านั้น และกลิ่นก็เข้าเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ delete

ปกติปรับแอร์ที่กี่องศาครับ

ออฟไลน์ O_O

ปกติปรับแอร์ที่กี่องศาครับ

23-24ครับ

ออฟไลน์ axister

เชื่อว่ายุโรปหลายค่ายเป็น

จากใช้ bmw porsche มันจะผสมอากาศข้างนอกเข้ามาตลอดครับ ไม่ได้ปิด 100% ตลอดเวลา

ไม่แน่ใจระบบเหมือนกันว่าเป็นเวลารึเปล่า แต่ถ้าขับตามรถปลาเค็ม น้องปลาเข้ารถแน่นอนไม่ต้องลุ้น ยิ่งคาเยนตัวที่แล้วไหลเข้ามาเยอะกว่า f30 g20 อีก

เมืองนอกเค้าคงอากาศสะอาด(มั้ง) เคยขับผ่านเมืองตอนอังกฤษรถเค้าก็พาขี้แกะเข้ามารัวๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
มีปุ่มA/M อยู่ในปุ่มเดียวกัน ให้กดปุมจนไฟโชว์ที่ตัวM ครับ อากาศภายนอกก็จะไม่เข้าตลอด ถ้าเป็นA สักพักก็จะนำอากาศภายนอกเข้ามาครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ O_O

มีปุ่มA/M อยู่ในปุ่มเดียวกัน ให้กดปุมจนไฟโชว์ที่ตัวM ครับ อากาศภายนอกก็จะไม่เข้าตลอด ถ้าเป็นA สักพักก็จะนำอากาศภายนอกเข้ามาครับ ลองดูครับ

กดเป็นm กลิ่นก็ยังเข้าอยู่ครับ

ออฟไลน์ axister

อ๋อ แต่เดาเองด้วยระบบแบบนี้มันทำให้แอร์ไม่เหม็นนะครับ

รถญี่ปุ่นที่เคยใช้ lexus กับ เทียน่า แก่ๆแล้วแอร์มันจะเปรี้ยว ต้องไปล้าง หรือไม่ก็ปรับพ่นลมก่อนปิดแอร์อ่ะครับ
กลับกันรถยุโรปไม่เคยกดปิดแอร์เลย ดับเครื่องไปเลยตลอด 5ปีไม่เปรี้ยวนะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ต้องCoding ครับ

M A หรือไม่ ไม่ใช่ประเด็น ระบบหมุนเวียนอากาศของรถยุโรปมันจะเอาอากาศภายนอกเข้าอยู่เนือง ๆ

ถ้าไม่โค๊ด ก็ต้องดึงปลั๊กประตูลมออกหรือหากรองแผ่นชาโคลตัดเข้าช่องภายนอกไว้ครับ

ออฟไลน์ caton

มันเป็น Standard ครับที่ต้องเติมอากาศ
ลองดู ASHARE 62.1 ครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มันเป็น Standard ครับที่ต้องเติมอากาศ
ลองดู ASHARE 62.1 ครับ

นี่มันใช้กับอาคาร ที่อยู่อาศัยเท่านั้นนะครับ

เพราะถ้าคำนวณไอเสียตามAshare เอามาใช้กับรถยังไง? เพราะไอเสียถายนอกมันสูงกว่าภายในรถอีกครับ

รึมันมีappendix งอกมาเฉพาะรถยนต์ครับ?

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้าแบบ s-class ผมเปิดอากาศเข้าก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องกลิ่นควันเพราะ จะมีกรองทั้งหมด2ชุด ชุดละ2แผ่น คือกรองฝุ่น2แผ่น กับกรองชาโคล2แผ่นไว้กันกลิ่นครับ แต่กรองชาโคลราคาค่อนข้างสูงเกือบๆ 4พันบาทต่อชุด  นานๆเปลี่ยนที ส่วนกรองฝุ่นของ oem ก็ประมาณชุดละ 5-8ร้อย เปลี่ยนบ่อยปีละ 1-2ครั้ง