ผู้เขียน หัวข้อ: คลิปบิ๊กไบก์พุ่งฝ่าด่าน ตร.ใส่แว่น กำคลัชต์ พอรถคว่ำ ค่อยๆเดินหนี  (อ่าน 7796 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
     วันที่ 24 ก.ค. เพจเฟซบุ๊ก 2t&dirt Channel ได้ทำการวิเคราะห์เหตุการณ์ กรณีคลิปสุดดราม่า ที่กำลังเป็นกระแสอยู่ในโลกโซเชียลในขณะนี้ เกี่ยวกับ กรณีที่มี ผู้ใช้เฟซบุ๊กชื่อ ตรัยภพ ขอนขาว ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจ จราจร สน.พระโขนง กล่าวหาว่า พยายามขับรถฝ่าด่านตรวจ โดยในคลิปมีการโต้เถียงไปมาระหว่าง ตำรวจกับหนุ่มบิ๊กไบก์ ซึ่งทางตำรวจมีการ กล่าวหาว่า หนุ่มคนดังกล่าว พยายามฆ่า  ขณะที่หนุ่มบิ๊กไบก์ พยายามขอร้องให้ ตำรวจใจเย็นๆ พร้อมกับอธิบายว่า มีคนมากำโดนคลัชต์ จนทำให้รถพุ่งล้มไปข้างหน้าจนได้รับความเสียหาย

อย่างไรก็ดี เพจดังกล่าว ได้ทำการ สโลว์ภาพอย่างช้าๆ เพื่อวิเคราห์ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น โดยในคลิป มีการอธิบายว่า รถบิ๊กไบก์ ลดความเร็วเพื่อเตรียมตัวเข้าด่านตรวจ จากนั้นให้ลองสังเกต ตำรวจคนที่ใส่แว่น ทางด้านซ้ายมือ ได้เอามือมาโดนคลัชต์ของบิ๊กไบก์ เมื่อรถล้ม ตำรวจใส่แว่นคนดังกล่าว ค่อยๆ เดินเลี่นงไปด้านหลัง ตำรวจอีก 3-4 นาย ที่กำลังยืนล้อม ต่อว่าหนุ่มคนดังกล่าว

ขณะเดียวกันในคลิปยังมีภาพของ ตำรวจนายที่ถือไฟฉาย ทางด้านขวา พยายามจะเอามือมาหยุดรถและไปถูกแฮนด์บิดของรถบิ๊กไบก์ ก็เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้รถพุ่งไปข้างหน้าเป็นต้น

https://www.khaosod.co.th/special-stories/news_2739624

ออฟไลน์ Fly to dream

อยู่ฝั่งตำรวจ เห็นด่านขนาดนั้นพุ่งไปแบบนั้น นี่ถ้าตำรวจน้อยๆคงฝ่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ข้าง ตร.ครับ  ดูทรงคงฝ่าถ้า ตร.น้อยกว่านี้

คือจะอ้างว่าความเร็วลดลงแล้วกะจะหยุดคงไม่ใช่ครับ   เบรคเวฟเอามาใส่บิ๊กไบค์ยังหยุดได้ดีกว่านี้ครับ  ถ้าจงใจจะหยุดจริงๆนะ   :-\ :-\ :-\
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าเค้าไม่ได้หนี ไม่พูดเยอะเจ็บคอ

ออฟไลน์ Smith686

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2019, 21:15:22 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Pegasus7700

เจอด่าน.... จอดแต่เนิ่นๆ.
ไม่ไห้เกียรติเจ้าหน้าที่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rut191

ถ้าเคยขับรถใหญ่ๆเวลาเข้าด่าน เป็นผมก็คงปล่อยไหลเข้าไป เพราะถ้าเบรคกึก รถหนัก200โลจะเอาขาไถรถไปชิดขอบทางก็ลำบากอยู่

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
อยู่ข้าง ตร
  ผมก็เจอด่านประจำ  ถ้าไม่กวน ไม่ยึกยัก
แสดงความบริสุทธใจ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ

ออฟไลน์ tonkomson

• Newbie
  • *
เห็นด่านมาตั้งไกล ทำไมไม่เบรคชะลอมาช้าๆละครับ ปล่อยไหลๆคล้ายๆเด็กแว๊นซ์ที่ พร้อมจะฉีกหนีออกไป ตำรวจเค้าก็ต้องเข้ามาดักเป็นธรรมดาครับ
คุณอาจจะไม่คิดหนี แต่ตำรวจเค้าเห็นท่าทีคุณแล้วคิดว่าคุณจะหนีมากกว่าครับ
ปกติผมก็ไม่ชอบตำรวจหรอกครับ แต่ก็เห็นเด็กแว๊นซ์เลวๆที่หลอกตำรวจมาก็เยอะ

ออฟไลน์ Fly to dream

อยู่ข้าง ตร
  ผมก็เจอด่านประจำ  ถ้าไม่กวน ไม่ยึกยัก
แสดงความบริสุทธใจ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ

โคตรจริงครับ ผมไม่ชอบด่านตำรวจเหมือนกันแต่ทุกครั้งที่เจอด่านผมทำให้เค้าง่ายต่อการตรวจสอบเรา เปิดหน้าต่าง เปิดไฟในรถ ชะลอเข้าไป
ไม่เคยโดนอะไรกลับมาไม่ดี เค้ายิ้มมาถามด้วยซ้ำ

แต่ครั้งนึงเคยเข้าด่านไปด้วยการรำคาญเพราะรถติด เลยพูดแบบกระแทกๆไป เค้าค้นรถจัดเต็มให้เลยวันนั้น  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2019, 01:01:15 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกผมก็ว่าตำรวจไปกำครัชเค้า แต่ดูหลายๆรอบแล้วผมว่าบิ๊กไบค์เข้าด่านมาเร็วเกินไป แล้วคิดเล่นๆว่าถ้าตำรวจไม่ขวางอาจจะเนียนเลยต่อไปเลย

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
ผมไม่เคยขับบิกไบค์ สงสัยครับว่าถ้ากำครัชเฉยๆ รถจะเร่งเองเลยหรอครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ BigCat

ผมไม่เคยขับบิกไบค์ สงสัยครับว่าถ้ากำครัชเฉยๆ รถจะเร่งเองเลยหรอครับ
กำเฉยๆ รถจะไหลครับ
กำแล้วปล่อยทันที บวกคันเร่งนิดๆ จะพุ่งครับ เรียก"ดีดครัช"  มันก็หลักการยกล้อครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เห็นด่านแล้ว ปล่อยไหลไป+ค่อยแตะเบรค ขับมาขนาดนี้รู้จังหวะดี แต่ไม่ทำ ส่วนเรื่องกำคลัชท์ ผมว่าไม่ใช่เรื่องแปลกถ้าจะกันไม่ให้หนี แต่ถ้ารถไม่เร่งเครื่อง เสียงรถก็จะไม่ดังขึ้นแบบนี้ ดูจากคลิปและฟังจากเสียงเครื่องที่ยังเร่งเครื่องค้างไว้อยู่ เจตนาหนีละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ locomotive

ผมเคยขี่มอไซค์มีครัช 2 จังหวะมาก่อน ทั้ง Victor KR NSR TZM จะบอกว่ามอไซค์มีครัช ก็เหมือนครัชรถยนต์ทุกประการ คือตัดต่อกำลัง ถ้ากำคือรถไม่ไป ปล่อยคือรถออกตัว แค่นั้น ในคริป ผมว่าเหตุการมัน ฉุกละหุก รวมๆกันหลายๆ อย่าง ทั้งตำรวจมารุมยุ้ง มะลุมมะตุ้ม อาจจะจับครัชจริงไม่จริงก้ได้ เดาว่าตำรวจจะจำแฮนเพื่อดึงกุญแจชัวร์ คนขี่เองก็ตกใจที่ตำรวจเข้ามารุม ตกใจมือหลุดครัช ไปดีดคันเร่งพอดี ตำรวจเลยใส่เลย ผมมองได้แบบนี้ อาจจะผิดทั้งสองฝ่าย เป็นผมเหตุการแบบนี้แค่กำครัช เข้าเกียรืว่าง ปล่อยไหล ไปเบรกเอา จบ.... เพราะรถมีครัชมันตัดกำลังอิสละได้ ไม่เหมือนรถเกียร์วน แบบ Wave  ที่ต้องหยุดสนิทถึงเข้าเกียร์ว่างได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2019, 08:13:16 โดย locomotive »

ออฟไลน์ MUK

คนขับอาจจะยังขับไม่เก่งครับ พอเจอ ตำรวจก็ตกใจ ผิดว่าตามผิด ประเทศจะได้น่าอยู่ครับ ตำรวจก็ต้องใจเย็น ทำเรื่องใหญ่ให้เล็กเข้าไว้ปัญหาจะได้ไม่บานปลาย

ออฟไลน์ flybigbear

ผมเคยขี่มอไซค์มีครัช 2 จังหวะมาก่อน ทั้ง Victor KR NSR TZM จะบอกว่ามอไซค์มีครัช ก็เหมือนครัชรถยนต์ทุกประการ คือตัดต่อกำลัง ถ้ากำคือรถไม่ไป ปล่อยคือรถออกตัว แค่นั้น ในคริป ผมว่าเหตุการมัน ฉุกละหุก รวมๆกันหลายๆ อย่าง ทั้งตำรวจมารุมยุ้ง มะลุมมะตุ้ม อาจจะจับครัชจริงไม่จริงก้ได้ เดาว่าตำรวจจะจำแฮนเพื่อดึงกุญแจชัวร์ คนขี่เองก็ตกใจที่ตำรวจเข้ามารุม ตกใจมือหลุดครัช ไปดีดคันเร่งพอดี ตำรวจเลยใส่เลย ผมมองได้แบบนี้ อาจจะผิดทั้งสองฝ่าย เป็นผมเหตุการแบบนี้แค่กำครัช เข้าเกียรืว่าง ปล่อยไหล ไปเบรกเอา จบ.... เพราะรถมีครัชมันตัดกำลังอิสละได้ ไม่เหมือนรถเกียร์วน แบบ Wave  ที่ต้องหยุดสนิทถึงเข้าเกียร์ว่างได้

ตามนั้นครับ

ป.ล.เมื่อก่อนผมก็ขี่นะ รถ 2 จังหวะ โนว่าเทน่า คันโปรดเลย

ออฟไลน์ wa330

เบิ้ลท่อยกล้อใส่ ตำรวจก็ถอยหนีแล้ว ไหลเข้าแบบนี้บางทีมันถีบล้ม

ออฟไลน์ bluelawn

ตามที่เห็นในคลิปนะครับ เหมือนมีการดีดคลัชไม่แน่ใจว่าคนขับหรือ ตร เป็นคนกำคลัช

ณ จังหวะเดียวกัน คนขี่ยังกรอคันเร่งอยู่ไม่ได้ปิดคันเร่งหมด ทำไห้รถกระชากออกตัวโดยไม่ได้ตั้งตัวครับ เลยเป็นอย่างที่เห็นในคลิป. คล้ายกับเวลา ขับรถยนต์เกียร MT เวลาจะออกตัวแรงๆ ก็กดคันเร่งไว้ + ทึ้งคลัชออกไปเลย

แล้วนี้ แรงม้าแรงบิดระดับ ZX-10R เปิดคันเร่งอยุ่ 5-10% ถ้าไม่ได้ตั้งตัวก็เป็นอย่างในคลิปนี้แหละครับ. 

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
รถจะจอดอยู่แล้ว ก็ต้องกำครัชจนสุดอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ  อันนี้คือยังคาเกียร์อยู่ แล้วเจ้าของรถยังไม่ปล่อยมือจากคันเร่ง แต่ตำรวจกลัวจะหนี เลยไปดึงมือขวาที่กำคันเร่งไว้อยู่ แล้วที่นี้รถเสียหลักก็เลยต้องปล่อยมือที่กำครัชอยู่ เพราะรถจะล้มแล้ว มันก็เลยดูเหมือนเร่งเครื่องออกไปจนล้ม

ออฟไลน์ warez

100 ละ 100 ใครเคยขี่มอไซค์ก็จะทราบว่า

คนขับมันกำลังสองจิตสองใจ จะฝ่าหรือจะจอด ไปไม่รอดเลยโวยเยอะเท่านั้น
โคตรกระจอกเลย

ออฟไลน์ KATANA

อยู่ข้าง ตร

โคตรจริงครับ ผมไม่ชอบด่านตำรวจเหมือนกันแต่ทุกครั้งที่เจอด่านผมทำให้เค้าง่ายต่อการตรวจสอบเรา เปิดหน้าต่าง เปิดไฟในรถ ชะลอเข้าไป
ไม่เคยโดนอะไรกลับมาไม่ดี เค้ายิ้มมาถามด้วยซ้ำ

แต่ครั้งนึงเคยเข้าด่านไปด้วยการรำคาญเพราะรถติด เลยพูดแบบกระแทกๆไป เค้าค้นรถจัดเต็มให้เลยวันนั้น  ;D

เคยเหมือนกันครับ ตอนนั้นขับรถมาทั้งวันเพลียมาก โดนจัดหนัก เข็ดไปเลยผม

ออฟไลน์ toonze

อยู่ข้างตำรวจเช่นกันครับ รู้ว่าด่านแล้วทำไมไม่เตรียมตัวจอด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คอมเม้นในยูทูปกับเฟสบุ๊กคนละเรื่องเลย 555+

ออฟไลน์ SM.

อยู่ข้างตำรวจเช่นกันครับ รู้ว่าด่านแล้วทำไมไม่เตรียมตัวจอด

ออฟไลน์ pradiw

กรณีนี้ ทีมตำรวจครับ

ออฟไลน์ civic666

ผิดทั้งคู่ครับ คนขี่ต้องปลดเกียร์ปล่อยไหล ส่วนตำรวจมือรุงรังเกินทั้งด้านคลัตช์และคันเร่ง ไปจับไปดัน2ข้าง รถเสียหลัก

ออฟไลน์ diamond4me

ขี่เร็วเข้าด่าน แบบนี้ สมควรโดนตำรวจรุม
ส่วน "อุบัติเหตุ" เรื่องคลัช ก็อีกเรื่องหนึ่ง มันก็แค่อุบัติเหตุ