ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเทคนิคขับรถออกจากซอย จากปั๊มแล้วมีรถจอดบังทางขวาครับ  (อ่าน 5022 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ขอเทคนิคขับรถออกจากซอย จากปั๊มแล้วมีรถจอดบังทางขวาครับ
ผมขับรถมาปีกว่าได้ครับ ส่วนมากเวลาออกจากซอยจะชอบมีรถพวกแท๊กซี่กระบะ ปิ๊กอัพ10ล้อบังมิดเลยรคับ
จอดบังทางขวามือครับ พยายามตีไห้แคบเจอ รถข้างหน้าจอดซ้ายมืออีกครับ ไม่เคารพกฏกันเลย
เวลาไปตามปั๊มยิ่งเจอใหญ่ครับ มองไม่เห็นทางขวาเลยครับ พวกเขาไม่น่าจอดกันตรงนั้นนะครับรถที่ออกมาจะมองไม่เห็น
 ต้องค่อยแหย่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2019, 17:17:32 โดย nuttaponswords »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าจอดบังยาว ต่อให้พยายามมองก่อนถึงทางออกก็ไใาเห็น เท่าที่นึกออก ขับให้ชิดขอบทางขวา เลี้ยวให้ชิดขอบทางซ้าย พยายามตีวงให้แคบที่สุด ไม่ล้นไปเลนอื่นครับ..
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
ถ้าเป็นปัญหาประจำก็ใช้กระจกมองมุมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

โผล่ไปทีละนิดนั่นแหละครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TeslaX

ค่อยๆเฉียงๆรถออก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ค่อยๆโผล่ทีละนิดครับ เฉียงๆออกได้ก็มองง่ายขึ้นถ้ามีพื้นที่ให้ ละก็หมั่นสังเกตไฟสูงหรือแตรไว้ครับ มาปุ๊บเบรคทันที เพราะเรามองอะไรไม่เห็นเลยจริงๆ

ลำบากจริงๆครับ แต่เจอทุกครั้งเลยพวกรถจอดบังเนี่ย เซงจริงๆ

ออฟไลน์ Stp

พวกจอดขวางด้านขวา แล้วซ้ายว่างอันนี้ง่ายหน่อย เลี้ยวให้ตัวรถขนานขอบทาง แล้วค่อยมองกระจกข้างขวาเพื่อออกทางหลัก

แต่เกลียดสุดและบีบแตรค้างด่าทุกครั้งคือ พวกจอดขวางด้านซ้ายตรงทางออก ต้องพยายามตีวงขวาให้รถเฉียงนิดนึง เผื่อจะช่วยให้กระจกมองข้างมันยื่นไปให้มองเห็นรถทางหลัก ปล่อยคันเร่งแบบไหลๆ หยุดๆ ฟังเสียงแตรรถทางหลัก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ akewizard

ตอนจะออก ผมจะใช้วิธีออกไปเฉียงๆพยายามให้ขนานกับถนนมากที่สุดคับ
วิธีนี้จะทำให้หน้ารถไม่ยื่นไปกลางถนนมากนัก ในขณะที่ตำแหน่งคนนั่งก็จะชะโงกออกไปมองรถทางขวาได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ Odd_yim

จอดบังขวา เราเลี้ยวซ้าย เวลาออก ผมเลี้ยวให้ชิดทางซ้ายก่อนแล้วมองกระจกข้าง ว่างแล้วค่อยออกครับ ถ้ามีรถบังซ้ายด้วย ก็จะใช้เทคนิคเดียวกับการเลี้ยวขวา คือ ค่อย ๆ ออก ทีละนิด ที่ต้องระวังมากที่สุดคือ มอไซครับ จะปาดตลอด ไม่ค่อยหยุดให้เลย  แต่ถ้าใช้จังหวะดี ๆ มอไซ จะช่วยกันรถให้เราออกได้ครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

คือต้องพุ่งข้ามเลนไปใช่ใหมครับ ก็ค่อยๆกระดึ๊บออกนั่นแหละครับ ใช้การหันขวาไปมองเลยครับ เพราะถ้าซ้ายมีรถจอดอีกกระจกข้างก็ไม่ช่วย
หันไปมองจนมั่นใจก็ออกเลย ตอนจังหว่ะออกก็ด่าพวกมันในรถนั่นแหละจนกว่าจะออกได้

ออฟไลน์ Krongbun

ค่อยๆยึกๆออกไปครับ ถ้าใจเย็นก็รอว่างๆ โล่งๆ
ถ้าใจร้อน มีจังหว่ะก็กดเต็มๆไปเลยครับ  ;)
รถเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยชลอให้หรอก มีแต่ เหยียบใส่ๆ

หมั่นเรียนรู้รอบเครื่องจังหว่ะรถตัวเอง ทำแบบไหนแล้วจะพุ่งจะไว
เวลามีสถานการณ์ขับขันมันช่วยเราได้  ;D

ทุกเช้าผมต้องตีรถออกจากซอยเข้าขวา ถนนสี่เลน(ถ.โรจนะ อยุธยา) ซ้ายมีรถจอดซื้อหมูปิ้ง ขวามีรถรับส่งพนักงาน
ผมเหยียบเพื่อทำความเร็วให้ใกล้เคียงรถที่วิ่งทางตรงให้ไวที่สุด เมื่อความเร็วเราใกล้เคียงกัน
แล้วมันจะเข้าขวาง่ายมากๆครับ ส่วนใหญ่ผมเห็นคือชลอกันเพื่อตัดเข้าขวา รถติด รถเบรคกันหัวทิ่ม  :(

ออฟไลน์ rotaryman

สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือมอเตอไซด์ครับ เรายื่นหัวไปรถยนต์ส่วนใหญ่เขาจะชลอให้ แต่มอไซด์มันมักไม่หยุดมบางตัวมีหันหน้ามาด่าแถมกดแตรใส่ด้วย ถ้ามันกดแตรผมก็กดใส่ให้มันรู้ครับ อันนี้ต้องระวังให้ดีครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคือมอเตอไซด์ครับ เรายื่นหัวไปรถยนต์ส่วนใหญ่เขาจะชลอให้ แต่มอไซด์มันมักไม่หยุดมบางตัวมีหันหน้ามาด่าแถมกดแตรใส่ด้วย ถ้ามันกดแตรผมก็กดใส่ให้มันรู้ครับ อันนี้ต้องระวังให้ดีครับ

+1 อันนี้จริง บางจุดต้องระวังมอไซย้อนศรด้วย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Amnaj

บังขวาผมชอบ  บังซ้ายผมเกลียด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ใช่ครับ อาศัยความกว้างของทางออกเป็นตัวช่วย

ออกโดยชิดขวา แล้วเลี้ยวซ้ายให้เฉียงที่สุด

ระวังล้อขูดฟุตบาธนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช่ครับ อาศัยความกว้างของทางออกเป็นตัวช่วย

ออกโดยชิดขวา แล้วเลี้ยวซ้ายให้เฉียงที่สุด

ระวังล้อขูดฟุตบาธนะครับ อิอิ

ไม่เหลือครับ ทำแบบนี้แหละดันลืมว่ามีฟุตบาธ เรียบร้อย  ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

ค่อยๆ โผล่ไปครับ ถ้ากลางคืน ก็กระพริบไฟหน่อย แต่ระวังอย่าไปใส่ตาใครนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

ค่อยๆ โผล่ไปที่ละนิดที่ละนิด เจอมองเห็นรถทางขวาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ paulmoderndog

ค่อยๆออก และเปิดไฟเลี้ยวขวา ไม่ก็ไฟกระพริบ รถทางขวา จะเร็วจะช้า จะมืด จะสว่าง ยังไง ก็พอมองเห็นรถเราบ้าง